Hỏi đáp Em có dự định nuôi bò anh em chỉ giáo

• Thread starter Hoami_dvl
  • Ngày gửi
Cháu tốt nghiệp Mỏ - Địa chất năm ngoái. Cũng nộp hồ sơ và phỏng vấn nhiều nơi nhưng cũng chỉ làm vài công việc lèo tèo không liên quan đến nghề bán hàng vận chuyển, lương thì bèo bọt 3-4tr chỉ vừa đủ sống không phải xin trợ cấp.Người quen trong ngành thì không có. Trình độ cũng không suất sắc để tự thi vào ngành được. Ngày trước đi học thì chỉ mải mê kiếm tiền thêm không phải xin tiền nhà cứ nghĩ là giỏi là thích cũng may là còn được bằng khá nhưng đến giờ ngoại ngữ không kiến thức kinh nghiệm cũng không mới thấy mình dại. Nghĩ đi nghĩ lại nếu cứ làm thuê kiểu này thì chẳng bao giờ khá lên được ráo mồ hôi là hết tiền, thời gian thì cứ vèo vèo. Lên mạng cháu xem nhiều mô hình chăn nuôi tập trung kiểu trang trại vừa và nhỏ cộng với bản thân rất thích động vật thế là cháu ham lắm.Hơn nữa thấy nhu cầu thực phẩm sạch của dân mình cũng rất cao. Trước kia ở nhà cháu cũng đã làm chăn nuôi cùng thầy bu ở nhà nên cũng hiểu sơ qua là như thế nào. Lần này cháu có dự định về quê thuê thêm đất để làm nông nghiệp. Theo các cụ thì nên theo hướng nào với thị trường bây giờ là ít rủi ro nhất ah. Cháu thì vẫn thích chăn nuôi theo mô hình VAC. Nhà cháu có khoảng hơn 1 mẫu ruộng giờ cho anh em mượn làm lúa. Nhưng ruộng rải rác không tập trung. Cháu cũng có tham khảo thêm các bác ở bên các diễn đàn nông nghiệp và được tư vấn thuê đất bãi bồi ven sông nuôi bò thịt và bò sinh sản theo mô hình bán công nghiệp. Còn chỗ ruộng thì trồng ngô hoặc nếu có thể thì cỏ để nuôi. Vốn thì xoay sở vay mượn anh em được tầm 300tr thôi ah, cháu định làm thử nghiệm nhỏ nhỏ nếu được thì sẽ vay mượn để đầu tư thêm. Nhưng cái cháu lăn tăn chưa hiểu lắm là như cháu giờ về quê thuê đất của chính quyền làm có khả thi không. Và những diện tích mà cháu định thuê thì dân họ cũng đang tăng gia canh tác giờ mình thuê thì có cho chuyển đổi để chuyển sang chăn nuôi không. Cái nữa đó là thời hạn thuê và giá thuê nữa. Cháu nghe nói là thời hạn thường là 50 năm đúng ko ah. Còn giá thì cháu không hỏi được.Vấn đề đầu ra nếu như làm nhỏ lẻ dưới quê cháu thì đầu ra thoải mái thương lái họ thu mua hết. Còn nếu sau này thuận lợi chắc chắn sẽ phải liên kết với các cơ sở chế biến để bảo đảm.Quê cháu dưới Nam Định nhé không có đồi đất hoang đâu ah. Chỉ có bãi bồi ven sông là nhiều thôi ah. Đây là bản demo định hướng của cháu mong các cụ có kinh nghiệm về mảng này góp ý thêm, còn vào sản xuất sẽ có bản chi tiết để các cụ góp ý ah. Kính mong các cụ chỉ giáo thêm cho ah

Tôi cung co y đinh lam trang trai nhu ban tôi thây cung co net tương đông vê đia hinh.tôi ung đang nuôi bo trong binh thuân đuoc 2năm nhung vua ban hêt dư đinh hêt năm nay vê vinh phuc lam trai.ngay truoc minh cung ko thich nuôi bo nhung sau 2năm nuôi minh đa găn kêt vơi no va se quyêt theo nghiêp nay.tuy la cung co găp nhung kho khăn nhung minh se ko bo cuôc.minh cung ơ vung đông băng giông ban nên cung biêt môt xiu.vê đât nông nghiêp ban phai lam viêc vơi tưng hô gia đinh ban phai thoa thuân thơi gian rôi gia ca.sau khi ban gom đu đât đê lam trai ban se phai lam viêc vơi chinh quyen xa vê muc đich cua minh tranh phiên phuc sau nay.ban nên băt đâu nuôi it thôi co vôn đâu thi nuôi đo chư băt đâu vao nghê se vâp rât nhiêu điêu khi đa vao ôn đinh mơ rông vân trua muôn chư vay vôn ngân hang lam la minh thây ko ôn tha lam it ma chăc.minh vua rôi nuôi 5con vi ơ vung nay ko thây đia phuong tiêm vac xin nên cung bi dich bênh tuy la ko lô nhung cung la môt bai hoc.ban nên thât chu y tơi dich bênh phai vê sinh sach tiêm,phong đây đu đăc biêt la tu huyêt trung rât tac hai.vai lơi chia se cung ban chuc ban se thanh công

