Em muốn hỏi chút xíu ạ( e nhờ mod mấy ngày ạ)

• Thread starter danviet911
  • Ngày gửi
Tình hình là cty e bán máy nông nghiệp mà bản thân e thì chưa được đi thực tế nhìn máy móc nó hoạt động như thế nào trên ruộng đồng, mà chỉ nhìn thấy máy khô mà thôi
Hôm nay khách hàng gọi lên cty thắc mắc là ruộng ngập nước, bùn tầm 20-25cm thì ko biết máy gặt đập liên hợp bánh xích cáo su có thể đi đc ko?
Hixx em cũng biết bà con mình làm nông vất vả, nên bỏ tiền ra mua 1 chiếc máy gần 200tr thì cũng phải chắc chắn nó chạy được, ko muốn mua về hỏng rồi vứt đấy. Bản thân em thì cũng ko muốn bán được hàng, mà ko có trách nhiệm j,,,
Nên em lập topic này cần sự tư vấn của những người có kinh nghiệm trong diễn đàn của mình
e xin cám ơn tất cả mọi người trước:wub::wub::wub:

Tình hình là cty e bán máy nông nghiệp mà bản thân e thì chưa được đi thực tế nhìn máy móc nó hoạt động như thế nào trên ruộng đồng, mà chỉ nhìn thấy máy khô mà thôi
Hôm nay khách hàng gọi lên cty thắc mắc là ruộng ngập nước, bùn tầm 20-25cm thì ko biết máy gặt đập liên hợp bánh xích cáo su có thể đi đc ko?
Hixx em cũng biết bà con mình làm nông vất vả, nên bỏ tiền ra mua 1 chiếc máy gần 200tr thì cũng phải chắc chắn nó chạy được, ko muốn mua về hỏng rồi vứt đấy. Bản thân em thì cũng ko muốn bán được hàng, mà ko có trách nhiệm j,,,
Nên em lập topic này cần sự tư vấn của những người có kinh nghiệm trong diễn đàn của mình
chài ơi!. thế trước khi bạn được giao bán sản phẩm này cty không cho bạn học tí ji về nó sao trời. vậy mà bạn cũng bán đuoc hàng_hay thiet

Last edited by a moderator:
Nói như Bác Tran Vi là bó tay, bó chân, bó toàn thân...
Bán máy mà không biết công dụng, công năng thì sao bán trời???

Hầu hết các công ty nhập khẩu máy Trung quốc của Vn chỉ đưa thông tin sản phẩm lên web . Sau đó khi khách hàng đặt mua .đặt tiền mới nhập về VN . Vì thế nếu mua hàng mà người bán ko biết công năng sử dụng là chuyện bình thường . Và thông thường khi đặt hàng kể từ lúc kí hợp đồng cho đến khi nhận hàng . Người mua phải đợi khoảng vài tuần . Đó là thời gian để vận chuyển từ TQ hoặc nước khác về VN.

Hehe! Bạn có thể trả lời rằng: "xin quý khách đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng, xe tăng còn chạy được nữa là"

Cám ơn em vì tinh thần trách nhiệm của em. Thời nay để bán được hàng nhiều người cứ "cắn răng" nói đại để bán, còn "tác dụng" là một chuyện khác. Ở quê mình nhiều nông dân hay than thở: tiền trả cho ngân hàng chưa xong mà máy móc đã xong(đang yên nghĩ vĩnh viễn!). Hơn ai hết em là người có cơ hội đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi Bán đó....

chài ơi!. thế trước khi bạn được giao bán sản phẩm này cty không cho bạn học tí ji về nó sao trời. vậy mà bạn cũng bán đuoc hàng_hay thiet
ko phải là ko được học, các thông số kỹ thuật e học thuộc hết rồi ạ, như bác biết đấy, lý thuyết chỉ là lý thuyết nếu ko thực tế thì làm sao mà lắm rõ được như thế nào

