Thảo luận Em đang nuôi ý định về quê chăn nuôi, nhờ tư vấn ạ

• Thread starter daikimgia
  • Ngày gửi
Chào các anh chị, các bác, rất mong mọi người dành chút thời gian đọc bài của em, và cho em lời khuyên ạ.

Phần 1- Lý do:
Hôm nay em lân la google " có nên bỏ việc về quê" rồi cũng tìm được nhiều topic gọi là "đồng cảm" trong diễn đàn này, nên em đăng ký ngay một nick, và em nghĩ có khi nơi đây sẽ là ngã rẽ cho cuộc đời em, ^^.

Em quê miền Tây, năm nay 30 tuổi, đã có vợ và 1 con 17 tháng tuổi.
Hai vợ chồng em cùng quê lên SG đã 10 năm, đều tốt nghiệp ĐH cả, đến giờ đã có 1 căn nhà ở SG, thu nhập hai vc xấp xỉ 30tr/tháng, đều làm cty nhà nước có tiếng nên có thể nói là ổn định.

Tuy nhiên sau gần 10 năm sống ở SG em đã chán ngấy cái cảnh kẹt xe, ô nhiễm, cướp giật lộng hành, con người sống vô tâm, sống giả, nguy hiểm luôn cận kề...Nói chung là nhiều lý do lắm mà em kể mãi không hết!

Lý do chính là em chán công việc và cuộc sống ở SG quá! Ba mẹ hai bên đều ở quê (nhà gần nhau nữa), con em hiện cũng gửi ở quê. Sang năm con em đến tuổi đi học, em cũng định nhân lúc này hai vợ chồng về quê lập nghiệp luôn. Được sống cùng gia đình, phụng dưỡng cha mẹ, chăm sóc con cái, sống cuộc sống yên bình vùng nông thôn thì còn gì bằng phải không ạ.

Nói là lập nghiệp chứ thật ra em không thích bon chen, em định làm trang trại nuôi trồng gì đó thôi, nhưng vì em từ nhỏ đến lớn ba mẹ lo cho đầy đủ chỉ việc ăn và học, bây giờ làm nông dân em ko biết có làm nổi hay không nữa!

Phần II: Dự định và vốn liếng

- Về vốn, em có trong tay tiền mặt khoảng 500tr.
Ở quê:
Bố mẹ vợ cho mảnh đất 2000m2 (mặt tiền tỉnh lộ ngang 20m dài 100m) đã bao gồm nhà bố mẹ đang ở, và bố vợ đang nuôi khoảng 10 con heo lứa.
Một căn nhà gần chợ xã (cũng mặt tiền tỉnh lộ) ngang 8m x 5m đang bỏ không.
Một mảnh đất 1000m2 (gần mặt tiền) đang trồng dừa.
[ tỉnh lộ nhưng mà đường ấy chỉ đi đến 1 huyện cuối cùng, vận chuyển nông hải sản đi tp, nên xe cộ thưa thớt ko tiện kinh doanh buôn bán]
Bố mẹ đẻ cho thêm 4000m2 đất ruộng đang cho thuê trồng lúa.

- Dự định: em cố thêm 1 năm nữa kiếm thêm chút tiền vốn, cho nên từ bây giờ em sẽ bắt đầu tìm hiểu xem nên bắt đầu từ cái gì, theo đuổi cái gì. Em nghĩ có thời gian 1 năm chuẩn bị sẽ tìm được phương hướng phù hợp.

III. Tư vấn giúp em
1. Em rất mong các anh chị sau khi đọc bài của em, hình dung được phần nào mục tiêu và hoàn cảnh của em hiện có, mà cho em lời khuyên. Em có nên tiếp tục với ý định "điên khùng" này không, em có thể sống ổn và nuôi con ăn học? (ba mẹ 2 bên khá giả nên chắc ko cần em lo về kinh tế).
Điều em lăn tăn là em làm không xong thì quay lại ko được nữa, ba mẹ đau lòng, hàng xóm dị nghị, bạn bè chê cười, con cái sau này lớn lên lại trách mình không có ý chí cầu tiến, để đến đời nó lại phải chật vật ở SG . . . cùng vô vàn chuyện mà em chưa hình dung nổi.

