Hỏi đáp Gà chết hàng loạt!mọi người giúp em với!!

• Thread starter HoanVt
  • Ngày gửi
Nhà em có 1 bầy gà 100c.đc 1 tháng tuổi rồi!hôm nay đột nhiên chết 5con(ngày hôm trước rất khỏe),những con còn lại thấy chậm chạm,yếu hẳn,lông xù,thân mình rất nóng,lông dưới hậu môn có 1 số con dính phân,diều ko có thức ăn mà toàn nước,chân gà có vẻ khô cứng.Em bỏ bóng đèn vào thì tụi nó đứng sát vào.Đặc biệt dấu hiệu gà bệnh rất nhanh,buổi sáng nhìn gà vẫn bình thường,đến trưa gà bắt đầu yếu và chết.Mọi người có thể giúp em được không?hix

Cám ơn anh nhiều!để em dùng thử
à mà anh ơi!sáng nay em thấy có con đi phân có máu anh ak!
Gà bị Gumboro nên suy giảm miễn dịch dẫn tới hay ghép bệnh khác. Bạn mua thêm gói thuốc trị cầu trùng (mỗi ngày dùng 10g thôi) về cho uống cùng Amoxcoli uống sáng và chiều giữa 2 lần uống thuốc đó cho uống Para C + glucose !
thoi chết.
Ngừng ngay việc đánh kháng sinh đi bạn à.
Gà bạn 100% là đang bị Gumboro rồi đấy, đánh kháng sinh làm gà suy yếu thêm mà thoi.
Giờ tiêm ngay kháng thể Gumboro mỗi con 1ml cho uống vitamin và men tiêu hoá sau 3ngày là gà khoẻ liền.
Con nào bị quá nặng thì sẽ chết.
Tôi thấy các bạn chữa bệnh Gumboro mà chỉ chữa cho con khỏe thì phải !
Chúng ta nên hiểu một cách thấu đáo về nguyên tắc là : Gà bị bệnh Gum -->sốt cao -->Dùng hạ sốt + thuốc trợ sức. Nhưng do bệnh Gum làm suy giảm miễn dịch và sẽ ghép bệnh đầu tiên là E.coli vì vậy chúng ta cần dùng dùng kháng sinh để khống chế vi khuẩn (không nên dùng liều cao). Nếu ghép với cầu trùng (tiêu chảy ra máu tươi) thì cần + thuốc trị cầu trùng (lưu ý kết hợp thuốc) ....
Như bạn nói con nào nặng sẽ bị chết vậy đâu phải chữa bệnh mà chỉ đang phòng bệnh cho những con khỏe. ( Bạn nói tiêm kháng thể cho con nào yếu sẽ chết là do tiêm kháng thể vẫn còn lạnh mà con gà đang sốt cao gây sốc nhiệt -->chết)
Tôi đã chữa trong vòng 7 năm không biết bao nhiêu đàn gà mắc Gum mà còn ghép phức tạp như ghép cầu trùng, crd, niu cát sơn ... tùy từng trường hợp mà sử dụng kháng sinh cho hợp lý.
Kết luận: Trong điều trị bệnh Gumboro sử dụng một liều kháng sinh theo nhà sản xuất ghi trên bao bì + Thuốc hạ sốt có thể dùng gấp đôi + Thuốc trợ sức + Vitamin K

Last edited by a moderator:
thoi chết.
Ngừng ngay việc đánh kháng sinh đi bạn à.
Gà bạn 100% là đang bị Gumboro rồi đấy, đánh kháng sinh làm gà suy yếu thêm mà thoi.
Giờ tiêm ngay kháng thể Gumboro mỗi con 1ml cho uống vitamin và men tiêu hoá sau 3ngày là gà khoẻ liền.
Con nào bị quá nặng thì sẽ chết.
Mình cũng bị rồi và xử lý giống nguyên bác! thấy ổn.!
Bác chủ topic tham thảo và đọc thêm topic của bác Sanghuynh ấy! thấy khá hay và chuẩn.

Gà bị Gumboro nên suy giảm miễn dịch dẫn tới hay ghép bệnh khác. Bạn mua thêm gói thuốc trị cầu trùng (mỗi ngày dùng 10g thôi) về cho uống cùng Amoxcoli uống sáng và chiều giữa 2 lần uống thuốc đó cho uống Para C + glucose !