Nói như Bác Tran Vi là bó tay, bó chân, bó toàn thân...
Bán máy mà không biết công dụng, công năng thì sao bán trời???
công năng của máy thì e nắm rõ như lòng bàn tay bác ạ
Hầu hết các công ty nhập khẩu máy Trung quốc của Vn chỉ đưa thông tin sản phẩm lên web . Sau đó khi khách hàng đặt mua .đặt tiền mới nhập về VN . Vì thế nếu mua hàng mà người bán ko biết công năng sử dụng là chuyện bình thường . Và thông thường khi đặt hàng kể từ lúc kí hợp đồng cho đến khi nhận hàng . Người mua phải đợi khoảng vài tuần . Đó là thời gian để vận chuyển từ TQ hoặc nước khác về VN.
bác nói chuẩn lắm ạ, chính vì thế e đã phải đi đến những cửa hàng máy móc nông nghiệp để tìm hiểu và xem xét sản phẩm tương tự trước khi nhập hàng về

Hehe! Bạn có thể trả lời rằng: "xin quý khách đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng, xe tăng còn chạy được nữa là"
dạ hôm qua thì e cũng nói với KH là xe tăng còn chạy được,,, nhưng KH bên em rất lo lắng vì độ lún sụt bùn lầy sẽ khiến máy ko đi được,,,hixxx, các bác cho e lời khuyên với ạ
Cám ơn em vì tinh thần trách nhiệm của em. Thời nay để bán được hàng nhiều người cứ "cắn răng" nói đại để bán, còn "tác dụng" là một chuyện khác. Ở quê mình nhiều nông dân hay than thở: tiền trả cho ngân hàng chưa xong mà máy móc đã xong(đang yên nghĩ vĩnh viễn!). Hơn ai hết em là người có cơ hội đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi Bán đó....
Em cũng là người hay gọi điện cho người dân hỏi thăm tình hình sử dụng máy móc và cũng có 1 số nơi thì phàn nàn máy móc ko chạy được haizzzz
Nếu cty e bán máy mà ko sử dụng được bản thân e sẽ mất tự tin khi bán hàng, và e cũng ko muốn mình thiếu trách nhiệm
EM RẤT KÍNH MONG CÁC BÁC NHÀ MÌNH CHO E NHỮNG LỜI KHUYÊN BỔ ÍCH

Hehe! Những ngày nghỉ hoặc bạn đề xuất lãnh đạo công ty sắp xếp lịch khám điền thổ trực tiếp các khách hàng đã mua máy tham gia xem họ vận hành như thế nào. Nên chọn nhiều địa điểm khác nhau và nhận phản hồi của khách hàng sẽ có lời giải rõ

Hehe! Những ngày nghỉ hoặc bạn đề xuất lãnh đạo công ty sắp xếp lịch khám điền thổ trực tiếp các khách hàng đã mua máy tham gia xem họ vận hành như thế nào. Nên chọn nhiều địa điểm khác nhau và nhận phản hồi của khách hàng sẽ có lời giải rõ
đó cũng là 1 cách hay :D e sẽ đề xuất với giám đốc:)

Máy gặt đập liên hợp của Trung Quốc chạy dưới bùn không được đâu bác. chỉ có máy của VN mới chạy được thôi.

Thưa, tôi xin mạo-muội góp ý :
- Ý-kiến của tranvi cùng với ý-kiến bạn danviet911 kế đó hết sức thiết-thực.
- Hiện công-ty xe Toyota đang thu-hồi hàng trăm ngàn chiếc xe vì có khuyết-điểm liên-quan đến an-toàn. Hảng Honda cũng vậy. Tiền tốn bạc tỷ (đô Mỹ), nhưng điều đó có phải chăng là ý-nghĩa của : - Tinh-thần trách-nhiệm & Tinh-thần cầu-tiến.
- Các đại-lý bán hàng nhận các phản-hồi và chuyển lên nhà sản-xuất là đã làm tốt trách-nhiệm của mình.
- Các nhà sản-xuất phải có "Tinh-thần trách-nhiệm & Cầu-tiến". Nếu không thì rõ-ràng đây là cách làm ăn "Ăn xổi, ở thì", "Đánh trống bỏ dùi". Cả hai lối làm ăn nầy trong phạm-vi nhỏ, hay tầm vóc quốc-tế chúng ta đều đã từng chứng-kiến...

