em muốn làm cái máy ấp 100 trứng đảo tự động nhờ các bác chỉ giúp

• Thread starter buinam
  • Ngày gửi
xin chào các bác trong diễn đàn , tình hình là e đang muốn làm 1 cái máy ấp 100 trứng đảo tự động mà chưa đủ hiểu biết để làm đc , xin dc các bác có kinh nghiệm chỉ bảo giúp?

làm cái to to đi, tự động dùng motor thì bác phải lên chợ trời hoặc đặt hàng online cái mô tơ chậm rồi. Bác làm được e hướng dẫn lò gấp đôi công suất và tiết kiệm 1/3 chi phí

ok bác? e sẽ làm cái khoảng 200 trứng , kĩ thuật làm như như nào mong đc bác chỉ bảo?

Như lò công nghiệp thôi, cánh quạt có đường kinh lớn và công suất lớn . Cái khó nhất là cơ cấu đảo, nếu b ở nhà cả ngày thì k cần mô tơ .
Như ý của bạn thì chỉ cần làm lò đảo cho đủ 100 trứng, 100 trứng kia vẫn ở trong lò nhưng khu vực k cần đảo. Đó là lò kiểu mới tiết kiệm, năng suất gấp đôi mà chất lượng tương đương, vệ sinh dễ hơn.

làmkhung, khay trứng lớn rồi làm trục vít 90 độ quanh trục. Motor chỉ là tự động còn muốn ấp mà có thời gian vẫn được.

ý bác có phải là khi mình làm khay trứng và moto đảo nó sẽ nghiêng đi nghiêng lại k?

Bạn đặt cái bộ điều khiển và mô tơ quay chậm, thùng và khay bạn có thể tự đóng. Nếu khay nhỏ không đủ 100 trứng thì bạn cần làm 2 khay, 1 tầng trên và 1 tầng dưới, khi đó bạn cần đặt mua 2 mô tơ quay chậm đấu song song với nhau, và vẫn chỉ cần 1 bộ điều khiển thôi.

khó mà làm được 2 khay 100 với khay đảo kiểu đó
thứ 2 là làm làm trục vẫn hơn vì chi phí rẻ, có thời gian trông thì lo gì
đúng là có mô tơ thì nó nghiêng tự động
còn k có thì b làm nó nghiêng

vậy 2 moto kia minh đấu chung vào với dây đảo trứng của bộ điều khiển ha bác?
ý của bác dudo có phải la khi đảo trứng chỉ cần trục nó nghiêng 90 độ , còn trứng ơ trong khay thì k phải đảo đúng k ạ?

so với cách đảo trứng thông thường cách làm của bác tiết kiệm hơn rất nhiều , nhưng k biết tỉ lệ nở có có đảm bảo k bác?

b nghi ngờ người vẫn đang ấp lò tự chế để bán giống đó à ?
Đó là cách rẻ, năng suất nhất.
Dĩ nhiên là hiệu quả rồi, vì nó dựa trên nguyên lí của lò ấp công nghiệp hiện nay

ui chết , e đâu dám nghi ngờ bác , chỉ là e chưa tiếp thu đc hết kĩ thuật ấp của bác thôi ,

Thì cứ làm đi, dễ ấy mà, khó là làm lớn và cơ cấu đảo. Còn đảo tay thì dễ ợt. Kĩ thuật mình có hơn có kém, biết đến nơi mình cung cấp hết. Làm một cái khung, làm giá để cho khay trứng lên tạo trục nghiêng 45 -> -45 độ. đảo tay thay mô tơ.

về nguồn nhiệt bác cho e ý kiến là nên để trên hay dưới là tốt hơn?

hehe
Nguồn nhiệt là khó nhất đó, phải làm theo kiểu công nghiệp vì hiệu quả của nó được chứng mình rồi.
Quạt và đường kinh cánh phải lớn gần bằng chiều cao của lò ấp, dùng 2 quạt.

Back