gà bị liêt

• Thread starter nghiacmag
  • Ngày gửi
số là gà nhà mình vẩn ăn uống binh thường nhưng khong hiểu sao tự nhiên có 1con bi cà nhắc rồi nằm luôn nhung vẩn ăn uống bình thướng rồi trưa lại thêm 1con nửa cũng y như tình trang trước. gà không bi sốt.nhờ các bác chỉ cách phòng và tri bệnh

số là gà nhà mình vẩn ăn uống binh thường nhưng khong hiểu sao tự nhiên có 1con bi cà nhắc rồi nằm luôn nhung vẩn ăn uống bình thướng rồi trưa lại thêm 1con nửa cũng y như tình trang trước. gà không bi sốt.nhờ các bác chỉ cách phòng và tri bệnh
thực sự trường hơp của bác cũng làm phiền muộn của em những bệnh gây lên đau khớp và vẹo cổ
1 tụ huyết trùng, 2, ecoli , 3 do marek 4 newcaste 5 mycomphasmo..... v v.v.v
bác lên kểm tra thêm như gà ỉa phân màu gì có hen không
em thì chịu món này rồi thôi để các bác rành về thú y giúp bác nha

mình mới nuôi cũng có triệu chứng như vậy.Mới trưa mình cho ăn xong gà không bị sao nhưng tới chiều mình kiểm tra lại thì một con đã bị bại chân đi chỉ bằng khuỷu chân thôi,nhưng chỉ có một con.Mình không hiểu bị sao cả mong các bác tư vấn giúp mình

Gà của bạn không nói bao nhiêu ngày tuổi? Có làm vaccine gì không?
Phân có màu gì? Để được tư vấn chính xác nhé!B)

ah.các bác tư vấn cho gà mình nhé.gà mình được 1 tháng tuổi rồi.phân gà đi phân sáp.Mình đã làm vaccin đầy đủ(nhưng do lần đầu làm nên mình cũng không biết hiệu quả như thế nào nữa)

ah.các bác tư vấn cho gà mình nhé.gà mình được 1 tháng tuổi rồi.phân gà đi phân sáp.Mình đã làm vaccin đầy đủ(nhưng do lần đầu làm nên mình cũng không biết hiệu quả như thế nào nữa)

gà đi phân sáp màu socola thì bạn phải phòng ngay bện cầu trùng, gà bị bại liệt có nhiều nguyên nhân, nhưng nguyên nhân chủ yếu bị nhiễm Bệnh mycoplasma, bạn đọc thêm về bệnh này nhé, và điều quan trọng nhất là vệ sinh chuồng trại, phun thuốc khử trùng tiêu độc nhé!

Last edited by a moderator:
Gà của bạn không nói bao nhiêu ngày tuổi? Có làm vaccine gì không?
Phân có màu gì? Để được tư vấn chính xác nhé!B)
ga minh lam vaccine day du. ga duoc 42 ngay tuoi.
truoc 1 ngay luc lam vaccine tu huyet trung da bi 2 con, sao lam vaccine bi them 1 con.
con dau tien thi bi liet nam mot cho nhung van an va uong, 2con ke thi di ca nhac cung an uong binh thuong

gà đi phân sáp màu socola thì bạn phải phòng ngay bện cầu trùng, gà bị bại liệt có nhiều nguyên nhân, nhưng nguyên nhân chủ yếu bị nhiễm Bệnh mycoplasma, bạn đọc thêm về bệnh này nhé, và điều quan trọng nhất là vệ sinh chuồng trại, phun thuốc khử trùng tiêu độc nhé!

Trường hợp thức ăn của gà nhiều đạm quá cũng gây nên việc gà bị phân sáp màu cà phê sữa! các bạn lưu ý nhé. Mình cũng xin nói thêm là việc chọn loại cám phù hợp với dòng giống, độ tuổi gà cũng rất quan trọng.

Nếu bạn tiêm vacin new- cat- xơn quá liều cũng làm gà bị liệt đấy. đàn gà trước em nuôi sau khi làm vacin new xong khoảng 1 tuàn sau thấy có mấy con bị liệt, tưởng mác bệnh marek nhưng ko phải. hổi ra mới biết là do mình làm vacin quá liều. bác kiểm tra xem gà nhà bác có làm vacin nào quá liều ko nhé.