Tôi cung co y đinh lam trang trai nhu ban tôi thây cung co net tương đông vê đia hinh.tôi ung đang nuôi bo trong binh thuân đuoc 2năm nhung vua ban hêt dư đinh hêt năm nay vê vinh phuc lam trai.ngay truoc minh cung ko thich nuôi bo nhung sau 2năm nuôi minh đa găn kêt vơi no va se quyêt theo nghiêp nay.tuy la cung co găp nhung kho khăn nhung minh se ko bo cuôc.minh cung ơ vung đông băng giông ban nên cung biêt môt xiu.vê đât nông nghiêp ban phai lam viêc vơi tưng hô gia đinh ban phai thoa thuân thơi gian rôi gia ca.sau khi ban gom đu đât đê lam trai ban se phai lam viêc vơi chinh quyen xa vê muc đich cua minh tranh phiên phuc sau nay.ban nên băt đâu nuôi it thôi co vôn đâu thi nuôi đo chư băt đâu vao nghê se vâp rât nhiêu điêu khi đa vao ôn đinh mơ rông vân trua muôn chư vay vôn ngân hang lam la minh thây ko ôn tha lam it ma chăc.minh vua rôi nuôi 5con vi ơ vung nay ko thây đia phuong tiêm vac xin nên cung bi dich bênh tuy la ko lô nhung cung la môt bai hoc.ban nên thât chu y tơi dich bênh phai vê sinh sach tiêm,phong đây đu đăc biêt la tu huyêt trung rât tac hai.vai lơi chia se cung ban chuc ban se thanh công
Bác ra ngoài này thuê đất làm à. Bác thuê đất đồi hay như nào ah. Đợt rồi nuôi thế bác có lời không. Mà bác nuôi theo mô hình nào ah. Mong bác chia sẻ thêm cho em học tập với. Cám ơn bác

Minh quê vinh phuc vô binh thuân lam ăn giơ muôn vê quê lam.minh cung như ban thôi vê quê đi gom đât cua dân trông co nuôi bo.quê minhbgiơ moi nguoi đi lên phô lam bo đât cho ai thuê thi cho thuê.quê minh thi nhiêu nha cung lam ttang trai cung thuê đât ruônh đao ao tha va nhung minh ko thich nuôi ca minh se thuê đât trông co.ngoai minh môt sao thuê môt năm tra tư 50 đên100kg lua môt năm.vua rôi minh nuôi thư2con bo sinh mua hêt 35tr nuôi 2năm đuoc 5con nhung xui seo vi ko tiêm vac xin bo bi chêt 1con bua truoc minh ban hêt đuoc 82tr nhu vây la vân lơi nêu vua rôi ko bi chêt 1con thi cung đuoc100tr.nhu vây minh tinh la nuôi bo vân rât kinh tê hiên tai gia bo vân rât cao.vi vung nay la vung sâu vung xa ko đuocvtiêm vac xin đây đu nên,minh mây quyêt đinh ban hêt gom tiên hêt năm,nay vê quê lam.minh thi đang lam cao su trong nay nuôi bo chi la lam thêm va hoc hoi kinh nhiêm.ban cư lam thơibgian ban se đam mê ngay.nêu ban lam ma co quan hê đuoc vơi lo mô thi rât tôt minh cung phai tinh dui do.nhu bua truoc bo minh chêt tui lo mô ep gia nghi lai ma đau.con bo to vây ma cha 4tr mât 20tr.minh bưc qua ko ban goi ae thit nhung xong ban cho nguoi quen 5.5tr ma,nguoi ta thit ban re cung đuoc 10tr.vi vây ban nêu lam lơn phai tinh đâu ra nhu vây mây an toan.chuc ban thanh công

Chỗ mình cũng thường có đội thú y trên xã về tim vacxin....nhưng mỗi lần tim là trong xã luôn có một số bò bị chết...bò cái đang mang thai thì bị tụt thai ra ngoài....mình thấy tim vacxin thì phòng dc bệnh nhưng nguy cơ cũng cao nên mỗi lần họ vào tim phòng thì nhìu gia đình chỗ mình phản đối ..ko biết do tay nghề của thú y hay là do thuốc nhĩ...mình rất băn khoăn cái này....và cũng chúc các bạn sớm thực hiện mô hình của mình đi lên vững chắc nhé.....

