Gà liệt là bi bệnh gì vậy mọi người

• Thread starter TienChip
  • Ngày gửi
Nhà mình có 1 em gà 1,5 tháng tuổi tự nhiên đang khỏe mạnh , hôm nay ra thấy đi lại khập khiễng , toàn ngồi 1 chỗ, ngồi = đầu gối , ăn uống vẫn bthường, trước đó 1 ngày có thay đổi thức ăn viên từ 1 ngày tuổi sang thức ăn 42 ngày tuổi

gà mình cũng bị vậy, minh nghỉ nó bị cầu trùng và thiếu khoáng, đang cho nó uống mà chưa thấy kết quả

ko ai từng chữa được nhỉ , Ko phải cầu trùng đâu, vì nó có cầu trùng cũng ko đến nỗi nhanh chỉ trong 1 đêm như thế mà đàng này có 1 con, nhìn nó to khỏe mập mạp mà bị thế đau lắm

phân gà vẫn bt chứ tiênchip-còn 2 lý do :
1/gà dậm phải vật lạ(đinh,thép)
2/gà bị sưng khớp (do bệnh )

Mình hỏi cửa hàng thú y nói bị thiếu khoáng trầm trọng, họ bán khoáng cho uống, mình thấy nó vẫn ăn bình thường nhưng đi không được, tội!Con của mình mấy hôm nay thấy có giảm co rút hay không biết tại nó quen dần nữa

bạn để ý kỹ xem gà bị liệt cả 2 chân hay 1 chân nhé.
nếu 1 chân 90% theo mình đoán là gà bên bị trúng gió(nhiễm lạnh)>>làm liệt dây thần kinh gây ra bại liệt
minh cung co 1 con nhu vay va da chua khoi
1/đầu tiên bạn tách riêng ra cho vào thùng giấy lót mùn cưa
2/thắp đến cho gà lấy lại hơi ấm+bôi dầu gió xanh
3/cho gà ăn uống bình thường(bạn cắt 1 ti trên mồng gà nặng máu ra)
tầm 5>>>7 ngày có dấu hiệu sẽ bình phục đi lại bthuong đc.nhớ tránh ko cho gà bị nhiễm lạnh lại sẽ bị liệt trở lại
mình vừa chữa khỏi 1 con của mình

bạn để ý kỹ xem gà bị liệt cả 2 chân hay 1 chân nhé.
nếu 1 chân 90% theo mình đoán là gà bên bị trúng gió(nhiễm lạnh)>>làm liệt dây thần kinh gây ra bại liệt
minh cung co 1 con nhu vay va da chua khoi
1/đầu tiên bạn tách riêng ra cho vào thùng giấy lót mùn cưa
2/thắp đến cho gà lấy lại hơi ấm+bôi dầu gió xanh
3/cho gà ăn uống bình thường(bạn cắt 1 ti trên mồng gà nặng máu ra)
tầm 5>>>7 ngày có dấu hiệu sẽ bình phục đi lại bthuong đc.nhớ tránh ko cho gà bị nhiễm lạnh lại sẽ bị liệt trở lại
mình vừa chữa khỏi 1 con của mình
Còn cả hai chân thì sao???????

Nhà mình có 1 em gà 1,5 tháng tuổi tự nhiên đang khỏe mạnh , hôm nay ra thấy đi lại khập khiễng , toàn ngồi 1 chỗ, ngồi = đầu gối , ăn uống vẫn bthường, trước đó 1 ngày có thay đổi thức ăn viên từ 1 ngày tuổi sang thức ăn 42 ngày tuổi
CAPTCHA:
ko ai từng chữa được nhỉ , Ko phải cầu trùng đâu, vì nó có cầu trùng cũng ko đến nỗi nhanh chỉ trong 1 đêm như thế mà đàng này có 1 con, nhìn nó to khỏe mập mạp mà bị thế đau lắm

có khả năng gà bạn bị bệnh Marek do lúc mới nở không tiêm phòng

coi thử có lây lan k,chứ có 1 con thì cũng bt thôi . nếu1 tháng rưởi thì k đến nổi thiếu chất đâu coi lại triệu chứng khác..

cám ơn mọi người nhé, hôm nay vẫn ăn uống mà nằm ra luôn rồi, ko chẹnh chạng được nữa, phải cơm bưng nước rót tới mồm mới ăn nổi , hic

Bạn để ý xem xung quanh vầng mắt của gà có gân xanh không (gà con nhìn thấy rất rõ), mắt có nước mắt hoặc xung quan hốc mũi có ướt không, cổ gà khi đứng có co lại không? nếu có là gà bị CRD, tình trạng nặng thì gà có hiện tường bị liệt, nặng hơn sẽ co giật và chết, ra tiệm thú y mua 2 lọ : một trị CRD dạng tiêm (tiêm dưới lườn gà) và một lọ vitamin nâng cao thể trạng dạng tiêm. Tiêm cách nhật gà sẽ hồi phục.

Back