Gà chết nhiều. Buồn

• Thread starter hoanghai2002
  • Ngày gửi
Hôm thứ 6 tuần trước mình mua 300 gà trống của trại gà Việt Cường - Đông Anh dự định nuôi để tết bán. Hôm đầu về chết mất 5 con, hôm sau 8 con, từ hôm thứ 3 đến nay mỗi hôm chết khoảng hơn 20 con. Khi mình nhờ thằng em làm bác sĩ thú y xem cho. Mỗi con một loại bệnh khác nhau, nó bảo là do mình mua giống không đảm bảo bị bệnh từ gà mẹ truyền sang và lòng đỏ không tiêu hết( thằng em làm ở xí nghiệp thuốc thú y Trung Ương - học ở khoa thú y DDHNN1 bằng giỏi). Mình cho uống thuốc thằng em đua cho nhưng gà uống rất ít nước, còn khoảng hơn trăm con mà tính ra cả ngày uống không hết 1lit. Ai có kinh nghiệm chỉ chút ít kinh nghiệm. Ai có gà ta giống cho mình xin SĐT mình muốn mua 300 con về nuôi. SĐT: 0946867113 mail: hoangtranthe@yahoo.com

Bạn có thể cung cấp các triệu chứng của gà...chứ nói chung chung thế sao giúp bạn được.....gà của bạn có sù lông đầu không, đứng ngủ không hay chân có khô không vv . Vì mới mua về mà chết nhiều như vậy ngoài yếu tố con giống còn có yếu tố con người nữa đó bạn

Bạn nên xem lại khâu úm gà, đây là khâu quan trọng để quyết định thắng bại, nhiều khi gà giống chất lượng mà bạn mua về nuôi úm không kỷ thì tỉ lệ chết sẽ rất cao.
Thường gà không tiêu lòng đỏ mua về hôm trước hôm sau là chết ngắt liền.

Bạn có thể cung cấp các triệu chứng của gà...chứ nói chung chung thế sao giúp bạn được.....gà của bạn có sù lông đầu không, đứng ngủ không hay chân có khô không vv . Vì mới mua về mà chết nhiều như vậy ngoài yếu tố con giống còn có yếu tố con người nữa đó bạn
gà nhà mình có 1 con trong giai đoạn úm 4 ngày có biểu hiện, ủ rũ xù lông đầu, đứng ngủ, bỏ ăn, phân chưa rõ. bạn có thể đoán bệnh giúp mình? có thể chia sẻ thêm trong giai đoạn úm 1-15 ngày gà con thường bệnh gì nhất.
cảm ơn trước nhé.

Đàn gà của tôi tháng trước khi mua về khỏe mạnh nhưng về hai hôm gà không ăn uống ủ rũ đứng gục đầu. Xù lông gáy......nguyên nhân do tôi úm thiếu nhiệt vào lúc giao mùa, cung cấp không đủ máng nước để cho gà uống.....nên chúng không tìm được nước và thức ăn.....khoảng 10% bị khô chân và chết....số còn lại chậm phát triển hơn các đàn khác khoảng 15ngày ......tôi nghĩ bban nên xem lsụ khâu úm gà....lưu ý .....cái bạn cho là đúng và đủ thì con gà con chưa chắc đã đủ.....vấn đề bạn cần tìm hiểu xem gà con cần gì để đáp ứng....vài lời góp ý...thân

Mình úm gà quây bằng bạt xung quanh khoảng 9m2, chiều cao 2m, phía trên mình giăng bằng lưới đen để cho thoáng khí và gió không lùa vào. Chấu dày khoảng 8cm, dùng 2 bóng hồng ngoại 250w 01 bóng compaq. Mấy hôm rét mình tăng thêm 01 bóng hồng ngoại 100w nữa. Về vacxin mình mới nhỏ Lasota 01 lần vào ngày thứ 3. từ hôm gà bị chết nhiều nên mình không dùng Gum vì gà đang ốm. Gà mình cho uống các loại thuốc sau: Kháng sinh phổ rộng dạng bột, kháng sinh phòng ecoli dạng nước, Gluco K+C, Bổ gan thận. Hôm nay chết 16 con, khi mỏ ra khám thì có con bị viêm túi khí, con thì phổi bị nốt trắng, có con gan có nốt. có con thì bị xuất huyết dạng bị Newcatson. Những con chết có con bị đi ỉa phân trắng, con không. Hôm nay mình mua Kháng thể về cho mỗi con uống 0,5ml ( bắt từng con cho uống trực tiếp). Gà gần chết biểu hiện, rất yếu, nằm hai chân duỗi ra sau, hai cánh thì xòe ra, có con thì đứng gục đầu hai mắt nhắm. không biết ngày mai thế nào. Nhờ các cao nhân có kinh nghiệm giúp đỡ.