Chúng ta nên hiểu một cách thấu đáo về nguyên tắc là : Gà bị bệnh Gum -->sốt cao -->Dùng hạ sốt + thuốc trợ sức. Nhưng do bệnh Gum làm suy giảm miễn dịch và sẽ ghép bệnh đầu tiên là E.coli vì vậy chúng ta cần dùng dùng kháng sinh để khống chế vi khuẩn (không nên dùng liều cao). Nếu ghép với cầu trùng (tiêu chảy ra máu tươi) thì cần + thuốc trị cầu trùng (lưu ý kết hợp thuốc) ....
Như bạn nói con nào nặng sẽ bị chết vậy đâu phải chữa bệnh mà chỉ đang phòng bệnh cho những con khỏe. ( Bạn nói tiêm kháng thể cho con nào yếu sẽ chết là do tiêm kháng thể vẫn còn lạnh mà con gà đang sốt cao gây sốc nhiệt -->chết)
Tôi đã chữa trong vòng 7 năm không biết bao nhiêu đàn gà mắc Gum mà còn ghép phức tạp như ghép cầu trùng, crd, niu cát sơn ... tùy từng trường hợp mà sử dụng kháng sinh cho hợp lý.
Kết luận: Trong điều trị bệnh Gumboro sử dụng một liều kháng sinh theo nhà sản xuất ghi trên bao bì + Thuốc hạ sốt có thể dùng gấp đôi + Thuốc trợ sức + Vitamin K
Gà đang bệnh thế mình tiêm vacxin Gumboro lần 2 được không nhỉ?Gà em tiên Gum lần 1 rồi,Newscaste 2 lần rồi ạ,tiệm đậu mùa rồi.

tôi chữa bệnh gum 2 năm nay chưa bào giờ tiêm 1 cc kháng thể nào cả. ai mua thì bán chứ không bao giờ giới thiệu kháng thể

Gà đang bệnh thế mình tiêm vacxin Gumboro lần 2 được không nhỉ?Gà em tiên Gum lần 1 rồi,Newscaste 2 lần rồi ạ,tiệm đậu mùa rồi.

Chỉ tiêm kháng thể thôi! vì tính chất bệnh Gum khi đàn gà đã bị thì hầu như không mắc lại. Khi gà khỏe được 1 tuần trở ra thì tiêm vắc xin Niu cát sơn H1 chủng M tiêm dưới da cổ.

trời đất, ai từng trị đc và đúng bệnh thì vào giúp bạn ấy đi bà con, đừng đưa ra nhiều loại thuốc dễ bị rối, mình chưa gặp Gum nhưng theo mình thì đánh vào Sức đề kháng trước tiên, ở đây có thể là Vitamin và điện giải đó bạn

bệnh gum chỉ bị khi nuôi 1 đàn trên 100 con thôi, nuôi ít chưa gặp bệnh này bao giờ

cái sai lầm mà bạn mắc phải là phối hợp thuốc không đúng cách
có những loại kháng sinh nếu phối hợp đúng cách nâng cao hiệu quả điều trị rất hiệu quả
nhưng cũng có loại khi phối hợp lại phản tác dụng
nhất là vitamin c nếu không biết, thì tốt nhất là đừng trộn lẩn vào nhau
vớ nồng độ cao nó sẽ phá vở tất cả công dụng của kháng sinh
bản thân nó là acid ascorbic mà
cho em hoi neu minh dung khang sinh ...thi co the pha vitamin c vao chung duoc khong anh...vi co nhieu nguoi noi la vitamin c lam giam tac dung cua khang sinh ...nguoi thi keu pha chung vao ...minh khong hieu van de nay...cho em biet tin nha

theo quan điểm của tôi là không nên vì là acid
mà nồng độ thường là rất cao 5....10%
khi pha nó dễ dàng bị kết tủa ngay, nên không còn tác dụng của kháng sinh nữa
mà ta cần đạt nồng độ cao trong máu để điều trị bệnh

Cách kiểm tra xem thuốc có pha lẫn với nhau được không ?
Chúng ta ko biết là có pha chung các loại thuốc được hay không thì ta lấy mỗi loại một ít pha thử nếu thấy dung dịch đồng nhất thì là dùng chung được còn thất kết tủa (dung dịch đục lại như sữa, hoặc như óc đậu) thì ta dùng riêng. Áp dụng cho cả thuốc uống và thuốc tiêm.
Nếu là thuốc uống thì ta pha chung với nước sạch, thuốc tiêm dạng dung dịch ta hút chung vào 1 xi lanh mỗi loại 1 ít và kiểm tra

Back