Gà lôi lam hồng tía

• Thread starter QuitMit
  • Ngày gửi
Chao các bác,

Tôi vùa mua được 1 con gà lôi lam từ miền núi nhưng khi vận chuyển về HN nó bị thương ở khớp chân (rách và sưng) không đứng được. Có bạn nào đã gặp tình cảnh tương tự chưa chia sẻ kinh nghệm cho tôi với. Xin chân thành cảm ơn.

Ở phía bắc có bác nào nuôi gà lôi lam không ? Cho mình số đt liên lạc nhé ! Hy vọng được làm quen.

NHL

Cảm ơn anh pktuan. con gà anh Khánh chuyển cho em khỏe rồi anh ạ, nay nó cũng dạn người hơn rồi, chỉ còn lông đuôi của nó rụng nhưng chưa mọc lại anh à, em gửi hình mong các anh chỉ dẫn thêm
viewer.php
Thân chào

Chúc mừng nhé! Hình như mùa này chim đang thay lông. mấy con trĩ xanh của mình cũng đang thay lông đó.
2 con gà rừng của Linhdaophuong còn không hay làm thịt mất rồi? còn thì post hình lên anh em xem với nhé!

Em gửi hình con Gà tiền mặt vàng các anh xem có con mái nào không làm "Mai" cho nó với

ặc ặc, Linhdaophuong toàn sưu tầm hàng độc. cố gắng nuôi nhé, mình sẽ cố tìm xem có con mái nào làm mai cho nó không. hy vọng Linhdaophuong nhân giống được mấy con gà quý hiếm này.

.....
Không biết những loài này khi nuôi nhốt có sinh sản không ? Nếu sinh sản được như trĩ đỏ thì hay quá ! Tôi cũng đang có ý định làm một căn cứ nhỏ nuôi thử xem sao .
Thân.

mình thấy mấy trang trại nuôi ở nước ngoài có nuôi sinh sản được gà lôi lam, chắc mình nuôi nhốt cũng sinh sản được anh QuitMit ạ, ngặt nỗi chưa thấy anh em nào trên các diễn đàn thông báo đã nuôi sinh sản thành công con này lẫn con gà tiền. còn những người không lên diễn đàn thì mình cũng không biết! :-?

Thân chào.

Last edited by a moderator:
Cảm ơn bạn pktuan, QuitMit
Hiện tôi đang nuôi 1 đôi trĩ đỏ khoang cổ trắng, 1 con gà tiền, 1 con gà lôi hông tía và 1 con gà mái rừng (con này mấy anh trên miền núi mới cho hình như cũng đã bị lai). Cũng do không có thời gian chăm sóc và đất để nuôi, nên 2 con gà trống rừng thì đã thịt, mà sắp tới thì cũng chỉ nuôi con gà lôi hông tía nữa thôi.
Rất cảm ơn các bạn đã quan tâm
Thân chào

Chào bạn Linhdaophuong,
Chào bạn PkTuan,

Mình cũng đang nuôi thử vài đôi trĩ đỏ ở vườn nhà. Có 1 con mái đang đẻ nhưng con trống thay lông. Vụ này trứng chỉ để luộc thôi. Hương vị có khác trứng gà. Chắc đến mùa xuân tới mới được xem trĩ con.

Các bạn đã nuôi trĩ lâu chưa vậy ? Bạn có kinh nghiệm về nuôi sinh sản trĩ không ? Ở miền nam phong trào nuôi trĩ (tiến tới nuôi như gia cầm như ở nước ngoài) có phát triển không ?

Cảm ơn về sự nhiệt tình của các bạn.

Thân.

Chào bạn QuitMit
Mình chỉ nuôi 1 đôi cho biết thôi. Mình ở Nghệ An, ở quê mình cũng chưa thấy ai nuôi, do vậy cũng chưa có kinh nghiệm gì cả
Thân chào bạn

Chào bạn (ban Linh / ban Phuong ?),

Mình tên là Long ở Hà nội. Ở ngoài này cũng có đến khoảng vài trại trĩ đỏ. Hiện nay chỉ bán giống thôi nhưng chắc về lâu dài rồi cũng phải chuyển sang bán thịt. Tôi xem thông tin trên mạng, nước ngoài họ nuôi nhiều lắm, 1 trại xuất đên 2 triệu con trĩ con/năm.

