Đừng quay lưng với con rắn

• Thread starter Xuan Vu
  • Ngày gửi
Hiện nay phong trào nuôi rắn đã giảm rất nhiều, với nhiều lý do. Nhưng nghĩ cho kỹ xem con rắn nó vẫn còn hấp dẫn với người nuôi, hơn nhiều với những con vật khác. Bởi gì giá cả tăng cao rồi hạ xuống quá đột ngột, nên người ta buôn con rắn ra không nuôi nửa. Thật chất ra, khi tôi bắt đầu nuôi, thì rắn cũng tầm giá như hiện bây giờ thôi, chứ có cao gì đâu.
- Nguyên do không nuôi rắn.
- Giá đang cao hạ xuống đột ngột người nuôi nản
- Thức ăn ngày càng hiếm đi, khó mua, giá thành cao ( Đây là nguyên do tôi nghĩ nuôi).
Nói về con rắn được nuôi thông dụng là rắn hổ hèo và rắn ri voi. Xét cho kỹ ra giá rắn ri voi hiện nay tầm 300 ngàn -500 ngàn 1 kg , có khi cao hơn. Rắn hổ hèo giá từ 400 ngàn đến 500 ngàn 1 kg. So với các con vật khác giá rắn vẫn còn cao hơn nhiều. Tại sao con L..... giá thấp hơn rắn, mà hiện nay lại được bùng phát lên. Đó là do phong trào, do nghe lời ngon ngọt của chỗ bán giống chăng? Con L giá trên 100 ngàn 1 kg, thức ăn, nước nôi, chuồng trại, hồ nuôi ... cầu kỳ hơn rắn. Giá lại thấp tại sao hơn con rắn, vẫn có người nuôi, có phải họ quên đi con số giá trị, của con rắn chăng,
Về tỷ số thức ăn cũng ngang nhau từ 5-7kg thức cho ra 1 kg con thương phẩm.
Về môi trường nuôi nhốt cũng tương đương có khi con rắn lại dễ tính hơn.
Về giá thành sản phẩm con rắn cao hơn nhiều gấp 3-4 lần.
Về bệnh dịch con nào cũng có, có khi con Khác còn nhiều hơn, thế thì rủi ro tương đương.
Về con giống, rắn ri voi, và hổ hèo, nuôi 1 năm, là đã tự nhân được con giống không cần mua. Và thậm chí còn bán được con giống nửa. Với Khác thì con giống lại càng mù tịt
Tại sao quên con rắn , tại gì giá rắn vừa ngã ngựa nên người nuôi bị sốc, mới bỏ qua con rắn. Hãy tính kỹ lại đi con vật gì bán giá hơi từ 300 ngàn đến 500 ngàn 1 kg đâu. Chỉ có con rắn và 1 vài con khác thôi.
Không phải ai ai cũng nuôi rắn có lời hết. Có người nuôi lời, có người không.
Người nên nuôi rắn;
- Là nơi ở của họ có mồi dễ tim, dễ mua, mua giá rẻ... Những nơi này nên nuôi rắn.
- Phảỉ tìm hiểu kỹ về cách nuôi, thật ra con rắn cũng rất dẽ nuôi, ( ri voi và hổ hèo)
Người không nên nuôi:
- Chỗ họ con mồi giá cao , khó mua, .... Đây là tình cảnh mà tôi đã phải chia tay với con rắn.

Với thời gian vừa qua tôi không còn nuôi rắn với số nhiều nửa, nhưng vẫn còn nuôi ít, vẫn có bán con giống và con thương phẩm. Nuôi cho đỡ nhớ nghề, và tìm hiểu con rắn.
- Rắn ri voi thích ăn cá da trơn là 1 điều không chối cãi. Nhưng thật ra rắn ri voi còn ăn cá có vẫy, như cá chép, cá mè, cá sặc, những con cá nhỏ vẫy mềm là ri voi ăn tốt.
Còn về cá da trơn, cho ri voi ăn đơn thuần và ăn nhiều cũng không tốt cho rắn.
- Rắn ráo trâu ăn chim chuột, gà vịt, cóc ếch là chính, nhưng hổ hèo còn ăn thịt, cá da trơn. Nhưng đối với cá, rắn hổ hèo ăn chuyên là không tốt chỉ ăn dậm mà thôi.
Với đôi điều suy nghĩ gởi đến ai có sở thích chăn nuôi, nhất là con vật mới.