Câu hỏi đầu tiên của bạn danviet911 nêu ra là một câu hỏi hết sức thiết-thực, chân-thành. Xin có lời ngưỡng-mộ bạn. Cầu chúc bạn :
- Nhận được nhiều phản-hồi của người đang xử-dụng
- Ý-kiến của bạn chuyển lên, sẽ được "trên" lắng nghe.
Thân.

Máy gặt đập liên hợp của Trung Quốc chạy dưới bùn không được đâu bác. chỉ có máy của VN mới chạy được thôi.
Bác cho e hỏi bác căn cứ vào đâu để nói là máy Việt Nam chạy được dưới bùn, vẫn biết NGƯỜI VN DÙNG HÀNG VN,,, nhưng bên e ks 1 số đồng ruộng THÁI BÌNH thì máy VN đi xuống ruộng là chết đứng , ko có ý chê máy VN đâu nhưng sự thực nó là vậy. Cơ khí chế tạo máy của mình còn yếu kém lắm bác ạ
---------------

Thưa, tôi xin mạo-muội góp ý :
- Ý-kiến của tranvi cùng với ý-kiến bạn danviet911 kế đó hết sức thiết-thực.
- Hiện công-ty xe Toyota đang thu-hồi hàng trăm ngàn chiếc xe vì có khuyết-điểm liên-quan đến an-toàn. Hảng Honda cũng vậy. Tiền tốn bạc tỷ (đô Mỹ), nhưng điều đó có phải chăng là ý-nghĩa của : - Tinh-thần trách-nhiệm & Tinh-thần cầu-tiến.
- Các đại-lý bán hàng nhận các phản-hồi và chuyển lên nhà sản-xuất là đã làm tốt trách-nhiệm của mình.
- Các nhà sản-xuất phải có "Tinh-thần trách-nhiệm & Cầu-tiến". Nếu không thì rõ-ràng đây là cách làm ăn "Ăn xổi, ở thì", "Đánh trống bỏ dùi". Cả hai lối làm ăn nầy trong phạm-vi nhỏ, hay tầm vóc quốc-tế chúng ta đều đã từng chứng-kiến...

Câu hỏi đầu tiên của bạn danviet911 nêu ra là một câu hỏi hết sức thiết-thực, chân-thành. Xin có lời ngưỡng-mộ bạn. Cầu chúc bạn :
- Nhận được nhiều phản-hồi của người đang xử-dụng
- Ý-kiến của bạn chuyển lên, sẽ được "trên" lắng nghe.
Thân.
Em cũng mới làm kinh doanh, và e cũng đã là người tiêu dùng, cũng đa mua những mặt hàng đắt tiền cho mình, hơn ai hết e hiểu được cảm giác của người tiêu dùng khi mua hàng thì họ kì vọng vào điều j
Nên khi mới bước vào KD em cũng được học hỏi từ các anh chị đi trước và đặc biệt là sếp e. Em luôn đặt ra mục tiêu hàng đầu đó là:
-CHẤT LƯỢNG ĐI ĐÔI VỚI CHỮ TÍN,
-KHÁCH HÀNG LÀ TÌNH YÊU CỦA CHÚNG TA
Em cảm ơn bác Thuy- canh đã dẫn chứng cho e biết KD ko khó và cũng chẳng dễ chút nào

cố lên nhé danviet911
em cám ơn bác đã động viên:wub:

Last edited by a moderator:
Cố lên bác chủ thớt nhé! Có tinh thần học tập và trách nhiệm như thế là đáng quý lắm.

tôi hoàn toàn hoan nghênh tinh thần cầu tiến bạn DANVIET911,bạn kinh doanh có trách nhiệm dám nêu lên những điều mà ít ai kinh doanh dám nói
bàn giấy là bàn giấy !!thực tế là thực tế !!
hoan nghênh

tình hình là máy móc của cty e đã nhập về, máy móc chạy ngon lành lắm, khổ nỗi theo khuyến cáo của nhà sx tung cửa rằng nó chỉ chạy với những cánh đồng có ruộng ngập chưa đến đầu gối thôi:(
mà đa số các cánh đồng ở miền Bắc thì toàn ruộng ướt, độ lún cao với cái máy của cty e nhập về thì đi vẫn đc nhưng hơi ì ạch.

Back