Nếu bạn tiêm vacin new- cat- xơn quá liều cũng làm gà bị liệt đấy. đàn gà trước em nuôi sau khi làm vacin new xong khoảng 1 tuàn sau thấy có mấy con bị liệt, tưởng mác bệnh marek nhưng ko phải. hổi ra mới biết là do mình làm vacin quá liều. bác kiểm tra xem gà nhà bác có làm vacin nào quá liều ko nhé.
Khi tiêm vaccine newcatsle thì không hẳn quá liều mới bị liệt đâu mà vốn dĩ nó vẫn có tỷ lệ bị liệt khi tiêm đúng liều rồi. Nếu các bạn muốn hạn chế tỷ lệ liệt hãy quan tâm đến vaccine Myvac ND "S" của MVP-Malaysia nhé. Vaccine nhũ dầu thì ít bị liệt hơn.

trước đó gà bị liệt minh làm vacxine Gumboro khoảng 5 ngày sao thi gà bi tinh trang liệt. các bác co cách gì tri cho mấy em nó không? nhìn mấy em nó cà nhắc thấy mà tội.
sáng nay lại them 4 em đi cà nhắc nửa rồi. nhơ các bác giúp đở dùm

Nếu làm vacin gumbro thi chắc là ko làm gà bị liệt rồi. bạn phải tìm nguyên nhân khác thôi. thường thì gà bị bệnh marek dẫn đến liệt . bạn thư tìm hiểu về bệnh marek xem , xem gà cua ban có biểu hiện giống bệnh đó ko?

Chào bác, bác nên cho toàn đàn uống vitamin tổng hợp xuyên suốt trong giai đoạn làm vaccine, nếu do thiêu vitamin E thì gà vẫn có thể bị bại đó. Bác cho uống thêm amox liều 50mg/kg P trong 3 ngày nhe!

Đôi lời!

Chào bác, bác nên cho toàn đàn uống vitamin tổng hợp xuyên suốt trong giai đoạn làm vaccine, nếu do thiêu vitamin E thì gà vẫn có thể bị bại đó. Bác cho uống thêm amox liều 50mg/kg P trong 3 ngày nhe!

Đôi lời!
ngay nao minh cũng cho uống vitamin va điện giải het. chỉ có môt căn bệnh sao lai nhiều nguyên nhân quá chừng

ga minh lam vaccine day du. ga duoc 42 ngay tuoi.
truoc 1 ngay luc lam vaccine tu huyet trung da bi 2 con, sao lam vaccine bi them 1 con.
con dau tien thi bi liet nam mot cho nhung van an va uong, 2con ke thi di ca nhac cung an uong binh thuong

Đàn gà của bạn vẫn thiếu thông tin nên mọi người khó tư vấn chính xác cho bạn. Bạn cung cấp thêm như bạn nuôi số lượng bao nhiêu? gà nuôi thả hay nhốt? Bạn có bổ xung thường xuyên vitamin và khoáng cho gà ko? mọi người phải biết thêm những thông tin đó để sàng lọc nguyên nhân cho bạn. Các bạn lưu ý về việc theo dõi các biểu hiện về hô hấp, ban ngày gà ăn, chơi, vận động, nên rất ồn ào,khiến ta khó phát hiện. Tốt nhất là buổi tối khi gà đã ngủ yên, im ắng ta mới nhẹ nhàng đến gần nghe ngóng, làm như vậy thì ở những đàn vừa mới xuất hiện dấu hiệu hen, 1-2 con bị ta cũng nắm đc. Nếu việc vài con bị liệt mà ko phải nguyên nhân do nuôi dưỡng thì do bệnh, việc kết luận là bệnh gì cần nắm đc nhiều thông tin cơ bản.

