Em 23 tuổi là con gái luôn ước mơ có một sự nghiệp riêng

• Thread starter Hoathiencot
  • Ngày gửi
Em 23 tuổi có gia đình và 1 cậu con trai 2 tuổi hiện đang làm dâu chưa có sự nghiệp và vốn làm ăn.tuy gia đình bên chồng khá và hứa cho của ra riêng nhưng chưa bao giờ em mơ mộng vì em muốn đứng lên chính bàn chân của mình với 2 bàn tay trắng để người ta không thể xem thường em bề ngoài yếu đuối chỉ là phận đàn bà.riêng một phần gia đình mẹ ruột cũng gặp khó khăn em mong muốn mình giúp đỡ họ được phần nào dù chỉ là cái nghề.nhưng trước khi giúp họ em phải giúp em trước.em mong được sự tư vấn tận tình từ đàn anh đàn chị đi trước. Chuyện là như thế này
E có mượn mẹ chồng 5 triệu để nuôi lươn trong bể Xi măng. Nhưng vì được các anh đã từng nuôi trước khuyên em không nên nuôi bây giờ bởi vì lươn đang rớt giá thua lỗ.em đành gat lại 2 năm nữa khi thi trường luon on dinh e se nuôi nhưng bây giờ em vẫn nuôi ước mơ đó.em đang phân vân không biết mình phải nuôi con vật gì bỏ vốn k mạnh mà dễ dàng thích nghi môi trường vì em là lính mới vào nghề.nhược điểm của em hien tại là vốn ít dien tích không nhiều và có con nhỏ kinh nghiệm không có nhưng bù lại em rất chịu khó. Mong dan anh chị tư vấn hướng đi mới hoặc lời khuyên cho em nó.vì tánh vốn thật thà nên câu chuyện hơi lòng vòng.cảm ơn mọi người trước ạ

1. Bạn có sức khỏe không?
2. Bạn có đam mê không hay chỉ muốn làm j đó có tiền?
3. Bạn đã từng làm nông hoặc có tí kiến thức j về nông nghiệp không?
Nếu không có 1 trong 3 điều trên thì chị khuyên bé đừng nên làm. Đừng đọc ba cái vớ vẩn trên internet mà ham hố. Người có kinh nghiệm đọc biết chọn lọc thông tin, cái nào đúng, cái nào nổ. Còn bé, bé mới 23t, đang nuôi con nhỏ, bé nên tự lượng sức. Phụ nữ có mạnh mẽ như chị, máy cưa, máy cắt cỏ chị đều sử dụng được mà vẫn phải cần tới thằng đàn ông đây, như bé muốn làm thì cũng cần thằng chồng hay ai đó cùng đồng hành, làm nông rất khó giàu lắm bé ơi.

Anh nghĩ em nên bán mỹ phẩm đi, làm việc lúc rảnh rỗi, công việc nhẹ nhàng, chỉ cần dành vài tiếng online 1 ngày, 1 ít thời gian đi ship hàng, thu nhập ổn, có thể làm kết hợp với việc chăn nuôi đang có... Nếu em quan tâm thì add zalo hoặc fb theo số đt 0903060389 gặp Ms Hà.

Bán hàng online, chăn nuôi mô hình nhỏ, lấy ngắn nuôi dài, tuổi đời còn trẻ thì cứ từ từ tập làm quen với kinh doanh nhỏ, chăn nuôi nhỏ để lấy kinh nghiệm đã e.
Hiện nay có rất nhiều sản phẩm để bán trên thị trường online đó, e nên chọn sản phẩm nào có lợi thế nhất đối với e để khi bán e có thể tư vấn cho người ta. Chăn nuôi thì e có thể mua lơn rừng lai mà nuôi, 1 đực, vài cái ( ko có vốn thì mua con nhỏ ý) bỏ công ra chăm sóc đến khi nó đẻ thì cũng được 1 số vốn làm ăn rồi ( 1 năm 2 lứa, 1 lứa 6-8 con). E mà làm được những cái nhỏ như thế thì tương lai sẻ giàu thôi :D
Lưu ý: Những món này thì không cần có thằng đàn ông cũng làm được nhé ^.^

Ông anh, ko có đàn ông 1 mình bé đè con heo đực ra thiếng à, ai bẻ nanh răng heo con? 5tr, ai xây chuồng, xây cái chuồng còn bao nhiêu vốn? Nuôi heo cho ăn bằng niềm tin à. Túm lại ít vốn, đất ít thì phần đất đó bé trồng rau ăn, con nhỏ thì bán hàng qua mạng, hoặc bé nghiên cứu dạng quần áo kí gửi, bạn chị đang rủ chị làm nè, khả quan đó.

