Gà đẻ cho ăn vỏ trứng ?

• Thread starter Shin_Gu
  • Ngày gửi
Do bầy gà mái đẻ mình nuôi nhốt , bữa kia có quả trứng bị bể bọn nó giành giật nhau mà ăn ( ăn luôn vỏ ), hồi sáng này sẵn gà nở mới lấy vỏ trứng bóp nhuyễn trộn thức ăn cho ăn ( khoản 100 vỏ trộn 1kgTA ) gà ăn sạch ko còn 1 miếng :huh:, cho ăn vỏ trứng nhìu có hại gì cho gà ko mấy bác ?

Cho gà đẻ ăn vỏ trứng càng nhiều cũng tốt. thời buổi này nuôi con gì cũng lấy xuất tiền túi ra mua thì chết.
nhưng thường cũng có tác dụng ngược, gà ăn vỏ trứng nhiều lần sẽ nhầm lẫn với trứng mà gà đang ấp (khi nào đói thì vợt luôn)
tốt nhất nếu bạn cho gà ăn vỏ trứng thì nên làm vỡ vỏ trứng ra làm nhiều mảnh (đập chẹp bẹp, phơi khô, cho khỏi hôi, để được lâu dài)
bị gà ăn chứ gì . lúc trước mình cũng để trứng mồi mấy trứng ấp bị hư đó, sau này ko thèm để luôn, đẻ bao nhiu là lụm vô hết , có khi nào ko có trứng trong ổ gà đẻ ít ko ta,
làm gì có chuyện đó bạn. Gà đau đẻ thì chị ta tự đẻ thôi.:Haha: cơ bản là do thời gian ấp bóng của gà bạn lâu hơn gà người khác thôi mà cũng có khi là do chế độ ăn.

( khoản 100 vỏ trộn 1kgTA ) trộn gì mà nhiều thế 1kg khoàng 20vỏ là Ok rồi , bạn tự nhiên cho 1 hàm lượng cao ngất trời như vậy vào trong cơ thể nó là còn bị sóc hơn đó , gà sẽ bị nóng và dẫn đến bón ảnh hường trực tiếp đến sinh sản đó , ko cần phải bổ sung Canxi dưới dạng cho ăn trứng vì như vậy bạn đã tập nó 1 thói quen ko hay ! , bạn ra ngoài thức ăn gia súc hỏi mua bột xò , về trộn vào thức ăn cho nó , cái này hay cực kỳ , nhưng ít thôi vì nhiều sẽ gây nóng và bón , theo kinh nghiệm của cá nhân tôi , dùng bột xò thì hiệu quả cực kỳ và cao hơn hẳn so với cho ăn chính cái mà nó đẻ ra
Bổ sung can xi theo kiểu đó cũng được nhưng tuần chỉ 2 lần thôi, mỗi lần vài vỏ gì đó, chứ có mấy con gà mà bạn cho đến tận trăm vỏ trứng trộn với 1kg tă thì buồn cười nhỉ. Nhớ là vỏ trứng sạch bệnh nhé!

Con vật nó cũng giống như con ng, khi cơ thể nó thiếu chất nào đó nó sẽ tự bổ sung bằng cách ăn loại thức ăn mà nó thiếu, như trường hợp trên các bác có bổ sung nhiều bao nhiêu khi nó ăn đủ hàm lượng canxi bị thiếu nó sẽ ko ăn nhiều nữa đâu,

Back