Hay là em cứ tiếp tục cuộc sống vật vờ này, ngày ngày mang mặt nạ đi làm, cảnh giác tứ phía, sống như cái máy, để kiếm vài đồng bạc lâu lâu về quê cho ba mẹ nở mày nở mặt với hàng xóm vì có con làm ông này bà nọ cty lớn, và có một cái nền tảng cho con được lớn lên ở SG phồn hoa khói bụi này!?!??

2. Ở xứ dừa Bến Tre thì nuôi trồng gì hợp ạ?

Cảm ơn mọi người đã đọc bài của em ạ!

Bạn có thể nuôi gà đẻ trứng hoặc gà thịt.vừa làm vừa học kinh nghiệm dần
bạn có thể tham khảo
gà thịt
chúc bạn thành công

Chào các bác, lâu rồi em ngụp lặn kiếm tiền không quay lại diễn đàn.

Em update tình hình là hôm qua về quê em gặp một cặp trẻ cỡ tuổi em, khởi nghiệp bằng nghề nuôi dê.
Nhìn chung là cuộc sống cũng khá sung túc.

Em đã mua cặp dê về nuôi cho vui nhà vui cửa, và cũng xem như thử nghiệm cho bước đầu tập làm nông dân.

Xin chào các Bác, sau một thời gian im hơi lặng tiếng. Tôi đã đi tìm tòi và nghiên cứu rất kỹ từ mọi nguồn thông tin (từ sách vở, báo đài rồi nhiều lần đi thực tế ở các nơi). Tôi rút ra một kết luận như sau, xin mọi người hãy cho ý kiến và giúp đỡ

Theo tui thấy, nghề nào cũng có thể làm giàu. Nhưng để sống được với nghề, ta phải có một kế hoạch chu đáo và tỉ mỉ. Chúng ta phải nhìn nhận nghề mình đang muốn theo đuổi như thế nào, mình phụ thuộc vào nghề ra sao.?

Quay trở lại với nghề nông. Tui thấy, "nói thẳng nhé" . Qua khảo sát những người tôi tìm gặp(đã nhiều lần bị chửi và không thèm tiếp, phải năn nỉ), họ là những người đi đầu trong nghề của họ, áp dụng công nghệ khoa học kỹ thuật rất tốt vào trong trồng trọt, chăn nuôi. Thì gần 9/10 người đều bảo nghề của họ Ok, kiếm ra nhiều tiền, thu nhập ổn định, cung không đủ cầu. Rồi lên sẵn một kế hoạch từ mở trại đến vật tư, con giống. Kể cả tư vấn cho bạn giá thành và nơi tiêu thụ, thậm chí chỉ bạn từng khó khăn phải khắc phục khi gặp sự cố, bệnh hoạn. (không những thế có thể bàn về vấn đề vay vốn ngân hàng) . Phải chăng, những bí quyết của họ đã phải khó khăn tìm tòi, học hỏi bao nhiêu năm qua lại có thể truyền đạt cho mình một cách đơn giản chỉ trong một buổi chiều cà phê thôi sao.? Nếu là tui, thì không bao giờ. Hay là họ thật sự nhiệt tình chỉ giáo cho mình. Hay là họ thật sự...... cần mình.!?

Nói thẳng ra là, họ cần mình vào cuộc thật nhanh. Thành ra họ không tiếc những lời hoa ong bướm để khơi lòng tham trong mỗi con người. Để rồi mình phải bỏ một đóng tiền vào những kế hoạch của họ. Họ sẵn sàng giới thiệu vật tư, tư vấn xây trại, cuối cùng là bán luôn giống cho mình. Vậy lợi nhuận cuối cùng thuộc về ai, BẠN HAY NGƯỜI TƯ VẤN CHO BẠN. Nếu họ làm được với bạn thì cũng sẽ làm được với bất kỳ ai thôi. Vậy cơ hội nào dành cho bạn. Phải chăng với nghề có còn là thu nhập cao nữa không.? Khi mà bất cứ ai cũng có thể mở trại, cũng có thể chăn nuôi, trồng trọt. Vậy lợi nhuận thuộc về ai ???