Ông anh, ko có đàn ông 1 mình bé đè con heo đực ra thiếng à, ai bẻ nanh răng heo con? 5tr, ai xây chuồng, xây cái chuồng còn bao nhiêu vốn? Nuôi heo cho ăn bằng niềm tin à. Túm lại ít vốn, đất ít thì phần đất đó bé trồng rau ăn, con nhỏ thì bán hàng qua mạng, hoặc bé nghiên cứu dạng quần áo kí gửi, bạn chị đang rủ chị làm nè, khả quan đó.
E gái! thiến heo thì thiến lúc nhỏ, nhỏ thì tự xử cũng được, cần gì đàn ông. Răng người mấy bé học sinh bây giờ còn bẻ được huống gì răng heo, mà e đã 23 tuổi rồi. Vấn đề thức ăn heo thì phải vận động thôi, siêng thì đi đến các quán ăn đặt vấn để mua lại thức ăn thừa theo tháng, đi nhà hàng xóm xin chuối về trộn với cám cho nó ăn ( tiền thức ăn nuôi 2-3 con heo thì ko nhiều lắm đâu). E gắng nuôi 1 năm nó đẻ được 2 lứa thì bán giống lấy vốn thực hiện ước mơ làm giàu :D. Chuồng trại thì cũng mua lưới B40 rào lại, nuôi ít đâu có tốn diện tích. Theo a, e chỉ cần cố vay mượn mua được 1 con heo đực, 2 con heo cái con là ok rồi.
Tạm tính: tiền giống 3 chú heo 30 kg x 200.000 đ = 6.000.000 đ
Lưới B40 x 8m2 x 50.000k = 600.000 đ
Tiền thức ăn 1 tháng 300.000 đ ( không kể chuối đi xin và kiếm gì bổ sung cho heo miễn phí nha, lấy công làm lãi)
Tiền cám 500.000 đ để trộn chuối ( tạm tính)
Tổng cộng: 6.000.000 đ + 600.000 đ+ 300.000 đ+ 500.000 đ = 7.400.000 đ
E đã có 5tr rồi, xin chồng, nhịn ăn sáng, nhịn gì gì đó để kiếm thêm 2tr4 nữa mà thực hiện ước mơ của mình đi. ( Heo đẻ là giầu đó :D )

E gái! thiến heo thì thiến lúc nhỏ, nhỏ thì tự xử cũng được, cần gì đàn ông. Răng người mấy bé học sinh bây giờ còn bẻ được huống gì răng heo, mà e đã 23 tuổi rồi. Vấn đề thức ăn heo thì phải vận động thôi, siêng thì đi đến các quán ăn đặt vấn để mua lại thức ăn thừa theo tháng, đi nhà hàng xóm xin chuối về trộn với cám cho nó ăn ( tiền thức ăn nuôi 2-3 con heo thì ko nhiều lắm đâu). E gắng nuôi 1 năm nó đẻ được 2 lứa thì bán giống lấy vốn thực hiện ước mơ làm giàu :D. Chuồng trại thì cũng mua lưới B40 rào lại, nuôi ít đâu có tốn diện tích. Theo a, e chỉ cần cố vay mượn mua được 1 con heo đực, 2 con heo cái con là ok rồi.
Tạm tính: tiền giống 3 chú heo 30 kg x 200.000 đ = 6.000.000 đ
Lưới B40 x 8m2 x 50.000k = 600.000 đ
Tiền thức ăn 1 tháng 300.000 đ ( không kể chuối đi xin và kiếm gì bổ sung cho heo miễn phí nha, lấy công làm lãi)
Tiền cám 500.000 đ để trộn chuối ( tạm tính)
Tổng cộng: 6.000.000 đ + 600.000 đ+ 300.000 đ+ 500.000 đ = 7.400.000 đ
E đã có 5tr rồi, xin chồng, nhịn ăn sáng, nhịn gì gì đó để kiếm thêm 2tr4 nữa mà thực hiện ước mơ của mình đi. ( Heo đẻ là giầu đó :D )

bác chưa tính đến lúc heo đẻ rồi, tách heo cha hay 2 con kia ra à? lúc đó xác còn ko còn, mà muốn tách ra thì bác nghĩ 1 mình e ấy làm đc việc đó ko. nó nổi điên lên là chúc em may mắn lần sau à...