Ko phai do thuôc đâu minh nhhi co thê do tay nghê hoăc do tiêm ko đung đôi tuong.bo mang bâu tôt nhât la ko tiêm hoăc bo mơi đe đuoc môt thang cung ko tiêm va truoc khi tiêm ta nên bô xung thuôc bô truoc va sau 3ngay co thê dung bêcomlêx.đo la y kiên cua minh co gi ko đung xin bo qua

Theo mình với 300tr thì bạn nuôi nhiều ko dc đâu cứ làm từ từ tích lũy kinh nghiệm vì tiền vay mượn thì ko dc phép mắc sai lầm
Bạn muốn mau xoay vòng vốn để tái đầu tư thì nên nuôi bò thịt,với lại giá bò miền bắc cũng thấp nuôi thịt kinh tế hơn nuôi sinh sản.(nuôi từ bê con 6th,hoặc nuôi bò vỗ béo)tùy theo địa phương bạn có nguồn cung nào.bò ngoài bắc rẻ bê 6th chắc ko tới 15tr.về nuôi 1 năm xuất,bò vỗ béo thì lựa bò ốm(khung tàng tốt,ko bị bệnh về đường tiêu hóa)nuôi khoảng 3th xuất.
Đất thì lúc đầu bạn thuê dc khoảng 1ha là ok rồi,trồng cỏ năng suất cao như va06,voi xanh đài loan khoảng 5000mv,còn lại luân canh bắp,đậu...vừa có thu vừa cho bò thay đổi khẩu vị.
Đợt đầu bạn nên nuôi 10-15con thôi,vì còn phải chuồng trại,chưa kể làm hàng rào 1 khu vực nhất định nếu bạn ko nuôi nhốt hoàn toàn,và chi phí thức ăn tinh.(như trong nam thì có thể bán phân bù vào chi phí thức ăn tinh)
Giong thì bạn nên chọn các giống siêu thịt nuôi mau lớn tỉ lệ xẻ thịt cao(hơi tốn thức ăn :))

U
Chỗ mình cũng thường có đội thú y trên xã về tim vacxin....nhưng mỗi lần tim là trong xã luôn có một số bò bị chết...bò cái đang mang thai thì bị tụt thai ra ngoài....mình thấy tim vacxin thì phòng dc bệnh nhưng nguy cơ cũng cao nên mỗi lần họ vào tim phòng thì nhìu gia đình chỗ mình phản đối ..ko biết do tay nghề của thú y hay là do thuốc nhĩ...mình rất băn khoăn cái này....và cũng chúc các bạn sớm thực hiện mô hình của mình đi lên vững chắc nhé.....
ui trời cái vụ mà tiêm vacxin mà chết là em chưa có nghe nói. Con bò to chứ có phải con gà con vịt đâu. Sơ sẩy là mất đống tiền. Cái này sau em phải học thêm bên thú y. Còn quan hệ bên lò mổ thì khá thân với em
Theo mình với 300tr thì bạn nuôi nhiều ko dc đâu cứ làm từ từ tích lũy kinh nghiệm vì tiền vay mượn thì ko dc phép mắc sai lầm
Bạn muốn mau xoay vòng vốn để tái đầu tư thì nên nuôi bò thịt,với lại giá bò miền bắc cũng thấp nuôi thịt kinh tế hơn nuôi sinh sản.(nuôi từ bê con 6th,hoặc nuôi bò vỗ béo)tùy theo địa phương bạn có nguồn cung nào.bò ngoài bắc rẻ bê 6th chắc ko tới 15tr.về nuôi 1 năm xuất,bò vỗ béo thì lựa bò ốm(khung tàng tốt,ko bị bệnh về đường tiêu hóa)nuôi khoảng 3th xuất.
Đất thì lúc đầu bạn thuê dc khoảng 1ha là ok rồi,trồng cỏ năng suất cao như va06,voi xanh đài loan khoảng 5000mv,còn lại luân canh bắp,đậu...vừa có thu vừa cho bò thay đổi khẩu vị.
Đợt đầu bạn nên nuôi 10-15con thôi,vì còn phải chuồng trại,chưa kể làm hàng rào 1 khu vực nhất định nếu bạn ko nuôi nhốt hoàn toàn,và chi phí thức ăn tinh.(như trong nam thì có thể bán phân bù vào chi phí thức ăn tinh)
Giong thì bạn nên chọn các giống siêu thịt nuôi mau lớn tỉ lệ xẻ thịt cao(hơi tốn thức ăn :))
Vâng cám ơn bác. Ý kiến bác góp ý rất chính xác ah. Em cũng nghĩ như bác ạ. Dở cái chỗ em rất khó thuê tập trung đất lại như vậy. Vừa tham khảo có chỗ hơi xa họ đang đòi 20tr/ha/năm.

dkm ! bác thông cảm !
sao bác nhanh quên thảm họa teo cơ delta thế .
tiêm trẻ, người xong còn lăn đùng ra chết nữa là bò.
nười chúng nó còn nhập thuốc bố láo về tiêm thì bò của các ông tính gì, bỏ giấc mơ "ơn đảng, ơn chính phủ đi" các bác nhé.
nếu về kinh nghiệm nuôi và " cách" nếu các bác chưa từng va mình nghĩ các bác nên tham quan mô hình của bác @Biến rác thành đặc sản trên diễn đàn mình.
mô hình tương đối hay, chuyên nghiệp, còn không biết có cho xem không ?