Họ (những người nhiệt tình tư vấn) đang mở ra một âm mưu. Họ là những người đã mở đầu cho một phong trào ngành nghề của họ. Sau khi họ đã vơ quét hết những thành quả mà họ trực tiếp lao động. Họ sẽ chuyển sang kế hoạch vơ quét mới từ việc bán giống, tư vấn vật tư ăn quê hồng. Rồi đăng báo, TV, post lên Face, lên Youtube mở các khóa đào tạo để thu hút người khác vào cuộc chơi.

Như tui đã nhiều lần đến những nơi trồng lan của những người lâu năm trong nghề và hay được báo đài nhắt tới để khảo sát thật bằng mắt mình. Thì thấy, họ có những vườn lan thật là đẹp, cây cao và khỏe, cho hoa rất đẹp. Nhưng lại để lộ ra những điều mà mình rất thắc mắc. Như là xen kẻ những luống lan là có những lối đi mọc rất nhiều cỏ, sình lầy như có cảm giác không ai đi lối đó cả, hay họ giao hoàn toàn cho người khác trông coi, vân vân..... Thì họ sẵn sàng tư vấn cách trồng cho mình nhưng đổi lại mình phải mua giống của họ. Có lần tui thấy, điện thoại lúc nào cũng réo, bận rộn, rồi nói người này chuận bị mua của anh 200 cây, rồi người này thì 500 cây, tận cà mau cũng đang mua anh 1000 cây, vân vân và vân vân. Không biết vô tình hay cố ý mà họ muốn tui thấy được doanh thu từ việc bán giống này (các bạn cứ tình là 1 cây có giá từ 50K đến 65k tùy cây ra hoa ra sao, có cây giống lên đến 150k)

Rồi đi nghiên cứu trồng nấm. Họ mở một loạt những lớp dạy trồng nấm từ căn bản đến nâng cao, từ nấm rơm đến nấm linh chi, nấm bào ngư... "rất chi tiết và nhiệt tình". Lớp căn bản thì 1triệu 500k đến 3triệu học trong 1 tháng đến 1 tháng rưỡi. Họ cam kết sau khi học bạn có thể mở trại. Rồi đến lớp nâng cao thì 15 triệu, vân vân. Một lớp vào khoảng hơn 20 người, cứ hết khóa này là lại mở tiếp khóa sau. Vậy các bạn thử tính dùm mình. Cứ 1 khóa như vậy sẽ thu được bao nhiêu. Chưa kể họ sẵn sàng ký hợp đồng với bạn sau khi học xong. Sắp tới, tui tính lên Cần Thơ tham quan một chuyến, nhưng với tình hình này, tui nghỉ chẳng cần phải đi nữa.

Vậy cuối cùng, mục đích của họ lúc đầu mở trang trại là "trồng cây - thu hoạch" hay "bán giống - đào tạo" . Lớp trồng lan thì chẳng thấy chuyên cắt cành đem bán mà toàn thấy bán giống với tư vấn chăm sóc, mua thuốc, phân bón. Lớp trồng nấm thì doanh thu bán nấm thành phẩm chỉ bằng 1/10 so với doanh thu bán bịch phôi nấm.

Cuối cùng, Suy nghĩ của các Bác sẽ thay tui viết lời kết cho bài cảm nghĩ này.