Có làm rồi thì có biết. Giàu dễ thế bao nhiêu ng làm rồi. Đâu phải con mua con nào 10kg về cũng làm giống được. Nuôi heo rừng mà dtich 8m2, heo ko vận động thì toàn mỡ thôi. Mẹ chồng mình nuôi heo rừng, 1 lần bắt heo ko có đàn ông, mình, mẹ chồng, chị chồng dí 2 con heo chạy vòng vòng, mẹ chồng thì lớn tuổi, chị chồng thì lùn chạy té lụi đụi, cuối cùng bắt xong heo, người thì lắm lem, bà chị chồng tè trong quần lúc nào ko hay. Heo mà lọt ra ngoài có 1 con đàn bà thì chỉ có ngó thôi. Nói vui cho bé biết thôi, còn bé muốn làm j cũng phải tính toán kĩ, chỉ siêng năng thôi vẫn chưa đủ. Mà Bé đâu rùi mà chỉ toàn anh em mình tính thế.

Bạn thử nghiên cứu nuôi gà ta lấy trứng xem sao, mình thấy trứng gà ta ở chợ người ta cần nhiều, tầm 4k 1quả. Bạn nên kết hợp trồng rau, chỉ cần trồng 1 sào dưa leo hay mướp đắng, lấy phế phẩm rau trộn ít cám, trồng ít bắp cho gà ăn là ổn. Trồng dưa leo hay mướp đắng lời lắm đó bạn, 1 sào tùy từng thời điểm có thể lời từ 15-30tr ý. Cố lên nha bạn có gì không hiểu pm mình chỉ cho bạn cách trồng rau nha

Anh nghĩ em nên bán mỹ phẩm đi, làm việc lúc rảnh rỗi, công việc nhẹ nhàng, chỉ cần dành vài tiếng online 1 ngày, 1 ít thời gian đi ship hàng, thu nhập ổn, có thể làm kết hợp với việc chăn nuôi đang có... Nếu em quan tâm thì add zalo hoặc fb theo số đt 0903060389 gặp Ms Hà.
Biết chớp thời cơ!!!!!

Bạn thử nghiên cứu nuôi gà ta lấy trứng xem sao, mình thấy trứng gà ta ở chợ người ta cần nhiều, tầm 4k 1quả. Bạn nên kết hợp trồng rau, chỉ cần trồng 1 sào dưa leo hay mướp đắng, lấy phế phẩm rau trộn ít cám, trồng ít bắp cho gà ăn là ổn. Trồng dưa leo hay mướp đắng lời lắm đó bạn, 1 sào tùy từng thời điểm có thể lời từ 15-30tr ý. Cố lên nha bạn có gì không hiểu pm mình chỉ cho bạn cách trồng rau nhaXem file đính kèm 8989Xem file đính kèm 8990
Cả mình còn ko dám canh tác 2 loại này mà bạn kêu bé, bé mang bình phun nổi ko? Khổ qua thì rầy xanh hút lá, trái bị bọ xít, ruồi đục. Dưa thì bọ trĩ ngọn làm cây bị nhiễm vi rút, ruồi đục trái, chưa kể làm giàn, tưới tắm. Coi bộ câu hỏi của bé khó trả lời

Cả mình còn ko dám canh tác 2 loại này mà bạn kêu bé, bé mang bình phun nổi ko? Khổ qua thì rầy xanh hút lá, trái bị bọ xít, ruồi đục. Dưa thì bọ trĩ ngọn làm cây bị nhiễm vi rút, ruồi đục trái, chưa kể làm giàn, tưới tắm. Coi bộ câu hỏi của bé khó trả lời
Vậy có thể trồng rau muống, các rau họ cải, lạc, bắp xú, khoai lang,... trồng mỗi thứ 1 ít cũng chuẩn bị đón tết là vừa đẹp. Nhưng 5tr đầu tư thì chả thấm, giờ làm cũng phải có máy móc thiết bị mới làm đc. Nuôi gà vẫn ổn nhất, trồng ít bắp cho nó ăn là thấy có vẻ phù hợp với bạn đó hơn.

