Em chỉ có 5000 m2 đất + 100 triệu khó quá!

• Thread starter trongcao
  • Ngày gửi
Em năm nay 25t đang làm việc tại một công ty, đất đó là của bố mẹ em, em có ít vốn dành dụm. vì em thấy ngành chăn nuôi bò lợn rất có triển vọng. em muốn đầu tư giúp bố mẹ phát triển.nhưng cái khó đó là vốn ít, đất cũng ít,tay nghề chưa có, xuất phát khó quá! mong anh chị chỉ giáo giúp em tý ah!

Không có vốn thì hok sao, 100 triệu đủ rùi
Ko có đất cũng hok sao, 5000 m đủ rùi
Ko tay nghề hơi gay, nhưng hok sao, cái gì cũng vạn sự khởi đầu nan, chịu khó học hỏi thì vượt qua hết

Thiếu khá nhiều dữ kiện để mọi người có thể tư vấn, bạn phải bổ sung nhé.
5000m đất là đất gì, trũng hay nền đất cao. Mùa lụt có bị lụt lội ko?
Nhân công chỉ có bố mẹ bạn thôi phải ko? Bố mẹ bạn bao nhiêu tuổi rồi, còn sức khỏe không?

Tư vấn (trên giấy thôi :lol:) cho bạn theo suy nghĩ của mình nhé, có thể giúp cho bạn phần nào về mặt ý tưởng thì tốt B)
5000 m đó trồng cỏ hết . xen lẫn ít cây mít, chuối, dâm bụt và chè lá lớn
100 triệu dùng để mua Dê , Thỏ, Bò giống ^_^
nuôi khoảng chục dê mẹ và 30 thỏ mẹ. = 30 triệu (tính trừ hao ti tí :wacko:)
còn 60 triệu mua 4 Bê ( ở Hà tĩnh hình như gọi là con Me). Giá Bê ở Hà Tĩnh mình nắm ko rõ lắm, chỉ cần mua giống Bò cóc VN thôi.
Chuồng trại thì phải đi xin tre về đóng nhé.

Vậy là cũng đủ ăn rồi, 5000 m2 muốn phát triển lên nữa cũng khó.
Sau này tùy vào gia đình bạn thấy thích con nào thì chuyển qua nuôi 1 loại thui cho dễ quản lí

bạn nên tìm hiểu những loại phân sinh học có khả năng cải tạo đất, khôi phục độ phì nhiêu. khi đó 5000 m đất sẽ thành tài sản có giá trị. lo thêm nguồn nước, thế là trồng trọt tốt. đơn giản trồng cỏ voi nuôi được khối bò, trâu.
tìm hiểu kỹ thuật nuôi những giống cao giá, sẽ tốn ít đất và lãi suất cao. đất cao thì san bớt đi, đóng gạch làm nhà, đất thấp thì đào ao, vượt thành ruộng vườn. ngại gió lào thì trồng cây chắn gió, quy hoạch khu vườn có che chắn để trồng các cây có giá như dưa, bí, chanh ...

mình cũng chỉ cần có vậy là đủ
Có vài ý tưởng nhanh gọn giúp đỡ bạn cũng là ý tưởng mình "định" làm
nuôi gà thả vườn! tài liệu tham khảo trên web mình khá nhiều
chúc bạn thành công!

Mình có hoàn cảnh tương tự bạn nhưng hơn bạn 1500 m2 đất, chúc bạn thành công
Lắng nghe ý kiến góp ý của mọi người

Tui không một mảnh đất cắm dùi, không một xu dinh túi nhưng tui cũng mới xuất phát bằng công việc nông nghiệp đây. Khi mới bắt đầu tui không thể ở ngoài nắng quá nữa giờ nhưng qua một tháng cố luyện thì nay tui đội nắng cả ngày luôn. Hãy bắt tay vào thôi đừng quá căng thẳng rồi trông chờ điều này điều nọ, thông tin thì không thiếu chỉ thiếu sư cố ngắng thôi, vậy thì cố gắng thôi.

Tui không một mảnh đất cắm dùi, không một xu dinh túi nhưng tui cũng mới xuất phát bằng công việc nông nghiệp đây. Khi mới bắt đầu tui không thể ở ngoài nắng quá nữa giờ nhưng qua một tháng cố luyện thì nay tui đội nắng cả ngày luôn. Hãy bắt tay vào thôi đừng quá căng thẳng rồi trông chờ điều này điều nọ, thông tin thì không thiếu chỉ thiếu sư cố ngắng thôi, vậy thì cố gắng thôi.
Bác đang triển khai món gì vậy bác

bác ko đất ,ko tiền thế bác làm gì vậy, triển khai cho mọi người làm với

Bác review cái nhật ký của bác đi để tiếp lửa cho anh em.