Đàn gà của bạn vẫn thiếu thông tin nên mọi người khó tư vấn chính xác cho bạn. Bạn cung cấp thêm như bạn nuôi số lượng bao nhiêu? gà nuôi thả hay nhốt? Bạn có bổ xung thường xuyên vitamin và khoáng cho gà ko? mọi người phải biết thêm những thông tin đó để sàng lọc nguyên nhân cho bạn. Các bạn lưu ý về việc theo dõi các biểu hiện về hô hấp, ban ngày gà ăn, chơi, vận động, nên rất ồn ào,khiến ta khó phát hiện. Tốt nhất là buổi tối khi gà đã ngủ yên, im ắng ta mới nhẹ nhàng đến gần nghe ngóng, làm như vậy thì ở những đàn vừa mới xuất hiện dấu hiệu hen, 1-2 con bị ta cũng nắm đc. Nếu việc vài con bị liệt mà ko phải nguyên nhân do nuôi dưỡng thì do bệnh, việc kết luận là bệnh gì cần nắm đc nhiều thông tin cơ bản.
khoảng 60m2 nuôi 400 gà ta . 15m2 cho ga ngủ có mái che. dưới nền gà ngủ có lót trấu.vacxin đã lam đủ chỉ thiếu làm đợt 2 h5n1 nua là đủ.trước 1ngày khi lam vacxin gumboro mà bị 1con,làm vacxin song gà bị thêm 3con nữa nhung 3con sao đi cà nhắc chứ không phải như con trước nằm liêt 2chân luôn nhưng ga bị vẩn ăn uống binh thường. moi ngay ga bị 1 tới 3con nhu vậy.nhốt riêng mấy em đó ra thi phân binh thường.

khoảng 60m2 nuôi 400 gà ta . 15m2 cho ga ngủ có mái che. dưới nền gà ngủ có lót trấu.vacxin đã lam đủ chỉ thiếu làm đợt 2 h5n1 nua là đủ.trước 1ngày khi lam vacxin gumboro mà bị 1con,làm vacxin song gà bị thêm 3con nữa nhung 3con sao đi cà nhắc chứ không phải như con trước nằm liêt 2chân luôn nhưng ga bị vẩn ăn uống binh thường. moi ngay ga bị 1 tới 3con nhu vậy.nhốt riêng mấy em đó ra thi phân binh thường.

Có một số loại bệnh làm cho gà có triệu chứng viêm khớp, nhưng đàn gà của bạn ko hen thở, phân bình thường, ăn uống bình thường chứng tỏ ko có gì đáng ngại. Nếu có thể bạn nên mở rộng diện tích sân chơi cho gà, bổ xung một loại vitamin+"khoáng", trộn thức ăn hoặc pha nước uống 1 loại kháng sinh tốt nào đó trong vòng 3-4 hôm cho gà, dần dần bệnh sẽ khỏi. Theo dõi nếu có gì mới lại chia sẻ nhé!

gà bij liệt

Với những biểu hiện trên gà nhà bạn đã bị bệnh cầu trùng chứ không phải do vaccine gì cả. Cầu trùng cũng gây bại liệt và ăn uống bình thường. Bạn dùng thuốc cầu trùng cộng với amoxin 20 % gà nhà bạn sẽ khoẻ ngay lưu ý cần bổ sung thêm khoáng nhe. Chúc bạn thành công!

Last edited by a moderator:
đàn gà nhà mình nuôi trong diện tích khoảng 19m2 có lốt đệm sinh học và phun khử trùng và cho uống điện giải, vitamin thường xuyên. số lượng là 190 con mình đã chủng các loại vx nhỏ lacota ngày thứ 5 và ngày thứ 20, nhỏ gumboro ngày thứ 12 tiêm tụ huyết trùng ngày thứ 34, tiêm newcatxon ngày thứ 40. gà mình bây giờ đã 53 ngày tuổi, tối qua mình phát hiện có 1 con bị chết không rõ nguyên nhân sáng nay ra thấy 1 con bị liệt đi bằng gối 1 con tập tễnh cả 2 con ăn uống bình thường phân lúc màu đỏ (không phải phân cà phê) lúc lại bình thường nhờ các bạn chỉ dùm mình nguyên nhân là do bệnh gì và cách điều trị ra sao

Back