P/S: Gửi đến Daikimgia hay bất kỳ ai đang muốn về quê làm nông. Nông dân bây giờ không như nông dân ngày xưa nữa. Chúng ta hãy cẩn thận trước khi nghỉ việc về quê. Vì người cuối cùng chịu thiệt không ai khác là chúng ta. Những người nông dân mới bắt đầu vào cuộc, sẵn sàng áp dụng công nghệ khoa học kỹ thuật vào chăn nuôi trồng trọt, không tiếc tiền của. Những người khốn khổ ở nơi thành thị muốn thay đổi cuộc sống ở một nơi khác. Nếu ai cùng hoàn cảnh, hãy Like để tui biết tui không cô đơn khi đi trên con đường này.
Thân chào.
Cái khó không phải là làm nông. Cái khó là gom ruộng đất lại làm thật lớn. Muốn làm thì không cần phải đi tham quan nhiều chi cho mệt, chỉ cần làm những cái có thể bán với giá rẻ hơn người khác là được rồi.

Chủ đề nói về những người đi học & làm việc ở TP muốn về quê lập nghiệp có khá nhiều trên diễn đàn và có lẽ cũng có rất nhiều người thực hiện rồi, tiếc là không có topic nào chia sẽ các cách chuẩn bị và thực hiện thực tế của một nông dân trí thức ( dù thành công hay thất bại ) để người sau tham khảo và có định hướng.

tương lai các anh là của các anh làm gì phải mang đi hỏi bố con thằng nào ! đời chỉ sống một lần có mỗi cái tương lai là của mình do mình quyết định. không tự định hướng được cho mình thì sống hơi phí và chắc rằng không thể thành công.
xin lỗi ace. đây là ý kiến cá nhân của mình. hy vọng cũng là một đóng góp.
các bác có thể tham khảo thêm chuyện về thuyền nhân việt nam lao đầu ra biển lớn cầm chắc cái chết. Biết bao người ra đi ! ?
Thật ra thì người ta cũng có dịnh hướng riêng của họ. Hỏi thì cũng chỉ là tham khảo chọn lọc để đưa vào kế hoạch của họ thôi. Bác có kinh nghiệm gì cứ nói cho người ta biết đâu có cái người ta áp dụng được.

Xin vai lay ca nha em. Muc thu nhap nhu vay, gia dinh co dieu kien nhu the dung bao gio nghi ve lam nong nghiep. Neu co y dinh lam vua phai va co noi thanh thoi cuoi tuan thi cu lam di. Nho bo me trong nom, thue nguoi lam. Thu nhap cua hai vo chong co the thue 4 nguoi lam. Sau nay on dinh hay quyet dinh co nen ve khong? Con neu muon dau tu lam to khoang 3-4ti hay tim hieu ky linh vuc muon lam nhu trong cay hay chan nuoi. Chuc ban thanh cong

bây giờ cái gì cũng sợ hết.nuôi gia cầm thì sợ cúm,dịch.nuôi gia súc thì sợ lỡ mồm,lông móng.ai cũng có thể cho anh lời khuyên được hết và cũng có thể đồng chung số phận muốn về quê như anh vậy.nhưng bước đầu anh nghĩ đơn giản 1 chút như em xem a thích con gì,hay cây gì.ngày xưa em cũng lăn tăn như anh,trong đầu em cứ sợ mình tâm huyết vô 1 cái gì đó bán ko dc(lỗ),đang giữa chừng lăn ra chết (lỗ),nhưng rồi ông trời như đã sắp xếp cho em được thừa hưởng 1 vườn lan hơn 2000m2 của ba mẹ,nhưng lúc đó em ko cam tâm đâu vì em thích đi du lịch nên học du lịch,nhưng tai hoạ đã ập xuống gia đình,2 ng anh trai đang quản lý mọi thứ của vườn lan đột ngột qua đời vì tai nạn giao thông,ba mẹ thì già rồi lại ko biết buôn bán(hay bị lái hoa ép giá,và bỏ ko cắt) nên em đã về tiếp nhận và phát triển mình theo 1 hướng khác,đầu tiên làm vì thương cha mẹ,anh trai nhưng ko hiểu vì sao dần dần em rất thích,và bây giờ có thể nói em mê muội với nó,nhưng chỉ với mokara thôi nhá.lúc đầu về e dẹp mấy thằng thương lái hết tự tìm lối đi riêng là cắt hoa vào ngày cúng đem xuống tp bán chợ,vui lắm khi hoa mình trồng bán đúng giá,ko bị ai bóp cổ.nhưng rồi tự nhiên lại mê 1 thứ khác nữa mới chết chứ,đó là "gà nòi đòn" nuôi bán thịt,thấy nó to con thịt nhiều mê quá,nhờ AX mua dùm giống,cũng nhờ trời thương tới giờ đã gần 3 năm gà con ra khoẻ mạnh bình thường,và em cũng bán gà thịt nuôi hoàn toàn bằng bắp,bán gà con 1 tuần tuổi,vì loại gà này sức đề kháng cao hơn các loại khác mà thịt ngon và nặng kí nữa nên lúc nào cũng cháy hàng gà con.ĐÂY LÀ CHÚT KINH NGHIỆM NHỎ NHẶT CỦA EM,GIÚP A SUY NGHĨ COI A THÍCH ĐẦU TƯ VÀO GÌ,NẾU THÍCH NUÔI GÀ NÒI ỦNG HỘ DÙM EM .