Anh @khangcoi nuôi rắn mà để tụi nhỏ nó dọc, đứa nắm đầu, đứa nắm đuôi con rắn, lấy cây khều dích đàn rắn... và còn đốt bóng đèn trong chuồng... thì rắn nó ko sống nổi đâu.
Có sống được thì cũng còi cọc tật nguyền chậm lớn thì bán cho ai?
Cố gắng nuôi cho thành công, còn đầu ra thì bao la, tùy giá cả nhe anh.
ko có nhái thì anh CHỊU KHÓ bắt thằn lằn cho chúng ăn.
Theo kinh nghiệm thì 70% người có tiền nuôi rắn thất bại, 90% người ngèo khổ nuôi rắn thành công.

Bạn đang nuôi rắn ráo trâu mà thấy tình hình phát triển tốt . Bệnh tật của cgung1 bạn kiểm soát được thì cứ nuôi thôi ( không phải lo lắng gì ) .
Riêng về khoản mồi cho rắn ăn thì bạn chỉ cần lo lúc rắn sơ sinh thôi . vì lúc đó bắt buộc phải có nhái hoặc thằn lằn cho chúng tập ăn . Tới khi biết ăn rồi thì bạn đặt bẫy chuột cống ( hoặc soi đèn đâm mỗi tối ) . Ở phố thị chuột nhiều cô kể không nhất thiết phải là chuột đồng đâu bạn à !
Chuột bắt về nhúng nước nóng vuốt vài cái sạch lông liền nhé ! Sau đó mổ bụng bỏ ruột , thân thì cắt nhỏ vừa miệng rắn ăn là vô tư rồi .
Ở chỗ tôi có mấy bác nuôi trăn đẻ họ mua lồng bẫy đem đi gửi hàng xóm . Khi nào hàng xóm bẫy được họ xách cả lồng tới nhà bác ấy và đổi lồng khác mang về . Vậy mà họ nuôi 3-4 con trăn nái không cần mua thức ăn đâu nhé !
Có nhiều nguồn mồi ở quanh ta nhưng ta không biết tận dụng , nên cứ phải nai lưng kiếm tiền mua mồi . Cá biển cũng là thức ăn tốt cho rắn , nhưng co ăn nhiều thì sẽ bị tiêu chảy . Nhất là gặp phải cá tẩm Ure hoặc hóa chất bảo quản thì sẽ chết nguyên bầy .
cám ơn bác minhhai nhé mình có thể để chuột đông lạnh cho ăn dần được không bác

Chào bác @Xuân Vũ và mọi ng.
Cháu hiện đang là sinh viên k có kinh nghiệm nuôi trồng, có lần tình cờ đọc được về con rắn ri voi nên cũng có tìm hiểu kỹ thuật nuôi và muốn cùng cha cháu gây dựng nuôi thử. Cháu có xây bể xi măng theo hướng dẫn kĩ thuật và đang dự tính t4 có rắn giống nhìu sẽ mua về nhưng k biết mua giống ở đâu tốt và đảm bảo chất lượng, nhà cháu ở Trà Vinh, cho cháu hỏi trại giống rắn ri voi nào gần vs uy tín ạ, trên thị trường giá rắn nái và rắn giống giá bao nhiu ạ. Khi bắt đầu nuôi thì mình nên mua rắn nái về đẻ hay nuôi rắn giống.

