Thảo luận "DỰ ÁN TREO"

• Thread starter Phamquoc
  • Ngày gửi
Bỗng nhiên muốn quay lại từ đầu quá.

Đầu năm mới 2017 Em muốn chia sẻ một dự án rất mong mọi người góp ý

Em thuê 5000m2 đất gò (không ngập nước) tại Củ Chi (HCM), lí do là nhà e ở Hóc Môn và Củ Chi có nguồn nước khá tốt, chi phí đầu tư cho 1500m2 nhà lưới, nhà ở, điện nước và nhà ươm tầm 250 triệu. trên diện tích 1500m2 đó hiện em đang tròng được 5000 cây dưa leo, đầu ra của e đang hợp đồng thì ổn định.chi phí sản xuất cho mội vụ là 22 triệu, khấu hao và thuê đất 12 triệu/vụ/2thang, TC: 34 triệu. Nếu diện tích trên em thu về 45 triệu/vụ/2 tháng thì e có nên tiếp tục đầu tư không??? đầu tư them một nhà tiếp theo thì 120 triệu khác so với ban đầu là 250 trieeujj.
Mọi người cho e hỏi nếu e chưa đủ tiền làm 3000m2 thì em nên chờ hay thực hiện truoc 1500m2? xin cảm ơn mọi người!

Bỗng nhiên muốn quay lại từ đầu quá.

Đầu năm mới 2017 Em muốn chia sẻ một dự án rất mong mọi người góp ý

Em thuê 5000m2 đất gò (không ngập nước) tại Củ Chi (HCM), lí do là nhà e ở Hóc Môn và Củ Chi có nguồn nước khá tốt, chi phí đầu tư cho 1500m2 nhà lưới, nhà ở, điện nước và nhà ươm tầm 250 triệu. trên diện tích 1500m2 đó hiện em đang tròng được 5000 cây dưa leo, đầu ra của e đang hợp đồng thì ổn định.chi phí sản xuất cho mội vụ là 22 triệu, khấu hao và thuê đất 12 triệu/vụ/2thang, TC: 34 triệu. Nếu diện tích trên em thu về 45 triệu/vụ/2 tháng thì e có nên tiếp tục đầu tư không??? đầu tư them một nhà tiếp theo thì 120 triệu khác so với ban đầu là 250 trieeujj.
Mọi người cho e hỏi nếu e chưa đủ tiền làm 3000m2 thì em nên chờ hay thực hiện truoc 1500m2? xin cảm ơn mọi người!
1/Đây là đất thuê, mà bạn chưa cho biết thời hạn thuê nên khó đánh giá.
2/Bạn cần cho biết một năm bạn làm được mấy vụ ăn chắc như thế, mới tính được chính xác lãi ròng, tỷ suất lợi nhuận để quyết định đầu tư,kể cả vay vốn thêm để triển khai nếu kinh doanh có lợi!

trước tiên mình xin cảm ơn bạn đã có thành ý.
mình hiện đang làm chung với đối tác đã gần 5 năm bạn ah. dự án trên mình đưa ra để xin thêm ý kiến và đồng nghĩa với việc đưa ra mô hình cho bà con rút từ những năm qua mình đã thực hiện, mình đang quay lại từ đầu để thí điểm thêm mô hìn aquaponic, nhưng hiện tại vốn riêng mình đang còn hạn hẹp nên phải dựa vào mô hình cũ để mọi người góp ý và cũng có thêt áp dụng. nhà lưới thì hiện mình chỉ trồng được dưa leo, mỗi năm canh tác được 5 vụ bạn ah, tuy nhiên trở lại với những năm đầu thì bước đầu cũng như bạn nói, trong 5 vụ thì chỉ được 3 vụ trúng 6tan/1500m2, 1 vụ 3,5 tấn và 1 vụ 4 tấn, từ đó cũng rút ra được một ít kinh nghiệm để làm cho sản phẩm này. đi song song với mô hình dưa leo thì mình vẫn đang canh tác dưa lưới và cà chua đó bạn ah. đất nông nghiệp hiện tại thuê tại củ chi là hợp đồng 5 năm, mà mình nghĩ hợp đồng cho có, chứ được giá ng ta vẫn bán, bồi thường thì được nhiêu đâu chứ. nhưng với nhà lưới thì trường hợp đó xảy ra mình cũng không thiệt hại nhiều cho lắm..:(

Back