Hỏi đáp Gà bỏ ăn, chết rải rác

• Thread starter dangpham96
  • Ngày gửi
Em có nuôi 100 gà mái ta 22tuần tuổi nhưng gần 10 ngày nay gà bị chết rải rác. Chết gần 10 ccconròi
(. Gà có biểu hiện bỏ ăn đi phân xanh mùi rất hôi, nhắm mắt, mào nhợt nhạt mất máu,. Mổ ra thấy gan với thận, manh tràng sưng to gấp đôi bình thường. Ngoài ra không còn biểu hiện j khác. Đã dùng nhiều thuốc nhưng k khỏi .e đâu đầu quá các bác ak

Với lại gà ốm rất nhanh khi chết sờ vào toàn xương
Bác phải vệ sinh chuồng trại đi. Cho uống thuốc đặc trị phân xanh phân trắng. Và phải bổ sung thêm vitamin khoáng chất cho gà. Gà bị gầy gò là do đi ngoài mất nước nhiều. E k biết nhiều cũng đang nuôi lứa đầu. Có gì sai mong bác thông cảm

Bạn gọi gấp lên chương trình hãy hỏi để biết trên kênh 3NTV. Mình hay xem nhưng không quan tâm đến con gà nên ko ghi chép lại. Tg từ 8-9h tối

Bạn coi gà có hay ra nắng nằm không,mặc dù đang bị sốt? Bạn cho uống kháng sinh trị cái gì rồi. Gan sưng nhưng có dấu hiệu bất thường gì ko? Con nào chết bạn cũng mổ hay sao?. Còn dạ dày ruột manh tràng,tim,lách?. Gà có sốt ko,xuất huyết cơ đùi ko?. Như ecoli nó cũng sưng gan thận ak. Dùng nhiều thuốc liệu trình như thế nào? Bữa nay uống cầu trùng,ngày mai uống crd, mốt uống bạch lỵ ak. Chứ 10 ngày thì nếu đúng liệu trình thì mới dc có 2 bệnh. Bạn cho uống thuốc gì bao nhiêu ngày?còn nói như bạn không hình ảnh cũng khó giải quyết,triệu chứng chắc còn mà bạn chưa biết vd: gà mổ nhưng ko trúng thức ăn chẳng hạnv.v. Mình chỉ đóng góp ý kiến như zậy thôi. Chứ dạo này ko anh thấy mấy anh cao nhân xuất hiện!! Hình như mấy ảnh bỏ chăn nuôi chuyển qua buôn bán hết rồi sao ak!!! P/s bạn coi giùm mình túi fabricius có sưng to ko!!Trường hợp chỉ có u ở gan và lách đều sưng rất to thì ta phải tìm thêm khối u ở các cơ quan khác, đồng thời cắt khối u ra để phân biệt.

Last edited by a moderator:
Bạn coi gà có hay ra nắng nằm không,mặc dù đang bị sốt? Bạn cho uống kháng sinh trị cái gì rồi. Gan sưng nhưng có dấu hiệu bất thường gì ko? Con nào chết bạn cũng mổ hay sao?. Còn dạ dày ruột manh tràng,tim,lách?. Gà có sốt ko,xuất huyết cơ đùi ko?. Như ecoli nó cũng sưng gan thận ak. Dùng nhiều thuốc liệu trình như thế nào? Bữa nay uống cầu trùng,ngày mai uống crd, mốt uống bạch lỵ ak. Chứ 10 ngày thì nếu đúng liệu trình thì mới dc có 2 bệnh. Bạn cho uống thuốc gì bao nhiêu ngày?còn nói như bạn không hình ảnh cũng khó giải quyết,triệu chứng chắc còn mà bạn chưa biết vd: gà mổ nhưng ko trúng thức ăn chẳng hạnv.v. Mình chỉ đóng góp ý kiến như zậy thôi. Chứ dạo này ko anh thấy mấy anh cao nhân xuất hiện!! Hình như mấy ảnh bỏ chăn nuôi chuyển qua buôn bán hết rồi sao ak!!! P/s bạn coi giùm mình túi fabricius có sưng to ko!!Trường hợp chỉ có u ở gan và lách đều sưng rất to thì ta phải tìm thêm khối u ở các cơ quan khác, đồng thời cắt khối u ra để phân biệt.
Em đã cho uống ampi coli 7 ngày liền nhưng k đỡ, rồi ra quầy thuốc thí y họ ns là đầu đen vs tụ huyeêt trùng. Cho uóng 5 ngày rồi gà vẫn chết. Gà k sốt. K xuất huyết đùi . Biểu hiện đặc trueng nhất là đứng nhắm mắt di chuyển chậm chạp k ăn uống. Tổng thể đàn rất lanh lợi. Chỉ con nào mắt bệnh 1_2ngayd thì chết. Nó chết rải rát như kiểu bị mất cắp ý

