gà con bị bệnh,xin các pác giúp đở....

• Thread starter phuchb80
  • Ngày gửi
Xin chào !

Em là Trần hữu Phuc,thành viên mới,vừa mới gia nhập diễn đàn agriviet.com....
Hom nay tình cờ em mới biết được diễn đàn này nhờ search trên google....xin kính chào các chú ,các bác,các anh chị .....

Em xin trình bày 1 chuyện nhờ các bác,anh chị giúp đở em với nhé....

Em nuôi gà,cãn gà lâu rồi nhưng từ trước tới giờ đạt kết quả không cao.Năm vừa rồi em được 1 số anh bên thú y chỉ cách chũng vacin cho gà từ 3 ngày tuổi trở lên,em chủng vacin định kì như chỉ dẫn thì đạt được kết quả cũng tương đối,gà lớn khoẻ mạnh.
Tỉ lệ gà bệnh chết đả giảm đi nhiều nhưng vẫn còn 1 số gà con khoãng 1 tuần tuổi đến 3 tuần tuổi bị bệnh,bệnh này không chết liền mà 1 thời gian sau ga con mới chết.Những con gà con bị bệnh có triệu chứng khô chân,2 chân từ từ khô đét lại,ốm tong teo lại rồi chết.Còn những con khác thì vẫn ăn uống bình thường nhưng có dáng vẻ lù khù,đứng lom khom,xù lông nhưng vẫn ăn uống bình thường,kém linh hoạt như những con khoẻ mạnh.

Hôm nay tình cờ em biết đến website này nên đả đăng ký thành viên để viết bài nhờ các thành viên trong Hội Chăn Nuôi gà giúp đở cho em về triệu chứng bệnh gà con ở trên,xin tư vấn giúp em cách điều trị và phòng bệnh cho ga con khi gặp trường hợp bệnh như trên.

Em có chụp vài tấm hình gà con bị bệnh,các thành viên trong Hội Chăn Nuôi gà giúp đở em với nhé...Xin chân thành cảm ơn...

Last edited by a moderator:
Nghe cứ như bệnh cầu trùng các bác nhỉ?

Cho thêm thông tin về gà đi phân thế nào đi bạn? Chắc bạn cũng tâm huyết với gà lắm..Chào mừng đến với Hội Chăn Nuôi gà!!!!

Các bác vào trả lời nhé.!! :lol:

Bác ấy nuôi trên sàn thì rất ít khi bị cầu trùng, nghi nhiều tiêu chảy hoặc thương hàn. Ko biết phân thế nào?

Xin chào !

Tỉ lệ gà bệnh chết đả giảm đi nhiều nhưng vẫn còn 1 số gà con khoãng 1 tuần tuổi đến 3 tuần tuổi bị bệnh,bệnh này không chết liền mà 1 thời gian sau ga con mới chết.Những con gà con bị bệnh có triệu chứng khô chân,2 chân từ từ khô đét lại,ốm tong teo lại rồi chết.Còn những con khác thì vẫn ăn uống bình thường nhưng có dáng vẻ lù khù,đứng lom khom,xù lông nhưng vẫn ăn uống bình thường,kém linh hoạt như những con khoẻ mạnh.

Hình chụp 17/10/2008.
Triệu chứng như thế này, tôi nghĩ gà Bác có khả năng bị bạch lỵ. Loại này có biểu hiện như Bác nói. Nếu gà mắc vậy thì bác mua kháng sinh về dùng liên tục 3 ngày sau đó khoảng 1 tuần cho uống lại đợt thứ 2.
Lưu ý: do đàn gà nhà mình đã mắc bệnh này, lần sau có nuôi tiếp tục ko nên bắt gà tại cơ sở cũ nhé.

bệnh gà

Bạn có thể cho biết thêm mình đã làm vaccine gi, làm như thế nào, màu phân và tỉ lệ chết như thế nào để mội người cùng thảo luận, nếu được bạn up thêm hình màu phân.
Chúc bạn thành công nhé! @@@:huh::huh::huh:

Bác dùng doxycyline liều 50mg/kg P trong 3 ngày cho trường hợp này rồi cho mọi người kết quả trong trường hợp như thế này nhé!
Ah gà nhà bác có vẽ thiếu vitamin, trong gà không được mượt mà lắm. Uống thêm vitamin tổng hợp và khoáng chất nữa nha.

Đôi lời!

Back