Ba
dkm ! bác thông cảm !
sao bác nhanh quên thảm họa teo cơ delta thế .
tiêm trẻ, người xong còn lăn đùng ra chết nữa là bò.
nười chúng nó còn nhập thuốc bố láo về tiêm thì bò của các ông tính gì, bỏ giấc mơ "ơn đảng, ơn chính phủ đi" các bác nhé.
nếu về kinh nghiệm nuôi và " cách" nếu các bác chưa từng va mình nghĩ các bác nên tham quan mô hình của bác @Biến rác thành đặc sản trên diễn đàn mình.
mô hình tương đối hay, chuyên nghiệp, còn không biết có cho xem không ?
Bác ơi bác có link bài viết về mô hình của bác ấy không ah

Ba

Bác ơi bác có link bài viết về mô hình của bác ấy không ah
Bienracthanhdacsan là a nhậmngahanh do.a đó ở hưng yên,thấy ảnh cũng hiếu khách lắm.mô hình nuôi bò thịt khá bài bản.muốn rõ hơn bạn wa hội nuôi bò việt nam bên fb đó.bên đó sẽ có nhiều thông tin cho bạn về con giống,chuồng trại,bệnh...mình thì h chỉ nuôi ss thôi,khoảng năm sau mới nuôi bò thịt
U

ui trời cái vụ mà tiêm vacxin mà chết là em chưa có nghe nói. Con bò to chứ có phải con gà con vịt đâu. Sơ sẩy là mất đống tiền. Cái này sau em phải học thêm bên thú y. Còn quan hệ bên lò mổ thì khá thân với em

Vâng cám ơn bác. Ý kiến bác góp ý rất chính xác ah. Em cũng nghĩ như bác ạ. Dở cái chỗ em rất khó thuê tập trung đất lại như vậy. Vừa tham khảo có chỗ hơi xa họ đang đòi 20tr/ha/năm.
Cỏ voi xanh dl,va06 trồng tốt 1000mv có thể nuôi dc 3-4con bò đực.NẾu ko thuê dc nhiều thì vài ngàn met vuong trồng cỏ cũng dc,nhưng bạn phải xem wê bạn có phụ phẩm nông nghiệp nào rẻ,hay ng ta cho không.như rơm,thân bắp,dây đậu...và thức ăn tinh như xác đậu,mì,bã bia,cám gạo,bột bắp.còn tỉ lệ ăn ra sao thì hỏi mấy ông chuyên nuôi bò thịt sẽ chia sẻ cho

Bienracthanhdacsan là a nhậmngahanh do.a đó ở hưng yên,thấy ảnh cũng hiếu khách lắm.mô hình nuôi bò thịt khá bài bản.muốn rõ hơn bạn wa hội nuôi bò việt nam bên fb đó.bên đó sẽ có nhiều thông tin cho bạn về con giống,chuồng trại,bệnh...mình thì h chỉ nuôi ss thôi,khoảng năm sau mới nuôi bò thịt

Cỏ voi xanh dl,va06 trồng tốt 1000mv có thể nuôi dc 3-4con bò đực.NẾu ko thuê dc nhiều thì vài ngàn met vuong trồng cỏ cũng dc,nhưng bạn phải xem wê bạn có phụ phẩm nông nghiệp nào rẻ,hay ng ta cho không.như rơm,thân bắp,dây đậu...và thức ăn tinh như xác đậu,mì,bã bia,cám gạo,bột bắp.còn tỉ lệ ăn ra sao thì hỏi mấy ông chuyên nuôi bò thịt sẽ chia sẻ cho
Vâng cám ơn bác ah. Em cũng là thành viên mới nên chưa biết nhiều về các thành viên diễn đàn. Em cũng đang tham khảo chỗ thuê đất rồi. Trồng gì như thế nào lại tiếp tục hỏi các tiền bối. Ở quê em phụ phẩm trc kia có rơm mà giờ rơm họ gặt máy đốt sạch nên cũng hiếm. Chỉ có thân ngô là nhiều. Mỗi vụ ngô xong ai lấy thì lấy không cũng đốt ah

Back