Bạn chọn con bệnh ra ở riêng, sát trùng chuồng trại đi bạn.mạnh tay, bạn chôn rải vôi con bệnh hết đi, đừng tiếc. Bệnh nào thì cũng chủ yếu là kháng sinh + thuốc trợ lực. Nhà chồng mình lúc trước bị chết cả đàn, chỉ con nào có sức mới vượt qua được. Bệnh thường xuất hiện khi thời tiết thất thường

Em có nuôi 100 gà mái ta 22tuần tuổi nhưng gần 10 ngày nay gà bị chết rải rác. Chết gần 10 ccconròi
(. Gà có biểu hiện bỏ ăn đi phân xanh mùi rất hôi, nhắm mắt, mào nhợt nhạt mất máu,. Mổ ra thấy gan với thận, manh tràng sưng to gấp đôi bình thường. Ngoài ra không còn biểu hiện j khác. Đã dùng nhiều thuốc nhưng k khỏi .e đâu đầu quá các bác ak
Em đã cho uống ampi coli 7 ngày liền nhưng k đỡ, rồi ra quầy thuốc thí y họ ns là đầu đen vs tụ huyeêt trùng. Cho uóng 5 ngày rồi gà vẫn chết. Gà k sốt. K xuất huyết đùi . Biểu hiện đặc trueng nhất là đứng nhắm mắt di chuyển chậm chạp k ăn uống. Tổng thể đàn rất lanh lợi. Chỉ con nào mắt bệnh 1_2ngayd thì chết. Nó chết rải rát như kiểu bị mất cắp ý
Đã loại được đầu đen,ecoli, còn tụ huyết trùng thì triệu chứng ko giống. Mình xin mạo muội xin chia sẽ là ung thư luco là rất cao.

Bạn kiểm tra dùm mình túi fabricius có sưng to ko? Gan bạn cắt làm đôi coi vết cắt đó có màu đồng đều,hơi ướt.ko có xuất huyết hay hoại tử
Bệnh này không có thuốc đặc trị nha. Con nào gầy ốm là loại thải . Ko cần cách li.
Chuồng trại bạn vệ sinh sạch sẽ. Xịt thuốc sát trùng 2 lần/tuần. Cho gà uống thuốc trợ sức trợ lực.
Đừng tiếc gà bệnh nhá. Cái này nó lây là chết 100%.
Hy vọng gà bạn sẽ mong chóng bình phục.
Gà giống rat khó nuôi. Ko dễ như ng khác nghi khi nuôi số lượng lớn. Thân chào bạn

Sáng nay ngủ dậy lại phát hiện chết thêm 1 con mổ thử thấy giống như mọi con khác thì phát hiện thêm ở mặt dưới lá gan có khối u to bằng ngón tay út , kèm 1 quả trứng có vỏ vôi mắt kẹt ở ruột làm ruột hoại tử hoàn toàn. Em định chụp cho mn xem nhưng bố em không biết nên đem đi tiêu hủy mất.

Sáng nay ***̉ dậy lại phát hiện chết thêm 1 con mổ thử thấy giống như mọi con khác thì phát hiện thêm ở mặt dưới lá gan có khối u to bằng ngón tay út , kèm 1 quả trứng có vỏ vôi mắt kẹt ở ruột làm ruột hoại tử hoàn toàn. Em định chụp cho mn xem nhưng bố em không biết nên đem đi tiêu hủy mất.
Nếu có bã đậu ở ruột là bệnh đầu đen. còn túi fa nó nằm sát hậu môn ak. Ko có hình cũng kho biết.marek và lơco là hai bệnh gây nên khối u. Nhưng cả hai đều không có thuốc đặc trị.con nào bệnh ốm, đều phải loại thải. Bạn cứ vệ sinh sát trùng uống thuốc trợ sức trợ lực chỉ có cách này có mới thể cứu vớt bầy gà của bạn, tốt nhất là thay đệm lót chuồng, ổ đẻ. Pha thuốc sát trùng với liều chuồng trại có dịch cho thuốc nó nặng tí.không ảnh hưởng tới gà đâu,yên tâm đi

Vâng. em dùng thuốc trợ sức trợ lực cchocả đàn, h đã ổn rrồi ạk.

Vâng. em dùng thuốc trợ sức trợ lực cchocả đàn, h đã ổn rrồi ạk.
Có nhiều bệnh rất dễ trị,đơn giản nhưng quan trọng là phải đoán đúng bệnh. Đôi khi không biết cho uống kháng sinh làm yếu gà mất sức đề kháng bệnh càng ngày càng nặng mà vẫn không khỏi. Sau này tốt nhất là mỗi tuần vệ sinh sát trùng ít nhất một lần nhé.

Bài viết có nội dung tương tự
  • Hỏi :bồ câu chết nhiều
    • Thread starter channuoikholam
    • Ngày gửi
  • Hướng dẫn cách cắt mỏ gà ta
    • Thread starter GA TA PHUNG DAU SON
    • Ngày gửi
  • Gà bị khò khè
    • Thread starter Dũng bồ câu
    • Ngày gửi
  • CÁCH PHÒNG CHỐNG NEWCATSLE Ở GÀ TA
    • Thread starter GA TA PHUNG DAU SON