Có thể cho hỏi bạn mua trĩ của ai vậy, giá bao nhiêu ? Ở quê bạn nghe nói có nhiều gà rừng và gà lôi lắm nhỉ ? Thế thịt gà rừng có ngon không mình chưa ăn bao giờ nhưng thấy mấy ông bạn bảo thịt rất dai ? Không biết có đúng không ?

Hẹn gặp lại.

Chào bạn QuitMit
Ở Nghệ An thì cũng thỉnh thoảng mới thấy có gà rừng bạn à, còn gà lôi thì theo sách, báo nói là có nhưng mình cũng chưa bao giờ thấy. còn chi trĩ mình cũng không rõ nguồn gốc lắm vì thằng em nó cho mà
Thịt gà rừng thì đúng là ngon thật, cũng không dai lắm đâu, nếu dai thì gà đó cũng già lắm rồi. Gà rừng lúc mổ ra thì không có mỡ đâu mà toàn thịt, cũng không biết tả sao cả hì.
Lúc nào có dịp bạn vào Nghệ An thì NT trước cho mình, có thể là có món gà rừng mời bạn. mình đang có 1 con mái rừng đó bạn, nhưng không biết gửi ra đó bằng cách nào, để bạn thịt xem sao.
Hẹn gặp lại bạn

Chào các bạn !

Cảm ơn các bạn đã quan tâm ủng hộ và giúp đỡ thông tin/ kinh nghiệm cho mình. Chú gà lôi của mình đã đã hơn (xin hãy xem ảnh ) nhưng để xử lý triệt để tổn thương ở khớp thì phải phẫu thuật. Mình đã chuyển nó cho người bạn với hy vọng chú gà lôi này sẽ có được cuộc sống tốt đẹp hơn. Khi nào có kết quả mình sẽ post lại ảnh để báo cho các bạn biết.

Cảm ơn thịnh tình của bạn Linhdaophuong ! Hy vọng có dịp được gặp bạn - thực ra quê vợ mình ở Hưng Dũng- Vinh, về đằng ngoại là cùng quê với bạn rồi.

Thân chào.

PS: Lại tiếp tục công cuộc tìm kiếm những chú gà lôi mới !!! --- to be continue ......

Chào các bạn !

Cảm ơn các bạn đã quan tâm ủng hộ và giúp đỡ thông tin/ kinh nghiệm cho mình. Chú gà lôi của mình đã đã hơn (xin hãy xem ảnh ) nhưng để xử lý triệt để tổn thương ở khớp thì phải phẫu thuật. Mình đã chuyển nó cho người bạn với hy vọng chú gà lôi này sẽ có được cuộc sống tốt đẹp hơn. Khi nào có kết quả mình sẽ post lại ảnh để báo cho các bạn biết.

Cảm ơn thịnh tình của bạn Linhdaophuong ! Hy vọng có dịp được gặp bạn - thực ra quê vợ mình ở Hưng Dũng- Vinh, về đằng ngoại là cùng quê với bạn rồi.

Thân chào.

PS: Lại tiếp tục công cuộc tìm kiếm những chú gà lôi mới !!! --- to be continue ......

Phải phẫu thuật sao anh QuitMit? :unsure: thực ra mình chưa nghe nói đến việc đó và cũng chưa biết, có gì anh báo lại tình hình cho mình biết với nhé!
Ảnh của con gà lôi trên mình không thấy giống con lôi hông tía lắm, nhìn nó hơi giống con gà lôi trắng hơn nhưng vì không nhìn thấy phần bụng nên không dám chắc, anh QuitMit xem lại thử nhé!
Gà lôi hông tía

Gà lôi trắng (lấy hình của aTrí bên topic bán gà lôi trắng)

Hình con gà lôi của anh QuitMit
attachment.php

Chào bạn PKTuan,

Quả thực mình cũng không dám chắc 100% nó là loại gì bởi vì chưa nuôi bao giờ. Nhìn ảnh bạn cung cấp thì nó cũng có nét giống con gà lôi lam hồng tía mái. Thật hồi hộp khi chờ đợi !

Người bạn mình nói sẽ nhờ người phẫu thuật và bó lại khớp chân cho nó. Không rõ cụ thể ra sao. Hy vọng sẽ thành công và khi có điều kiện mình sẽ báo lại cho các bạn biết.