Theo em dự thì ko tiền, ko nhà, ko đất, chắc là bác này đi làm thuê rùi B)

Nói thật với các bác, mình cũng mất một thời gian khá dài để tìm hiểu và làm quen với nông nghiệp, đi làm công không có, chạy chổ này chổ kia xem người ta làm cũng có, ngồi nhà làm nông dân bàn phím cũng có...
Nếu bắt đầu bằng việc đi làm thuê cũng tốt nhưng mình không muốn tiếp tục làm thuê nữa, nếu làm thuê thì mình đã không thay đổi và chuyển hướng sang nông nghiệp làm gì.
Hiện tại mình đang trồng ớt và hướng tới sẽ nuôi thêm gà. mình bỏ thời gian công sức thôi rồi mời gọi đối tác dầu tư. Mình chưa có kết quả gì hết vì mới triển khai thôi, vấn đề mình muốn nói ở đây là mình đã dùng cách này để thoát khỏi cái suy nghĩ không gì thì làm gì đậy.
Do việc gia đình nên mình suy sụp tinh thần mất một thời gian dài nên mới vô sản như vậy và nay mình đã bình tâm chút ít nê mới có thể bắt tay làm lại từ đầu. Nói thật mình cũng không thích hùn hạp chút nào đâu vì khó tìm người tâm đắc và có hiẻu biết về đầu tư cũng vì vậy mà mình đã phải bỏ mất hai hợp đồng trồng lúa để cung cấp gạo chất lượng cao và làm bắp giống chỉ vì đối tác mình không thích làm mấy cái đó. có điều kiện như các bạn thì quá tốt rồi do mình không có điều kiện nên mới phải chọn cách này.

vô lí quá :1^: ko có đất để cắm dùi thì trồng ớt ở đâu. ko có vốn lấy gì đầu tư giống, thuốc ...
em không phục :1^:

mình nói ở trên rồi mà! mình chỉ bỏ công sức thôi còn người khác bỏ tiền đầu tư.

Nói thật với các bác, mình cũng mất một thời gian khá dài để tìm hiểu và làm quen với nông nghiệp, đi làm công không có, chạy chổ này chổ kia xem người ta làm cũng có, ngồi nhà làm nông dân bàn phím cũng có...
Nếu bắt đầu bằng việc đi làm thuê cũng tốt nhưng mình không muốn tiếp tục làm thuê nữa, nếu làm thuê thì mình đã không thay đổi và chuyển hướng sang nông nghiệp làm gì.
Hiện tại mình đang trồng ớt và hướng tới sẽ nuôi thêm gà. mình bỏ thời gian công sức thôi rồi mời gọi đối tác dầu tư. Mình chưa có kết quả gì hết vì mới triển khai thôi, vấn đề mình muốn nói ở đây là mình đã dùng cách này để thoát khỏi cái suy nghĩ không gì thì làm gì đậy.
Do việc gia đình nên mình suy sụp tinh thần mất một thời gian dài nên mới vô sản như vậy và nay mình đã bình tâm chút ít nê mới có thể bắt tay làm lại từ đầu. Nói thật mình cũng không thích hùn hạp chút nào đâu vì khó tìm người tâm đắc và có hiẻu biết về đầu tư cũng vì vậy mà mình đã phải bỏ mất hai hợp đồng trồng lúa để cung cấp gạo chất lượng cao và làm bắp giống chỉ vì đối tác mình không thích làm mấy cái đó. có điều kiện như các bạn thì quá tốt rồi do mình không có điều kiện nên mới phải chọn cách này.
bác đang trồng ớt giống gì vậy bác. em trước có chồng hiểm lai của mailai thôi
đầu ra có ok không bác

đầu ra có ok không bác

bác ấy đã bảo mơi bắt đầu, chưa có kết quả :bang:
ông lo trồng gì trồng lẹ lên, sắp tết rùi đó

bác ấy đã bảo mơi bắt đầu, chưa có kết quả :bang:
ông lo trồng gì trồng lẹ lên, sắp tết rùi đó

em chưa bắt đầu được. vẫn đang mải còn vướng mấy việc cũ bác a. kể ra cũng còn trần đời lắm bi ai lắm

đầu ra có ok không bác

Mình trồng sừng đỏ, giống F20 của CTy giống cây trồng miền nam. Đầu ra thì bao la mà bác.

Back