bạn đừng hiểu nhầm nông nghiệp dễ làm hơn các nghề khác.
đúng là nó có dễ, nhưng cũng như mọi nghề thôi, có mức cao mức thấp. và để có thu nhập cao trong nghề thì cũng cần có kiến thức cao, và đôi khi cần vốn nhiều, và một số may mắn nữa. ví như nghề nuôi cá tra có lúc thu bộn tiền, nhưng có lúc treo ao nghỉ chơi.
nông nghiệp là nghề có chu kỳ sản xuất dài, phụ thuộc thời tiết nặng. như lứa gà cũng 3 tháng mới xuất chuồng, lỡ gặp dịch bệnh dễ lỗ nặng vì giá giảm, không như đi làm công hết tháng có lương. chưa kể những rủi ro nghề nghiệp, như ao tôm gặp trận mưa không kịp cứu là hỏng nặng vì tỷ lệ nước mặn thay đổi. hay ví dụ con bò sữa đang cho sữa bỗng bệnh và tắt sữa
vậy nên, bản thân bạn viết những dòng rất mâu thuẫn. người ta chỉ nên làm cái đã yêu thích và hiểu biết về nó, còn làm ở trạng thái chưa yêu thích và hiểu về nó thì chắc chắn thất bại. kinh nghiệm này hầu như là chắc chắn.
vậy trước khi bạn định làm nghề, hãy làm thử để coi mình có đủ 2 điều ấy không : có yêu thích nó không và đã hiểu rõ nó chưa.
lý giải thêm. có yêu thích nó mới ham tìm hiểu và cố vượt khó khăn để làm. có hiểu biết về nghề thì mới lường được những gian khó, rủi ro để liệu đề phòng, và biết hướng để tập trung phấn đấu. bởi vì công việc để sống không phải là trò chơi, muốn thì làm, chán thì bỏ. một khi bạn đi theo 1 hướng nào, sẽ có quy luật bị lôi kéo vào, do việc lo miếng cơm và những vấn đề của nghề như cần thu hồi vốn, thu đòi nợ, duy trì hoạt động ...
bạn có ý nghĩ "cuộc sống yên bình vùng nông thôn", thật ngộ. tôi e là bạn cần xem lại. tôi giờ đây đôi khi sợ cuộc sống vùng nông thôn, vì môi trường kém nên nhiều ô nhiễm độc hại, cuộc sống có chút đơn điệu khiến người ta quay ra nhậu nhẹt suốt, rồi thì đủ kiểu chi ma chay, cưới hỏi, giỗ tết, đình đám, ..., có khi tốn kém hơn cả ở thành phố vì khi có đám là cả làng mời nhau (không như ở phố có quen mới mời). ngoài ra môi trường văn hóa thấp nên thiếu nhiều thứ như sách báo, tranh ảnh, phim nhạc, internet ... người ham kỹ thuật thì thiếu đ/k để hoạt động, người ham nghệ thuật cũng vậy. chưa kể nông thôn giờ là nơi hàng giả tung hoành, các loại dân lừa đảo khó hành nghề ở thành phố thì quay sang các vùng nông thôn dân trí thấp để kiếm chác. ngoài ra vì xa cơ quan quản lý nên nhiều kiểu lộng hành của đủ loại. có những vụ vay nợ càn quét vãn từng vùng dân cư (do mất nợ và vỡ nợ phải bỏ nhà đi trốn). còn nói kinh doanh ư, nông thôn là nơi làm ra của cải nhưng lại thiệt thòi vì bị ép giá đủ kiểu, lừa đảo mọi mặt.
nói vậy để thấy : bạn chưa đủ sức vượt qua hoàn cảnh thì bạn sẽ bị hoàn cảnh xô dạt, dù bạn ở thành thị hay nông thôn cũng vậy thôi
Hay quá
Năm 2017 đã đi đc 1 nửa rồi. Tính từ lúc toppic này ra đời cũng gần 4 năm rồi. Các bác @đaikimgia, @vươnghao..... Tình hình sao rồi. Cập nhật thông tin đi.