Mình úm gà quây bằng bạt xung quanh khoảng 9m2, chiều cao 2m, phía trên mình giăng bằng lưới đen để cho thoáng khí và gió không lùa vào. Chấu dày khoảng 8cm, dùng 2 bóng hồng ngoại 250w 01 bóng compaq. Mấy hôm rét mình tăng thêm 01 bóng hồng ngoại 100w nữa. Về vacxin mình mới nhỏ Lasota 01 lần vào ngày thứ 3. từ hôm gà bị chết nhiều nên mình không dùng Gum vì gà đang ốm. Gà mình cho uống các loại thuốc sau: Kháng sinh phổ rộng dạng bột, kháng sinh phòng ecoli dạng nước, Gluco K+C, Bổ gan thận. Hôm nay chết 16 con, khi mỏ ra khám thì có con bị viêm túi khí, con thì phổi bị nốt trắng, có con gan có nốt. có con thì bị xuất huyết dạng bị Newcatson. Những con chết có con bị đi ỉa phân trắng, con không. Hôm nay mình mua Kháng thể về cho mỗi con uống 0,5ml ( bắt từng con cho uống trực tiếp). Gà gần chết biểu hiện, rất yếu, nằm hai chân duỗi ra sau, hai cánh thì xòe ra, có con thì đứng gục đầu hai mắt nhắm. không biết ngày mai thế nào. Nhờ các cao nhân có kinh nghiệm giúp đỡ.
khThéo nhứ những giố bán nói

Đàn gà của tôi tháng trước khi mua về khỏe mạnh nhưng về hai hôm gà không ăn uống ủ rũ đứng gục đầu. Xù lông gáy......nguyên nhân do tôi úm thiếu nhiệt vào lúc giao mùa, cung cấp không đủ máng nước để cho gà uống.....nên chúng không tìm được nước và thức ăn.....khoảng 10% bị khô chân và chết....số còn lại chậm phát triển hơn các đàn khác khoảng 15ngày ......tôi nghĩ bban nên xem lsụ khâu úm gà....lưu ý .....cái bạn cho là đúng và đủ thì con gà con chưa chắc đã đủ.....vấn đề bạn cần tìm hiểu xem gà con cần gì để đáp ứng....vài lời góp ý...thân
theo như những gì bạn nói thì việc làm chuồng úm chưa đúng lắm......300con mà rộng 9m2 và cao hai mét dùng ba bóng hồng ngoại .....nó giống như bạn để cái lò sưởi ấm ở giữa sân.....bạn nên làm khoảng 4m2 dùng hai bóng hồng ngoại và một bóng chiếu sáng.....trần bạt hạ xuống cao70cm mới có nhiệt......ngoài ra bạn cần xem lại chỗ.cung cấp giống nhé......nên mua một cái nhiệt kế đặt ở góc xa nguồn nhiệt nhất ....cao hơn nền trấu khoảng 30cm thấy nhiệt độ báo 30độ là ôk.....con nếu chưa đủ bạn biết phải làm gì rồi chứ.....thân

300em còn nhỏ thì 3m2 được rồi..thêm 3bóng 75w nữa,diện tích nhỏ thì giữ nhiệt nhiều..gà lớn dần ta nới vây,tăng giảm nhiệt độ thì bạn cũng biết rồi..nâng hạ bóng đèn thôi..nên che bạc 2phần ở trên..trưa nắng ta nâng bạc lên cho thông thoáng..úm gà rất quan trọng bạn nên tìm hiểu thêm

300em còn nhỏ thì 3m2 được rồi..thêm 3bóng 75w nữa,diện tích nhỏ thì giữ nhiệt nhiều..gà lớn dần ta nới vây,tăng giảm nhiệt độ thì bạn cũng biết rồi..nâng hạ bóng đèn thôi..nên che bạc 2phần ở trên..trưa nắng ta nâng bạc lên cho thông thoáng..úm gà rất quan trọng bạn nên tìm hiểu thêm

3m2 mà úm 3 bong 75w
không sợ có gà nướng ăn sao...
và cũng không nên'''''

3m2 mà úm 3 bong 75w
không sợ có gà nướng ăn sao...
và cũng không nên'''''
Ngoài Bắc mùa này về đêm trời lạnh như vậy mới đủ nhiệt....như tôi đang úm 4 m2 dùng máy sưởi 400w và một bóng thắp sáng nhiệt độ mới ok.....ban ngày chúng có hơi há miệng thở chút xíu...conô về đêm là vừa ...

Ngoài Bắc mùa này về đêm trời lạnh như vậy mới đủ nhiệt....như tôi đang úm 4 m2 dùng máy sưởi 400w và một bóng thắp sáng nhiệt độ mới ok.....ban ngày chúng có hơi há miệng thở chút xíu...conô về đêm là vừa ...

nhiệt ngoài đó giờ thấp quá sao
mình úm 1 bóng 60w cho 4m2
thấy đủ nhiệt gà ok ăn uống chạy nhảy vui đùa thỏa thích

vài hình ảnh về khu úm của mình
nhiệt ngoài đó giờ thấp quá sao
mình úm 1 bóng 60w cho 4m2
thấy đủ nhiệt gà ok ăn uống chạy nhảy vui đùa thỏa thích

Mùa này chênh lệch nhiệt độ giữa ban ngày và đêm khoảng 10-15độ mà gà con chưa thể điều chỉnh được thân nhiệt nên cứ giữ ổn định nhiệt độ là an toàn nhất.....kể ra cũng hơi tốn điện một chút nhưng gà sau này phát triển tốt hơn.....trong a như vậy thì lời tiền điện quá rồi....

gà 7 ngày tuổi, 8h sáng mình đã thay bằng bóng compak 8w
chiều 5h đổi sang bóng tròn 60w
gà 15 ngày tuổi hoàn toàn bóng compak

Back