Anh @khangcoi nuôi rắn mà để tụi nhỏ nó dọc, đứa nắm đầu, đứa nắm đuôi con rắn, lấy cây khều dích đàn rắn... và còn đốt bóng đèn trong chuồng... thì rắn nó ko sống nổi đâu.
Theo kinh nghiệm thì 70% người có tiền nuôi rắn thất bại, 90% người ngèo khổ nuôi rắn thành công.
sao bạn biết biết là lấy cây khều và thắp bóng điện mình chỉ dùng cho những hôm quá lạnh thôi đây là cách nuôi của những trại rắn lớn ở ngoài bắc dùng cảm biến nhiệt để tăng nhiệt độ vào mùa đông mà rắn vẫn lớn không có chế độ ngủ đông mình học của anh Hùng rắn Vĩnh sơn, vĩnh phúc đấy. Mình thấy phát triển vẫn tốt mà hay mới nuôi chưa hiểu. rất cám ơn bạn đã góp ý mình muốn biết rõ hơn về việc thắp bóng điện chỉ mình với nhé. Thằn lằn có phải con rắn mối không bạn?
Bạn đang nuôi rắn ráo trâu mà thấy tình hình phát triển tốt . Bệnh tật của cgung1 bạn kiểm soát được thì cứ nuôi thôi ( không phải lo lắng gì ) .
Riêng về khoản mồi cho rắn ăn thì bạn chỉ cần lo lúc rắn sơ sinh thôi . vì lúc đó bắt buộc phải có nhái hoặc thằn lằn cho chúng tập ăn . Tới khi biết ăn rồi thì bạn đặt bẫy chuột cống ( hoặc soi đèn đâm mỗi tối ) . Ở phố thị chuột nhiều cô kể không nhất thiết phải là chuột đồng đâu bạn à !
Chuột bắt về nhúng nước nóng vuốt vài cái sạch lông liền nhé ! Sau đó mổ bụng bỏ ruột , thân thì cắt nhỏ vừa miệng rắn ăn là vô tư rồi .
Ở chỗ tôi có mấy bác nuôi trăn đẻ họ mua lồng bẫy đem đi gửi hàng xóm . Khi nào hàng xóm bẫy được họ xách cả lồng tới nhà bác ấy và đổi lồng khác mang về . Vậy mà họ nuôi 3-4 con trăn nái không cần mua thức ăn đâu nhé !
Có nhiều nguồn mồi ở quanh ta nhưng ta không biết tận dụng , nên cứ phải nai lưng kiếm tiền mua mồi . Cá biển cũng là thức ăn tốt cho rắn , nhưng co ăn nhiều thì sẽ bị tiêu chảy . Nhất là gặp phải cá tẩm Ure hoặc hóa chất bảo quản thì sẽ chết nguyên bầy .
bác Minhhai ơi có cần men tiêu hóa cho rắn không bác dùng loại gì bác chỉ giúp với

cám ơn bác minhhai nhé mình có thể để chuột đông lạnh cho ăn dần được không bác

Chuột bỏ đông lạnh vô tư bạn ơi !
Thắp bóng đèn cảm biến nhiệt là ok đó bạn Nhưng mùa lạnh cần tăng độ ẩm nhưng vẫn đủ ấm .
Miền nam gọi con Thạch Sùng là Thằn lằn đó bạn !
Men tiêu hóa mình thường sử dung men của người . Hạn chế tối đa thuốc và men . Quan trọng nhất vẫn là đều tiết nhệt độ và độ ẩm phù hợp . Chuồng trại vệ sinh sạch sẽ , thường xuyên khử trùng khu vực bên ngoài trại .

bác Vũ ơi hiện tại trang trại của bác đang nuôi những con vật gì vậy cho địa chỉ anh em đến thăm quan nhé
Chuột bỏ đông lạnh vô tư bạn ơi !
Thắp bóng đèn cảm biến nhiệt là ok đó bạn Nhưng mùa lạnh cần tăng độ ẩm nhưng vẫn đủ ấm .
Miền nam gọi con Thạch Sùng là Thằn lằn đó bạn !
Men tiêu hóa mình thường sử dung men của người . Hạn chế tối đa thuốc và men . Quan trọng nhất vẫn là đều tiết nhệt độ và độ ẩm phù hợp . Chuồng trại vệ sinh sạch sẽ , thường xuyên khử trùng khu vực bên ngoài trại .
cám ơn bác nhiều hình như bác ở đồng nai hả lúc nào em ghé qua thăm được không bác

Thấy anh bấm thích trang https://www.facebook.com/nhanongnuoiran của tui nên biết!
Gắn bóng đèn cảm gì thì cũng phải cách xa con rắn 1m. Gắn sát bên con rắn là đang đốt khô da nó thì sao mà nó lột anh anh khangcoi ơi!
Người ta đốt đèn hồng ngoại thấy tốt lắm.

Câu này của Tân Vĩnh Long thật là chí lý, nó trùng ý với câu của tôi
Con rắn ráo trâu nó sống lâu với nhà nghèo.