Hay quá
Năm 2017 đã đi đc 1 nửa rồi. Tính từ lúc toppic này ra đời cũng gần 4 năm rồi. Các bác @đaikimgia, @vươnghao..... Tình hình sao rồi. Cập nhật thông tin đi.
Chắc phá sản hết rồi ..có mỗi bác với con siêu xe là thấy còn sống tốt thôi :Haha:

bây giờ cái gì cũng sợ hết.nuôi gia cầm thì sợ cúm,dịch.nuôi gia súc thì sợ lỡ mồm,lông móng.ai cũng có thể cho anh lời khuyên được hết và cũng có thể đồng chung số phận muốn về quê như anh vậy.nhưng bước đầu anh nghĩ đơn giản 1 chút như em xem a thích con gì,hay cây gì.ngày xưa em cũng lăn tăn như anh,trong đầu em cứ sợ mình tâm huyết vô 1 cái gì đó bán ko dc(lỗ),đang giữa chừng lăn ra chết (lỗ),nhưng rồi ông trời như đã sắp xếp cho em được thừa hưởng 1 vườn lan hơn 2000m2 của ba mẹ,nhưng lúc đó em ko cam tâm đâu vì em thích đi du lịch nên học du lịch,nhưng tai hoạ đã ập xuống gia đình,2 ng anh trai đang quản lý mọi thứ của vườn lan đột ngột qua đời vì tai nạn giao thông,ba mẹ thì già rồi lại ko biết buôn bán(hay bị lái hoa ép giá,và bỏ ko cắt) nên em đã về tiếp nhận và phát triển mình theo 1 hướng khác,đầu tiên làm vì thương cha mẹ,anh trai nhưng ko hiểu vì sao dần dần em rất thích,và bây giờ có thể nói em mê muội với nó,nhưng chỉ với mokara thôi nhá.lúc đầu về e dẹp mấy thằng thương lái hết tự tìm lối đi riêng là cắt hoa vào ngày cúng đem xuống tp bán chợ,vui lắm khi hoa mình trồng bán đúng giá,ko bị ai bóp cổ.nhưng rồi tự nhiên lại mê 1 thứ khác nữa mới chết chứ,đó là "gà nòi đòn" nuôi bán thịt,thấy nó to con thịt nhiều mê quá,nhờ AX mua dùm giống,cũng nhờ trời thương tới giờ đã gần 3 năm gà con ra khoẻ mạnh bình thường,và em cũng bán gà thịt nuôi hoàn toàn bằng bắp,bán gà con 1 tuần tuổi,vì loại gà này sức đề kháng cao hơn các loại khác mà thịt ngon và nặng kí nữa nên lúc nào cũng cháy hàng gà con.ĐÂY LÀ CHÚT KINH NGHIỆM NHỎ NHẶT CỦA EM,GIÚP A SUY NGHĨ COI A THÍCH ĐẦU TƯ VÀO GÌ,NẾU THÍCH NUÔI GÀ NÒI ỦNG HỘ DÙM EM .
Giờ đã lập gia đình chưa? A bỏ gia đình vào làm thuê cho e

Back