Vậy có thể trồng rau muống, các rau họ cải, lạc, bắp xú, khoai lang,... trồng mỗi thứ 1 ít cũng chuẩn bị đón tết là vừa đẹp. Nhưng 5tr đầu tư thì chả thấm, giờ làm cũng phải có máy móc thiết bị mới làm đc. Nuôi gà vẫn ổn nhất, trồng ít bắp cho nó ăn là thấy có vẻ phù hợp với bạn đó hơn.
Bắt mối bỏ hằng ngày mấy cô ở chợ. Mình thấy nh dì làm vậy, có đồng ra đồng vào cũng ổn.

Có làm rồi thì có biết. Giàu dễ thế bao nhiêu ng làm rồi. Đâu phải con mua con nào 10kg về cũng làm giống được. Nuôi heo rừng mà dtich 8m2, heo ko vận động thì toàn mỡ thôi. Mẹ chồng mình nuôi heo rừng, 1 lần bắt heo ko có đàn ông, mình, mẹ chồng, chị chồng dí 2 con heo chạy vòng vòng, mẹ chồng thì lớn tuổi, chị chồng thì lùn chạy té lụi đụi, cuối cùng bắt xong heo, người thì lắm lem, bà chị chồng tè trong quần lúc nào ko hay. Heo mà lọt ra ngoài có 1 con đàn bà thì chỉ có ngó thôi. Nói vui cho bé biết thôi, còn bé muốn làm j cũng phải tính toán kĩ, chỉ siêng năng thôi vẫn chưa đủ. Mà Bé đâu rùi mà chỉ toàn anh em mình tính thế.

chắc bé đang tầm sư Bạch Tử Họa rồi...

bạn toàn ém tài năng của bé ko à, cái gì nêu ra cũng bị bạn bàn lùi lại hết. Phải tạo động lực cho bé làm quen với công việc của người nông dân chứ

Đây là ae mình bán tán cho vui, học hỏi kinh nghiệm với nhau ý mà, bé nghe thế không dám vào bình luận chi rồi, chắc ko có ý chí muốn làm nông dân nữa. Nói là không cần đàn ông nhưng chả nhẻ cái gì ko làm được thì ko bít đi nhờ người ta hay sao mà đem mẹ, chị với e ra bắt heo thế.

Đây là ae mình bán tán cho vui, học hỏi kinh nghiệm với nhau ý mà, bé nghe thế không dám vào bình luận chi rồi, chắc ko có ý chí muốn làm nông dân nữa. Nói là không cần đàn ông nhưng chả nhẻ cái gì ko làm được thì ko bít đi nhờ người ta hay sao mà đem mẹ, chị với e ra bắt heo thế.
Đâu phải cái j cũng nhờ hoài. Bữa đó gần Tết AL, mẹ chồng bảo đàn ông chết hết rùi. (*_*)

bạn toàn ém tài năng của bé ko à, cái gì nêu ra cũng bị bạn bàn lùi lại hết. Phải tạo động lực cho bé làm quen với công việc của người nông dân chứ
Động cái con khỉ (*_^). 10 người phụ nữ được mấy em lao vào làm nông, bao nhiêu em cầm cự được, cầm được bao lâu? Đất ít, vốn ít, có khỏe cũng chẳng bằng đàn ông. Phải cho bé biết khó tìm đường dễ mà đi. Đừng như mình, đường dễ ko đi, vì mê chọn đường khó, rốt cuộc chỉ có mình ên, đàn ông thấy khó nó chạy mất dép hết rùi

Động cái con khỉ (*_^). 10 người phụ nữ được mấy em lao vào làm nông, bao nhiêu em cầm cự được, cầm được bao lâu? Đất ít, vốn ít, có khỏe cũng chẳng bằng đàn ông. Phải cho bé biết khó tìm đường dễ mà đi. Đừng như mình, đường dễ ko đi, vì mê chọn đường khó, rốt cuộc chỉ có mình ên, đàn ông thấy khó nó chạy mất dép hết rùi
Chị Ly nói cũng đúng, giờ mới bắt tay vô nghề nông với số vốn 5tr thì chưa đủ trả học phí nữa. Kỹ thuật, kinh nghiệm, máy móc, thiết bị chưa có gì. Cũng khó để làm quá nhỉ, cũng muốn giúp mà với số vốn đó thì mua vài thứ thiết bị linh tinh cần thiết đã hết rồi, Có chăn nuôi nhỏ lẻ thì còn có hi vọng.

Back