Hiện nay tôi nuôi Nhiều con, mỗi thứ từ 5 đến vài trăm con. Nuôi với lượng thức ăn sẳn có của địa phương tôi thôi, chủ yếu là rùa pulkin ,

[ám oOTE="Tân_VL, post: 706770, member: 89965"]Thấy anh bấm thích trang https://www.facebook.com/nhanongnuoiran của tui nên biết!
Gắn bóng đèn cảm gì thì cũng phải cách xa con rắn 1m. Gắn sát bên con rắn là đang đốt khô da nó thì sao mà nó lột anh anh khangcoi ơi!
Người ta đốt đèn hồng ngoại thấy tốt lắm.[/QUOTE]
Cám ơn anh nhiều thì ra fb đó là của anh
[QềnTE="Xuan Vu, post: 706778, member: 12251"]Theo kinh nghiệm thì 70% người có tiền nuôi rắn thất bại, 90% người ngèo khổ nuôi rắn thành công.
Câu này của Tân Vĩnh Long thật là chí lý, nó trùng ý với câu của tôi
Con rắn ráo trâu nó sống lâu với nhà nghèo.

Hiện nay tôi nuôi Nhiều con, mỗi thứ từ 5 đến vài trăm con. Nuôi với lượng thức ăn sẳn có của địa phương tôi thôi, chủ yếu là rùa pulkin ,[/QUOTE]
Miền trung chưa thấy nuôi rùa không biết có đầu ra ko nhưng bác có nuôi dúi không em đang định nuôi thêm con dúi xin bác tư vấn

Nuôi rắn nên nhớ câu này nhé
" Trong lúc no, phải có cái đói
đừng để lúc đói có cái no"
Đây là phương châm mà tôi đã thực hiện trong suốt thời gian nuôi rắn. Và tôi cũng dựa vào câu này, đã nuôi thành công nhiều loài vật hoang dã mới hiện nay.
Rùa ở miền Nam cũng đưa ra Bắc thôi, tôi nghĩ miền Trung cũng vậy. Con dúi tôi chỉ nuôi chơi chứ không nuôi kinh tế, vì thấy nó nhiều khê
Theo tôi con dúi hiện nay chỉ tiêu thụ tại Việt Nam. Tuy ăn tại Việt Nam nhưng giá cả và đầu ra ổn định. Và chưa phân biệt giữa con nuôi và con hoang dã như các con khác.
Tại sao con dúi đã được nuôi lâu rồi mà giá , đầu ra, va chưa phân biệt?
- Người nuôi thành công có ít, thất bại nhiều
- Thức ăn của nó không đơn giản , như thức ăn của các con khác
- Sinh sản khó, khi đã đẻ được rồi, nuôi con con lại càng khó hơn.
- Nơi nuôi rất cần sự yên tĩnh
- Vận chuyển khó khăn...
Vì thế con dúi hiện nay chưa có nhiều, vẫn còn tầm quan trọng ở thương trường.
Bạn khắc phục được mấy yếu điểm trên là bạn nuôi dúi tốt

[ámOTE="Xuan Vu, post: 706801, member: 12251"]Nuôi rắn nên nhớ câu này nhé
" Trong lúc no, phải có cái đói
đừng để lúc đói có cái no"
Đây là phương châm mà tôi đã thực hiện trong suốt thời gian nuôi rắn. Và tôi cũng dựa vào câu này, đã nuôi thành công nhiều loài vật hoang dã mới hiện nay.
Rùa ở miền Nam cũng đưa ra Bắc thôi, tôi nghĩ miền Trung cũng vậy. Con dúi tôi chỉ nuôi chơi chứ không nuôi kinh tế, vì thấy nó nhiều khê
Theo tôi con dúi hiện nay chỉ tiêu thụ tại Việt Nam. Tuy ăn tại Việt Nam nhưng giá cả và đầu ra ổn định. Và chưa phân biệt giữa con nuôi và con hoang dã như các con khác.
Tại sao con dúi đã được nuôi lâu rồi mà giá , đầu ra, va chưa phân biệt?
- Người nuôi thành công có ít, thất bại nhiều
- Thức ăn của nó không đơn giản , như thức ăn của các con khác
- Sinh sản khó, khi đã đẻ được rồi, nuôi con con lại càng khó hơn.
- Nơi nuôi rất cần sự yên tĩnh
- Vận chuyển khó khăn...
Vì thế con dúi hiện nay chưa có nhiều, vẫn còn tầm quan trọng ở thương trường.
Bạn khắc phục được mấy yếu điểm trên là bạn nuôi dúi tốt[/QUOTE]
Cám ơn anh nhiều

