Gà Đẻ không đều ?

• Thread starter toibiham
  • Ngày gửi
Tôi nuôi ít gà ta+gà tre ,thời gian gần đây gà đẻ rất thất thường,trung bình 2,3 ngày 1 quả ,thức ăn gồm ngô + thóc Trộn với 1\4 cám cám gà,thường xuyên cho ăn rau ,có phải gà đẻ bị ảnh hưởng của thời tiết lạnh không?Các bác cho xin ý kiến. Thank...:confused:

tôi cũng đang thắc mắc cái vụ này đây,ai biết xin chỉ dới..........?

xem lại chế độ dinh dưỡng chút đạm nữa nhé bạn!và đặc biệt xem gà ăn uống bình thường ko?nếu ăn ít có lẻ gà đang suy ===>thuốc =bổ sung mem tiêu hóa........

Tôi nuôi ít gà ta+gà tre ,thời gian gần đây gà đẻ rất thất thường,trung bình 2,3 ngày 1 quả ,thức ăn gồm ngô + thóc Trộn với 1\4 cám cám gà,thường xuyên cho ăn rau ,có phải gà đẻ bị ảnh hưởng của thời tiết lạnh không?Các bác cho xin ý kiến. Thank...:confused:

Với chế độ dinh dưỡng như trên gà có đẻ thì trứng cũng ko ngon lắm

Cả hai bác gà đều đẻ như vậy thì còn một nguyên nhân khác ngoài chế độ dinh dưỡng ra đó là chế độ chiếu sáng. Mùa đông ngày ngắn đêm dài --> gà được chiếu sáng tự nhiên ít ---> ảnh hưởng đến sinh sản. Thông thường gà Đẻ phải được chiếu sáng 15-16 tiếng /ngày . Ánh sáng mặt trời hoặc ánh sáng điện

Em đoán gà hai bác là gà thả vườn nên mới bị hiện tượng nay . Gà nuôi trại công nghiệp chiếu sáng 24/24 ko bị như trên. Hiện tại miền bắc trời lạnh mưa phùn . Trời nhiều mây dài ngày vì thế trời rất tối . Nếu trời mưa gà lại rúc vào chuồng lại càng tối.

Gà đẻ ít chắc chắn do nguyên nhân như em nói ở trên . Hai bác cứ thắp cho nó cái đèn là ok ngay .

to nuoide:

bác nói rất đúng.

to chủ theart:

lạnh như thế thì cái đó của bác còn teo, thì gà sao rặn cho ra dc quả trứng hả bác!!

Cám ơn bác { TÔ VŨ } { NUOI DE } khả năng bác đưa ra ý kiến rất đúng ,Tôi nuôi gà thả vườn,với thời tiết miền bắc rét,mưa ẩm ,có khả năng gà thiếu ánh sáng,tôi sẽ khắc phục ...Thank..........

Bác Nuoide nói đúng về nguyên nhân gây giảm lượng trứng trong quá trình chăn nuôi gà tuy nhiên ngoài nguyên nhân do quá trình chăn nuôi, chế độ dinh dưỡng hay điều kiện thời tiết thì do sinh lý của gà sẽ có thời kỳ gà giảm tỉ lệ đẻ do sau quá trình đẻ cao gần nhất thì gà cần bổ xung nguồn dinh dưỡng nhằm tiếp tục cho chu kì đẻ tiếp theo, điều này cũng cần chú ý để có thể đạt được tỉ lệ đẻ trứng cao hơn ở chu kì sau. Cách cho gà ăn; Đốthức ăn hỗn hợp hoặc cám hỗn hợp trộn đồng đều ắ máng,? đảo đều thức ăn ít nhất là 2 - 3 lần/ ngày để thức ăn được phân bố đều trong máng kích thích gà ăn được nhiều hơn.
Mình xin đóng góp một số ý kiến sau để bạn tham khảo.
Thức ăn: Không được giảm khẩu l'hần thức ăn khi tỷ lệ đẻ của đàn gà con cao, chỉ giảm khi? tỷ lệ đẻ tụt xuống. Cho gà ăn 2 lần trong ngày: Lần 1: 75% thức ăn vào buổi sáng, lần 2-3 lần 25% vào buổi chiều.
* Nước uống phải luôn đảm bảo số lượng 250ml/con, luôn sạch và mát 26oc.
* Duy trì chế độ chiếu sáng 16 giờ/ ngày.
Sáng 4 - 6 giờ thắp đèn
16 - 1 8 giờ ánh sáng tự nhiên.
18 - 20 giờ ánh sáng đèn .
Cường độ án h sáng duy trì 4w/m2 cho suốt thời kỳ đẻ.
Tiếp tục theo dõi thể trọng gà, trong giai đoạn này, phải tăng trọng chậm đặc biệt? trong 5 - 6 tháng đầu thời kỳ đẻ. Ngược lại sự giảm trọng lượng trong thời kỳ này thường? dẫn tới sự sụt đẻ và thay lông. Loại bỏ những gà không đủ tiêu chuẩn như đầu to hay quá? dài, mào kém phát triển và có vảy trắng...
Bạn có thể tham khảo tại đây!
http://www.stp.vn/index.asp?mstl=3747&type=1

Last edited by a moderator:

Back