Thảo luận Em định khởi nghiệp làm nông dân nhưng nghe về hiệp định TPP, nhờ các bác tư vấn

• Thread starter ruakame
  • Ngày gửi
Tình hình là em định giã từ vũ khí về quê, khởi nghiệp làm nông dân, nhưng em nghe là quý 3 năm nay sẽ ký hiệp định TPP, những hộ chăn nuôi nhỏ sẽ khó lòng trụ vững nổi

Các chú các bác, các anh các chị cho em hỏi là trong tương lai gần (5-10 năm tới) thì người chăn nuôi nhỏ lẻ ở VN mình có thể bám trụ được hay không?

Các bác có nhiều kinh nghiệm đã có định hướng gì cho tương lai chăn nuôi nhỏ lẻ của mình hay chưa?

Em xin cám ơn ạ!

Last edited by a moderator:
Người giàu ở Việt Nam mà sang Mỹ chưa chắc
tiếp tục giàu lên với tốc độ ấy đâu. Vậy thì
đừng dại mà sang Mỹ. Người nghèo sang Mỹ thì
có lý hơn.

Người VN vay nợ để ăn, ăn bám người thân ở nước ngoài, hoặc chuyển qua làm các ngành nghề như làm gái, làm osin, du lịch, dịch vụ, bán nguyên liệu thô, cung ứng nguyên liệu đầu vào cho người nước ngoài làm. Người VN cũng tham gia chuỗi sản xuất đó nhưng mình được chia phần ít hơn thôi, nên nghèo hơn.

Sao trong này không thấy ngành công nghiệp vậy bác Sơn ?

Sao trong này không thấy ngành công nghiệp vậy bác Sơn ?
Cái này ví dụ thôi bác à. Khi 1 quốc gia không có khả năng sản xuất ra các sản phẩm để tiêu dùng nội địa thì phải sản xuất ra các mặt hàng khác để trao đổi thôi. Trường hợp sản xuất ra hàng để trao đổi cũng yếu kém thì phải chuyển sang các dạng dịch vụ như du lịch, xuất khẩu lao động, vay nợ, nhận kiều hối...để duy trì sự tồn tại thôi. Nếu tình trạng này kéo dài thì quốc gia càng suy yếu dần dần so với quốc gia khác, đó là sự lệ thuộc nghiên về 1 chiều nhiều hơn. Còn chúng ta sản xuất được các mặt hàng để trao đổi thì là sự lệ thuộc mang tính ràng buộc lẫn nhau. Bác thấy nếu các thành phố hoặc quốc gia thu nhập chủ yếu từ du lịch khi khủng hoảng kinh tế xảy ra thì các khu vật đó nguy cơ đói rất là cao.

Xin chia sẻ với bác Sơn video này về kinh tế.

Làm sao để nền kinh tế phát triển hơn ? Nếu chúng ta không gia nhập thì sao ?
Các doanh nghiệp quốc doanh đã làm được gì cho đất nước mình ?
Theo mình nghĩ thì sống trong môi trường cạnh tranh lành mạnh thì sẽ luôn luôn tốt hơn bây giờ (^_^)

Xin chia sẻ với bác Sơn video này về kinh tế.

Là sao để nền kinh tế phát triển hơn ? Nếu chúng ta không gia nhập thì sao ?
Các doanh nghiệp quốc doanh đã làm được gì cho đất nước mình ?
Theo mình nghĩ thì sống trong môi trường cạnh tranh lành mạnh thì sẽ luôn luôn tốt hơn bây giờ (^_^)
Thị trường luôn bị dẫn dắt và sắp đặt bởi những người khủng lồ. Cái bánh này ai cũng được phần, chỉ có điều phần của chúng ta ít hơn so với sức lực mà chúng ta bỏ ra. Nó được hiểu là quốc gia này tước đoạt thặng dư của quốc gia khác. Chúng ta sẽ luôn luôn nghèo đói hơn quốc gia khác vì chính sách điều hành quốc gia của chúng ta thiếu hiệu quả hơn các quốc gia khác. Khởi đầu của các quốc gia là tự thân phát triển, các quốc gia phát triển nhất khi đã đẩy năng suất lao động trong quốc gia họ lên đến mức cao nhất họ buộc phải vươn tay ra các quốc gia khác từ những nước láng giềng rồi lan khắp nơi và họ đang dòm ngó cả sao hỏa. Nếu chúng ta không cho họ đầu tư khai thác thì chiến tranh sẽ đến, nếu chiến tranh không đến từ bên ngoài thì sự nổi loạn sẽ xảy ra từ bên trong..khi thế giới đi ô tô máy bay, du thuyền..chúng ta vẫn đi bộ, xe đạp...quần chúng nhân dân sẽ làm cách mạng lật chế độ. Để tồn tại chỉ có 2 giải pháp..đóng cửa với thế giới bên ngoài và đàn áp mạnh mẽ bên trong hoặc chấp nhận bị quốc gia khác bóc lột mà thôi..để tìm cơ hội để vùng lên ngan bằng với họ hoặc mãi mãi vẫn là tôi tớ của họ. Các chính phủ trên thế giới sẽ đoàn kết với nhau, ràng buộc lẫn nhau..thế giới sẽ phân thành 2 cực giàu và nghèo...ngày tận thế sẽ đến hoặc sẽ có một cuộc cách mạng để giải quyết cái hố mâu thuẫn giàu nghèo này.

Back