e cần xin công thức chế biến thức ăn cho heo thịt ( nông hộ).

• Thread starter trungx1
  • Ngày gửi
e mới tham gia nuôi heo. E nuôi được 2 tháng rồi nhưng thấy heo chậm lớn quá. Các bác có thể chia sẻ kinh nghiệm cách chế biến thức ăn cho heo ăn đủ dinh dưỡng và tăng cân nhanh được không ạ. Vì kinh tế vẫn còn hạn hẹp nên e không thể cho ăn cám 100% được. E hay cho lợn ăn cám gạo+ngô thỉnh thoảng cho ăn bỗng rượu và bã đậu nhưng chưa biết cách chia tỷ lệ để heo ăn no bụng đủ chất mà không lãng phí thức ăn. E cám ơn mọi người đã đọc bài.

e mới tham gia nuôi heo. E nuôi được 2 tháng rồi nhưng thấy heo chậm lớn quá. Các bác có thể chia sẻ kinh nghiệm cách chế biến thức ăn cho heo ăn đủ dinh dưỡng và tăng cân nhanh được không ạ. Vì kinh tế vẫn còn hạn hẹp nên e không thể cho ăn cám 100% được. E hay cho lợn ăn cám gạo+ngô thỉnh thoảng cho ăn bỗng rượu và bã đậu nhưng chưa biết cách chia tỷ lệ để heo ăn no bụng đủ chất mà không lãng phí thức ăn. E cám ơn mọi người đã đọc bài.
Cam gao+bong ruou+dam dac+men tieu hoa.ong anh minh hay lam the.heo cua ban nuoi 2 thang dc bao nhieu kg rui

Cam gao+bong ruou+dam dac+men tieu hoa.ong anh minh hay lam the.heo cua ban nuoi 2 thang dc bao nhieu kg rui
bình quân 1 tháng chỉ lên được gần 10kg. Có mấy con kén ăn nữa nên gầy. Bác có thể nói tỉ lệ từng loại không ạ.

bình quân 1 tháng chỉ lên được gần 10kg. Có mấy con kén ăn nữa nên gầy. Bác có thể nói tỉ lệ từng loại không ạ.
Mai minh hoi roi post cho bn nhe.minh cung moi nuoi 2 thang binh quan 50 kg.ban nen cho an cam vien toi 30-40 kg roi hay chuyen qua tron.

Vậy là thức ăn của bạn thiếu đạm và khoáng.
Bạn nên mua bột đậu, bột cá, bã mắm trộn vào.

Bột đậu có thể thay bằng bã đậu. Bã đậu khô
thì mới có chất, chứ bã đậu tươi trộn vào
có thể lợn chê. Có thể bã đậu cũng không rẻ.
Bạn mua đậu rồi nấu lên cho lợn ăn còn rẻ hơn.

Nói tóm lại, phải biết giá thị trường thì
mới biết cho ăn được. Trường hợp bạn tiếc
tiền mua thức ăn giàu đạm, thì tốn tiền mua
ngô nuôi lợn. Bã mắm thì rẻ, nhưng tiền chở
từ miền biển về nhà cũng tốn.

Vậy là thức ăn của bạn thiếu đạm và khoáng.
Bạn nên mua bột đậu, bột cá, bã mắm trộn vào.

Bột đậu có thể thay bằng bã đậu. Bã đậu khô
thì mới có chất, chứ bã đậu tươi trộn vào
có thể lợn chê. Có thể bã đậu cũng không rẻ.
Bạn mua đậu rồi nấu lên cho lợn ăn còn rẻ hơn.

Nói tóm lại, phải biết giá thị trường thì
mới biết cho ăn được. Trường hợp bạn tiếc
tiền mua thức ăn giàu đạm, thì tốn tiền mua
ngô nuôi lợn. Bã mắm thì rẻ, nhưng tiền chở
từ miền biển về nhà cũng tốn.
vâng. cám ơn bác đã chia sẻ. E mới nuôi nên k có kinh nghiệm. e không phải tiếc tiền mà vì e không biết nên cho ăn như thế nào cho hợp lý bác à ~.~ . E cám ơn bác đã góp ý. Cái bột cá thì giá thế nào hả bác. E tìm mua ở đâu ạ.
Mai minh hoi roi post cho bn nhe.minh cung moi nuoi 2 thang binh quan 50 kg.ban nen cho an cam vien toi 30-40 kg roi hay chuyen qua tron.
e nuôi từ lúc lợn 30kg bác à. H cũng phải tầm 50kg rồi. Hóng bác quá ^^.

Bạn tìm kiếm "bột cá chăn nuôi" sẽ thấy.
Tôi đang sống ở Mỹ, không mấy quan tâm
mua hàng ở Việt nam.

Em định cho heo ăn cám viên công nghiệp và lại kèm theo cám tự nấu để giảm chi phí. Theo các bác như thế có sao ko. Khi ăn 2 loại thức ăn khác nhau như vậy có sợ heo bị đi ngoài ko nhỉ.

Back