Thảo luận gà cùng quyết thống

• Thread starter sinhtulang
  • Ngày gửi
Nghe người ta nói gà trống mà là con của gà mái đó (tức là mẹ con) thì ko nên cho gà trốg đạp mai ... Đúg hay sai?????????

vấn đề này thì đơn giản cả khoa học và thực tế đã chứng minh giao phối cân huyết làm cho sức sống của thế hệ sau kém đi và phát sinh nhiều lỗi di truyền tức nhiều bệnh do gen.
nếu trong sản xuất và chăn nuôi thương phẩm thì nên tránh.
giao phối cận huyết là một cách để chọn tạo giống thuần chủng áp dụng trong trọn tạo giống và nghiên cứu khoa học.

vấn đề này thì đơn giản cả khoa học và thực tế đã chứng minh giao phối cân huyết làm cho sức sống của thế hệ sau kém đi và phát sinh nhiều lỗi di truyền tức nhiều bệnh do gen.
nếu trong sản xuất và chăn nuôi thương phẩm thì nên tránh.
giao phối cận huyết là một cách để chọn tạo giống thuần chủng áp dụng trong trọn tạo giống và
nghiên cứu khoa học.
Tks bạn dainguyen :)
Thế cho mìh hỏi thêm nhé gà chug 1 đàn của con mái trên thì giao hợp đc ko :)

tốt hơn hết là chọn con trống khác không cùng đàn để phối
sẽ nâng cao sức sinh trưởng hơn vì máu tươi hơn
ai biết cô cậu chú bác giao phối rồi sinh ra nó

"cận huyết" tức là gần nhau về mặt huyết thống,dòng máu,họ hàng gần. hiểu nôm na là như thế . bạn hiểu tương tự như luật hôn nhân và gia đình quy định họ hàng 3 đời không được lấy nhau.
bạn nên tìm một con trống cùng giống nhưng xa nhau một chút chứ không nên cho cùng đàn giao phối . trường hợp cùng đàn cũng giống như trường hợp ban đầu bạn hỏi. Hơn nữa cùng đàn thì có thể con trống chưa thực sự thành thục(trống non) trong khi con mái đã trưởng thành với gà hoặc ngược lại với một số loài khác.
với gà thả vườn một con gà trống phục vụ từ 10 đến 15 gà mái là hợp lý. ít quá thì gà mái đẻ kém, gà trống quá xung đạp nhiều có khi làm mái dập trứng... nhưng với quy mô gia đình nuôi dưới 20 mái, một trống thì độ rủi ro lại cao nên phải chon kỹ trống nếu có thể thì nuôi hai con thả nhốt thay phiên.
trước mình nuôi gà chọi lấy trống một tuần hai lần gà vẫn nở bình thường.
bạn cũng lưu ý "khác đàn" ở đây là phải cách xa về mặt huyết thống chứ không phải khác "đàn " cùng bố mẹ đẻ ra nhé.

"cận huyết" tức là gần nhau về mặt huyết thống,dòng máu,họ hàng gần. hiểu nôm na là như thế . bạn hiểu tương tự như luật hôn nhân và gia đình quy định họ hàng 3 đời không được lấy nhau.
bạn nên tìm một con trống cùng giống nhưng xa nhau một chút chứ không nên cho cùng đàn giao phối . trường hợp cùng đàn cũng giống như trường hợp ban đầu bạn hỏi. Hơn nữa cùng đàn thì có thể con trống chưa thực sự thành thục(trống non) trong khi con mái đã trưởng thành với gà hoặc ngược lại với một số loài khác.
với gà thả vườn một con gà trống phục vụ từ 10 đến 15 gà mái là hợp lý. ít quá thì gà mái đẻ kém, gà trống quá xung đạp nhiều có khi làm mái dập trứng... nhưng với quy mô gia đình nuôi dưới 20 mái, một trống thì độ rủi ro lại cao nên phải chon kỹ trống nếu có thể thì nuôi hai con thả nhốt thay phiên.
trước mình nuôi gà chọi lấy trống một tuần hai lần gà vẫn nở bình thường.
bạn cũng lưu ý "khác đàn" ở đây là phải cách xa về mặt huyết thống chứ không phải khác "đàn " cùng bố mẹ đẻ ra nhé.
Tức là cùg 1mẹ sih ra nhưg nó là lưá sau của con trốg kia là đc đúg ko :v
Hi em nó mới nui nên hỏi hơi nhìu :(

cũng không được. đơn giản bạn cứ hiểu như người ấy. 3 đời nhé.
như thế là anh chị em trong gia đình rồi

theo tôi biết cho phối dống cân huyết sẻ cho ra giòng thuân chủng về màu lông kích thước. Nhưng phải chọn lựa rất kì công

đồng huỵết 1 đời với nhau không ảnh huởng gì cả, vì con gà giống của bạn là tất cả các máu tạp trong đó... nên đồng huyết 1 đời ko ảnh huởng gì hết...

Đồng Huyết thì gây ra dị tật bẩm sinh. Nên sẻ ko áp dụng bới người. Với gà thì ta sẻ loại bỏ đc những dị tật ấy và đem thịt. Những con tốt hơn chúng ta dùng làm giống thuần và lấy ưu thế lai.

Gà con lở đạp gà mẹ 1 cái rồi mình bỏ trứng lứa sau được không. Mình không rành lắm

Back