Thân chào.

chao ban minh co nuoi khoang 100con ga loi con. minh o ben tre rat mong duoc lam wen va trao doi kinh nghiem. minh co trang trai nuoi ga sao va ga tre kieng nua.minh ten phuong 01267111331

chao ban minh co nuoi khoang 100con ga loi con. minh o ben tre rat mong duoc lam wen va trao doi kinh nghiem. minh co trang trai nuoi ga sao va ga tre kieng nua.minh ten phuong 01267111331

Chào bạn Phương,

Rất vui được làm quen với bạn. Bạn nuôi gà lôi gì vậy có thể post ảnh lên mạng cho AE tham khảo được không ? Theo cách gọi ở ngoài bắc, loại gà tây hoặc gà sao đều thuộc họ gà lôi nhưng đã được thuần hóa và nuôi như gia cầm, không biết có phải loại bạn đang nuôi không ?

Mình thấy ở Bến Tre nổi tiếng về cả cây giống ( nhà mình đã trồng gần 30 cây Xoài Đài loan mua từ Chợ Lách - Bến Tre từ 2004, phát triển rất tốt và đã bắt đầu cho thu hoạch được 3 năm nay). Ngoài ra Bến Tre cũng nổi tiếng về nuôi gà chọi đúng không bạn ? Mình chưa chăn nuôi quy mô bao giờ - chỉ là sở thích cá nhân từ nhỏ, nhưng cũng có dự định phát triển nuôi chim Trĩ thử xem sao. Rất mong muốn có điều kiện giao lưu, trao đổi & học hỏi kinh nghiệm từ tất cả AE.

Thân chào.

gà lôi hay gà Tây vậy bạn? post hình cho mình xem với nhé! cám ơn bạn

Ảnh cặp gà lôi lam hồng tía

Chào AE,

Như các bạn đã biết, cô gà lôi này đã về với bạn Giáp và đã được bó nắn cẩn thận bằng một thày lang nổi tiếng về xương khớp. Thật may cho nó !

Tiện đây tôi xin gửi AE xem một bức ảnh cặp gà lôi làm hồng tía nè !

oh hóa ra toàn anh em cả anh Quimit trao đổi chim cho anh Giap à . mình vừa bắt của anh Giáp 4 con chim công phải hết tuần này mới làm song lồng nuôi , nhà mình ở BaLa - Hà Đông hôm nào song lông chim mình sẽ gửi hình lên diễn đàn để cùng thảo luận nhé , con gà lôi trắng của mình đang nuôi hộ bác giáp cũng ra đuôi rồi nếu bác ấy chuyển con này về hanam thì nó sẽ làm bạn với con của anh Quimit

oh hóa ra toàn anh em cả anh Quimit trao đổi chim cho anh Giap à . mình vừa bắt của anh Giáp 4 con chim công phải hết tuần này mới làm song lồng nuôi , nhà mình ở BaLa - Hà Đông hôm nào song lông chim mình sẽ gửi hình lên diễn đàn để cùng thảo luận nhé , con gà lôi trắng của mình đang nuôi hộ bác giáp cũng ra đuôi rồi nếu bác ấy chuyển con này về hanam thì nó sẽ làm bạn với con của anh Quimit

Chào bạn Phan Huy,

Thì AE bốn bể một nhà cả mà ! Rất vui được làm quen. Bạn ở HN thì hôm nào mấy AE rủ nhau cà fee tán gẫu nhé ! Có chim đẹp thì cũng phải có bạn bè đến ngắm và bàn luận thì mới vui. Mình cũng tham gia hội chim họa mi chiến Hà nội, thường xuyên giao lưu nội bộ và với các tỉnh vui lắm !

Thân

Nuoi ga thi de co gi dau. Các loại gà trong giống Lophura đều dẽ nuôi, vườn thú hà nội nuôi con nào chả sinh sản, còn các loài như trĩ đỏ và trĩ sao thì tôi chưa có thông tin gì về sinh sản của chúng trong môi trường nuôi nhốt

Chào bạn RXCC,

Bạn có nuôi loại ĐVHD gì không ? Trĩ sao thì tôi không biết còn trĩ đỏ đẻ như gà vậy !

Back