gà khét là gà gì ?

• Thread starter NguyenPhatLoi
  • Ngày gửi
gần đây em có xem một số thông tin về các loại gà.
thì thấy người ta hay rao bán " gà khét " (gà khét tân châu chẳng hạn)
nhưng lại không có một định nghĩa nào về gà khét ở trên mạng cả. vậy gà khét là tên một giống gà hay là đặc điểm (màu lông) của chúng , do người chơi gà đặt

một từ nữa em cần giải thích đó là " tích gà" , em không biết ghi sao cho chính xác nhưng đại loại đó là phát âm của người miền nam.

vậy có bác nào trên diễn đàn chỉ giáo giúp em
xin đa tạ

dù không rành lắm nhưng cũng mạo muội giải thích. anh em nào thấy sai thì cứ sữa.
1) gà khét: là từ chỉ màu lông con gà. những con gà có bộ lộng vàng, hoặc đỏ mà ngã hung_hung thì gọi là khét. có thể có khéytt đỏ, khét vàng... tóm lại là có màu lông gần giống như màu tóc bị cháy do nắng...
2) tích gà: theo mình nó được viết là tích vì nó là cái tai cái tích... mình cũng không tìm thấy trong từ điển từ này....he he

gần đây em có xem một số thông tin về các loại gà.
thì thấy người ta hay rao bán " gà khét " (gà khét tân châu chẳng hạn)
nhưng lại không có một định nghĩa nào về gà khét ở trên mạng cả. vậy gà khét là tên một giống gà hay là đặc điểm (màu lông) của chúng , do người chơi gà đặt

một từ nữa em cần giải thích đó là " tích gà" , em không biết ghi sao cho chính xác nhưng đại loại đó là phát âm của người miền nam.

vậy có bác nào trên diễn đàn chỉ giáo giúp em
xin đa tạ
Mình xin đc giải thích cho Lợi nhé.
- Về gà khét: là do màu lông của nó mà người ta gọi. Màu sắc của nó là như thế này.

- Tích gà: Bạn nhìn cái màu trắng tròn trên mặt con gà này nhé. Người ta gọi đó là tích gà.

Mình xin đc giải thích cho Lợi nhé.
- Tích gà: Bạn nhìn cái màu trắng tròn trên mặt con gà này nhé. Người ta gọi đó là tích gà.
theo mình thì cái phần màu trắng như bạn nói trên con gà này thì đó là cái tai. còn "tích là cái phần màu đỏ thòng phía dưới mặt con gà kìa.....

Gà khét là lông nó vàng khét, màu cơm cháy khét vàng đó, hehe he. À linhtai nói đúng đấy, cái màu trắng tròn trên mặt gà là tai gà, còn tích là cái lòng thòng dưới mỏ dưới của gà. Trên mồng dưới tích hi hi

Last edited by a moderator:
gà khét là gà nướng bị khét đó.hjhj

theo các link mà bác Tap_tanh_chan_nuoi gửi thì tích tức là cái chỗ lỗ tai con gà.
em cũng có tra từ điển tiếng việt nhưng trong đó không có từ "tích" nào đề cập đến gà cả.

còn về gà khét thì em đã thông rồi
cám ơn các bác rất nhiều.

mỗi nơi có cách gọi khác nhau...theo dân chơi gà nòi ở quê em thì phần màu trắng và cả phần dưới mỏ gà đều được gọi là tích cả...nhiều người gọi phần màu trắng là tai vì chắc là do nằm sát phía dưới lỗ tai của gà nên mới gọi vậy(phần này có thể xem gần giống như dái tai của con người vậy)....

Back