Gà con bị bệnh, em cần giúp đỡ ạ

• Thread starter Quách Phụng Hiếu
  • Ngày gửi
Dạ em chào anh/chị, anh/chị có thễ tư vấn bệnh đàn gà nhà em không ạ :( , 2 ngày nay đàn gà con 1 tháng đang úm bị sốt cao, sờ vào nóng lắm, 2 mắt nhắm lại, không ăn uống gì, phân thì hơi loãng, không co màu sáp hay trắng,đèn úm bắt 24/24 hiện giờ em nên xài thuốc gì đễ chữa vậy anh/chị, em có bỗ sung vitamin cho nó thôi, mong anh/chị giúp đỡ, em cãm ơn

Bị bao nhiêu % trên tổng số đàn rồi. Đã làm vacxin gì? Bạn ko nói rõ chỉ từng đó dấu hiệu chưa đủ bắt bệnh. Nghi bị gum. Nếu xệ cánh chân khô thì newcastle trước tiên cho uống thuốc có thành phần paracetamol hạ sốt cái đã, kèm điện giải. Sau tiêm kháng thể gum 2cc mỗi con cách ngày tiêm lần tiên 2 lần Nếu tiêm 3 lần càng tốt, sau khi tiêm xong liều đầu tiên 1 ngày những con vẫn quá yếu mà không thấy khỏe hơn nên loại, không nên tiêm tiếp chỉ phí thuốc . Sau cho uống 1 số kháng sinh phổ rộng phòng 1 số bệnh phụ nhiễm như ecoli bạch lỵ cầu trùng crd.. chỉ cần 1 hoặc 2 loại kháng sinh phổ rộng là đủ phòng những bệnh này cho uống trong 5 ngày.sau đó uống vitamin khoáng Men tiêu hóa trong 2 tuần. Lưu ý tách riêng những con bệnh.
Thời tiết thay đổi tránh gió lùa và nhiệt độ úm ko đủ, nhất về ban đêm

Bị bao nhiêu % trên tổng số đàn rồi. Đã làm vacxin gì? Bạn ko nói rõ chỉ từng đó dấu hiệu chưa đủ bắt bệnh. Nghi bị gum. Nếu xệ cánh chân khô thì newcastle trước tiên cho uống thuốc có thành phần paracetamol hạ sốt cái đã, kèm điện giải. Sau tiêm kháng thể gum 2cc mỗi con cách ngày tiêm lần tiên 2 lần Nếu tiêm 3 lần càng tốt, sau khi tiêm xong liều đầu tiên 1 ngày những con vẫn quá yếu mà không thấy khỏe hơn nên loại, không nên tiêm tiếp chỉ phí thuốc . Sau cho uống 1 số kháng sinh phổ rộng phòng 1 số bệnh phụ nhiễm như ecoli bạch lỵ cầu trùng crd.. chỉ cần 1 hoặc 2 loại kháng sinh phổ rộng là đủ phòng những bệnh này cho uống trong 5 ngày.sau đó uống vitamin khoáng Men tiêu hóa trong 2 tuần. Lưu ý tách riêng những con bệnh.
Thời tiết thay đổi tránh gió lùa và nhiệt độ úm ko đủ, nhất về ban đêm
Gà bị 20% số đàn rồi anh ạ, em đã làm lasota, gum, new hết rồi , e đang nghi nó bị tụ huyết trùng, bây giờ nó nhắm 2 mắt không ăn uống được gì hết, mấy con yếu quá e loại rồi :(

Tụ huyết trùng gà mới 1 tháng tuổi lại đang chế độ úm chưa thể bị được đâu...bạn cứ cho hạ sốt đi đã nhanh kẻo muộn..

Tụ huyết trùng gà mới 1 tháng tuổi lại đang chế độ úm chưa thể bị được đâu...bạn cứ cho hạ sốt đi đã nhanh kẻo muộn..
có phải bạn là Tiếp , ở Bình Dương mà bữa trước dt hỏi mua gà con phải hok ?

Hi bạn!
Với những thông tin trên thì...hok bắt bệnh được luôn. Văc xin tuân thủ nghiêm ngặt, lại chưa thả ra vườn.
Tạm thời hạ sốt và bổ sung VTM C thôi.
Chỉ lưu ý, mùa này chưa có lạnh lắm. Nếu ở trong Nam thì sưởi 24/24 hok cần thiết nữa. Từ ngày 15 trở đi, tắt dần đèn vào buổi trưa, mở bạt thông thoáng phía trên nhưng đảm bảo chân chuồng úm vẫn kín không bị gió lùa.

Last edited by a moderator:
Hi bạn!
Với những thông tin trên thì...hok bắt bệnh được luôn. Văc xin tuân thủ nghiêm ngặt, lại chưa thả ra vườn.
Tạm thời hạ sốt và bổ sung VTM C thôi.
Chỉ lưu ý, mùa này chưa có lạnh lắm. Nếu ở trong Nam thì sưởi 24/24 hok cần thiết nữa. Từ ngày 15 trở đi, tắt dần đèn vào buổi trưa, mở bạt thông thoáng phía trên nhưng đảm bảo chân chuồng úm vẫn kín không bị gió lùa.
hjx sao chuyên gia nào cũng kêu xài vitamin không vậy chị,2 ngày nay em có dùng vitamin với hạ sốt rồi, chũ yếu em muốn biết bệnh gì đễ sau này rút kinh nghiệm vậy ,nhưng sáng nay gà vẫn không chịu ăn với 2 mắt nhắm nghiền nằm 1 chỗ, vì giao mùa nên em úm kỹ chút, đễ buỗi trưa em mỡ cho thoáng như chị nói vậy.em có dùng thêm kháng sinh nên tới tối nay gà cũng khõe dần rồi, cám ơn chị nhé
Nghi là Gum. Bạn mổ thử xem có phải hok. Trc mắt cứ hạ sốt và phục hồi thể trạng gà = các loại VTM. Cùng tiêm KTG. làm như bạn Tiếp bảo đó.
Mỗ ra gà không bị sưng thận à a, vs đít nó không co giật, túi F cũng bình thường,chĩ có 2 mắt nhắm nghiền, ít ăn uống , cơ thễ không gầy còm gì hết.Đành thữ dùng vitamjn và kháng sinh vậy

Back