Con kỳ đà nói dễ nuôi, nhưng thật ra rất khó, bán cũng khó..... Chỉ có thức ăn là dễ thôi. Rắn ráo trâu có thể cho ăn gà, cút con thay nhía chuột chim ..
Chú XV cho cháu hỏi: Ở nhà có 1 cái ao 4mx9m đã tráng bê tông, không có cống thoát nước, muốn thay nước phải rút bằng máy bơm, lúc trước nuôi cá trê nhưng khoảng 1 năm nay không nuôi gì cả.
Chú cho hỏi với ao như thế có thể nuôi rắn ri voi được không, hoặc con gì thích hợp với 1 ao như thế.
Cảm ơn chú rất nhiều. Con đang ở củ chi.

Mồi 25k/kg vẫn có lời mà các bác,huống chi có nơi mồi rẻ,nếu nuôi ít vẫn lời nhưng lỗ công. Đôi lời động viên các bác, hihi

Chú XV cho cháu hỏi: Ở nhà có 1 cái ao 4mx9m đã tráng bê tông, không có cống thoát nước, muốn thay nước phải rút bằng máy bơm, lúc trước nuôi cá trê nhưng khoảng 1 năm nay không nuôi gì cả.
Chú cho hỏi với ao như thế có thể nuôi rắn ri voi được không, hoặc con gì thích hợp với 1 ao như thế.
Cảm ơn chú rất nhiều. Con đang ở củ chi.
Hồ này nuôi ri voi được .

Hồ này nuôi ri voi được .
Nếu muốn mua rắn giống thì mua ở đâu được chú, nghe nói chú cũng có nuôi ri voi vậy chú có bán con giống không, nếu có thì cháu qua chú mua con giống sẳn nhờ chú hướng dẩn dùm 1 số kỹ thuật nuôi.
Thanks chú...

Nếu muốn mua rắn giống thì mua ở đâu được chú, nghe nói chú cũng có nuôi ri voi vậy chú có bán con giống không, nếu có thì cháu qua chú mua con giống sẳn nhờ chú hướng dẩn dùm 1 số kỹ thuật nuôi.
Thanks chú...
Tôi chỉ còn vài chục con Cháu có mua gọi sdt 01239922456 , số này của tôi để trao đổi nhiều hơn. Về kỹ thuật tôi biết bao tôi nói hết , chứ giấu làm gì hi hi

Tôi chỉ còn vài chục con Cháu có mua gọi sdt 01239922456 , số này của tôi để trao đổi nhiều hơn. Về kỹ thuật tôi biết bao tôi nói hết , chứ giấu làm gì hi hi
Con ghe nói bác vũ ở long an , bác có thể cho con địa chỉ cụ thể đc ko , con ở gần củ chi qua long an cũng ko xa lắm , con muốn đc đến chỗ bác để đc học hỏi thêm về chăn nuôi vì con đam mê chăn nuôi lắm, hiện con đang nuôi rắn ráo trâu và ếch đc 2 mùa, con muốn đc tham quan chỗ bác và học hỏi bác thêm kinh nghiệm và kỹ thuật. Cảm ơn bác.

Mồi 25k/kg vẫn có lời mà các bác,huống chi có nơi mồi rẻ,nếu nuôi ít vẫn lời nhưng lỗ công. Đôi lời động viên các bác, hihi
bạn ơi cho hỏi khoảng bao nhiêu kg mồi thì được 1 kg rắn thương phẩm vậy. Thanks

Con ghe nói bác vũ ở long an , bác có thể cho con địa chỉ cụ thể đc ko , con ở gần củ chi qua long an cũng ko xa lắm , con muốn đc đến chỗ bác để đc học hỏi thêm về chăn nuôi vì con đam mê chăn nuôi lắm, hiện con đang nuôi rắn ráo trâu và ếch đc 2 mùa, con muốn đc tham quan chỗ bác và học hỏi bác thêm kinh nghiệm và kỹ thuật. Cảm ơn bác.
Nhà số 30 đường 838 kp 2, t t Đông Thành huyện Đức Huệ tỉnh long An. Hiện nay tôi có nuôi gì nhiều đâu. Chỉ nuôi 1 vài con cho đỡ buồn vầy mà

Back