Gà đông cảo ở hà nội

• Thread starter Gà Hà Nội
  • Ngày gửi
Lục tìm khắp nơi cũng chỉ tìm đc nhiêu đây thui ạ, các bác tham khảo xong cứ chém thoái con gà mái ạ

"...Đông Tảo hay Đông Cảo?
http://chuyentrang.tuoitre.vn/TTC/Index.aspx?ArticleID=540255&ChannelID=380

● Báo TT gần đây có bài Gà Đông Tảo nam tiến. Nhưng rất nhiều tài liệu khác gọi là gà Đông Cảo. Đồng bào miền Bắc từ xưa đã có câu: “Con gà Đông Cảo kéo cày thay trâu”. Vậy chính xác là Đông Tảo hay Đông Cảo? Hay Đông Tảo và Đông Cảo là hai giống gà khác nhau?
VY THÙY LANG (Lào Cai)
- Từ điển Bách khoa Nông nghiệp - (Hà nội - 1991) của Trung tâm quốc gia biên soạn từ điển bách khoa Việt Nam, mục từ Gà trang 199 có từ gà Đông Cảo: gốc ở vùng Đông Cảo (Hải Hưng)… Nhưng trong tập bản đồ hành chánh 64 tỉnh, thành phố Việt Nam thấy ở huyện Khoái Châu, tỉnh Hưng Yên có địa danh Đông Tảo chứ không ghi là Đông Cảo.Một số bài báo khác cho rằng gà Đông Tảo hay gà Đông Cảo là một.
Trên trang web của báo Hưng Yên ngày 1-1-2013 có bài: Giữ giống gà quý Đông Cảo viết: “Giống gà Đông Cảo là giống vật nuôi đặc sản nổi tiếng của xã Đông Tảo (Khoái châu)”. Vậy có thể hiểu rằng Đông Cảo là tên của gà, Đông Tảo là tên của xã có giống gà này.
Trên trang web VCN của Viện Chăn Nuôi có bài viết nói rằng gà Đông Cảo xuất xứ từ giống gà Hồ thuộc làng Hồ, huyện Thuận Thành, tỉnh Bắc Ninh. Tuy có họ hàng với nhau nhưng gà Hồ đẹp mã hơn gà Đông Cảo.Có lẽ vì vậy gà Hồ chính là hình ảnh con gà trong tranh dân gian làng Hồ.
..."

Thêm một ít tin tức nữa về việc gọi là Đông tảo hay Đông cảo đây ạ, hôm rồi nghỉ cuối tuần về quê nhà cháu có hỏi các cụ cao niên về việc này, các cụ bảo rằng, Đông tảo là cách gọi mới xuất hiện, còn trước ngày đều gọi là Đông cảo vì nó gắn với câu ca dao "Nhãn lồng bổ ngập dao phay, con gà Đông Cảo kéo cày thay trâu". Còn việc câu ca dao có từ bao giờ & tại sao là vậy thì các cụ cũng bó tay ạ :botay:

sites.google.com/site/gadongcaomelinh
Gà Đông Cảo hàng xịn này ^_^

Gà Đông Cảo hay Đông Tảo

E cũng thấy các Cụ ở quê em cũng nói Đông Cảo hay Đông Tảo đều đúng cả. Quan trọng nhất là ở giống gà chuẩn đúng không các bác.
:huh:

E cũng thấy các Cụ ở quê em cũng nói Đông Cảo hay Đông Tảo đều đúng cả. Quan trọng nhất là ở giống gà chuẩn đúng không các bác.

--------

E muốn đặt một vài con để ăn Tết, bác có giao tại Hà nội không ạ. Về quê Hưng Yên mua thì xa quá. E nhìn thấy ảnh gà của Bác là thấy ưng rồi.:10^::10^::10^:

Last edited by a moderator:

--------

E muốn đặt một vài con để ăn Tết, bác có giao tại Hà nội không ạ. Về quê Hưng Yên mua thì xa quá. E nhìn thấy ảnh gà của Bác là thấy ưng rồi.:10^::10^::10^:

Bác vui lòng gọi 0936 812 662 để được phục vụ
Cám ơn & chúc bác năm mới an khang thịnh vượng :6^:

em tính mua 1 con về ăn Tết nhưng không biết chế biến như nào cho ngon hả các bác. bác chủ thớt có cái nick face hoành quá vậy :blink:

em tính mua 1 con về ăn Tết nhưng không biết chế biến như nào cho ngon hả các bác. bác chủ thớt có cái nick face hoành quá vậy :blink:

uh đúng rồi, nhiều người bán gà Đông tảo nhưng không có ai biết nấu món tiến vua à

uh đúng rồi, nhiều người bán gà Đông tảo nhưng không có ai biết nấu món tiến vua à

nhà gà làm dư lày có tiến vua đc không các bác :huh:

Quí Tỵ qua, rắn nghỉ chân, mừng xà qui thắng lợi
Giáp Ngọ đến, ngựa tung vó, chúc mã đáo thành công
:10^::10^::10^::10^::10^::10^::10^::10^::10^:

Back