Hỏi đáp gà mắc đủ loại bệnh ai ngang qua giúp em với

• Thread starter thangtiep
  • Ngày gửi
Gà nhà mình bị Sưng mắt(sưng phần mí trên) và gãi vào mắt nhiều và có con khò khè có con thì phân sáp, có con phân trắng vàng đi ỉa, có con ỉa toẹt ra toàn nước trong vắt tất cả biểu hiện bị từ lúc 30 ngày tuổi 150 con bị gần 100 con mình đã thuốc men đủ loại ko đỡ mắt càng ngày càng sưng có con nhắm tịt 1 bên, bên còn lại cũng đang sưng. chán chả buồn chữa nữa giờ 47 ngày tuổi rồi chưa chết con nào vẫn ăn uống bt và tăng trọng ổn.. tuy nhiên tỉ lệ còi cọc nhiều quá chắc dùng nhiều kháng sinh ko lớn được..con lớn nhất đc 6 lạng còn đâu 3 4 5 lạng đủ loại.. cũng ko biết bệnh gì luôn. Mình cho uống kháng sjnh trị crd, sưng phù đầu, sổ mũi truyền nhiễm, tiêm ktg 2 lần, rồi kháng sinhh trị ecoli, cầu trùng đủ các bệnh mà ko trúng bệnh này, vẫn khò khè về đêm, lắc đầu, vảy mỏ về sáng, đi ỉa đủ loại trắng xanh vàng nước sáp bây giờ có thêm hiện tượng rụng trụi hết lông (1 phần do cắn mổ nhau kinh quá, 1 phần lông xù lên và rất dễ rụng) và có con khoèo chân chụm đầu gối vào nhau chân thì bại ra nhìn dáng nó đi cứ như bị trói chân ở đầu gối ý.chán và lản quá.45 ngày tuổi mà chữa hết hơn 700k tiền thuốc cho 150 con . haizzz
Gà e đã vacxin 1 lần lasota lúc 3 ngày tuổi 2 lần gum, 1 lần đậu.
Mọi người biết giúp e với ạ. Có ai bị như e chưa.
Sao ko ai giúp e vậy

K dùng ktg hay vacxin chung kháng sinh b ơi. Ktg liều đúng k đó? Theo 3ntv thì kháng sinh chống bệnh kế phát.

http://agriviet.com/threads/dieu-tri-kho-khe-chay-nuoc-mui-cho-gia-cam-can-chu-y.219433/
Trước tiên bạn nên đọc bài này và suy nghĩ để loại bỏ những vấn đề trong quá trình bạn nuôi.
Còn theo mình gà của bạn mắc nhiều loại bệnh trong thời gian đầu như vậy khả năng do bạn không trị dứt điểm nên bệnh kế phát làm ảnh hưởng đến sức khỏe và khả năng tăng trọng của gà....và cũng xin hỏi bạn từ khi bắt về úm bạn đã dành nhiều thời gian cho đàn gà đó chưa.... hay bạn đang nuôi gà thêm lúc rảnh rỗi?????

K dùng ktg hay vacxin chung kháng sinh b ơi. Ktg liều đúng k đó? Theo 3ntv thì kháng sinh chống bệnh kế phát.
Mình dùng ktg của hanvet tiêm 2cc cho 1 gà và tiêm 2 ngày liên tục đồng thời chộn 3 4 loại ks trị đủ các bệnh kể trên nhưng ko thấy triệu chứng nào biến mất cả
nếu con gà biết nói thì nó sẽ nói " ôi ..... e sợ "
Sao vậy bác... e chỉ chữa theo biểu hiện thôi.. đi ỉa lỏng xanh trắng e cho dùng thuốc ecoli + bạch lỵ. Phân sáp e thêm cầu trùng. Sưng mắt hen khẹc e cho uống crd + sưng phù đầu. Ngoài ra cho uống chống bại liệt rụng lông. + với vitamin men tiêu hóa các loại trộn tất vào nước cho uống thành 1 dạng nước sệt sệt màu lâu vàng lẫn lộn. Nhưng nó vẫn uống hết. Hôm nay e định tiêm vacxin new vì nó được hơn 45 ngày rồi mà phân vân không biết có nên tiêm không.
http://agriviet.com/threads/dieu-tri-kho-khe-chay-nuoc-mui-cho-gia-cam-can-chu-y.219433/
Trước tiên bạn nên đọc bài này và suy nghĩ để loại bỏ những vấn đề trong quá trình bạn nuôi.
Còn theo mình gà của bạn mắc nhiều loại bệnh trong thời gian đầu như vậy khả năng do bạn không trị dứt điểm nên bệnh kế phát làm ảnh hưởng đến sức khỏe và khả năng tăng trọng của gà....và cũng xin hỏi bạn từ khi bắt về úm bạn đã dành nhiều thời gian cho đàn gà đó chưa.... hay bạn đang nuôi gà thêm lúc rảnh rỗi?????
E cả ngày ở nhà chỉ nhìn nó ỉa thôi ah.. có biểu hiện gì phát e cho uống thuốc luôn nhưng uống đc 2 hôm ko đỡ là e đổi thuốc vì e sợ ko đúng bệnh nên không khỏi. Nhưng đến giờ sau hơn 2 tuần bệnh vẫn thế nhưng cũng ko chết. Nhức đầu với đàn gà này quá. Ah.. khoảng ngày thứ 25 ngày tuổi bị mưa lụt ngập chuồng úm từ đêm sáng dậy thấy gà bơi như vịt thôi. Từ sau trận tắm đó thì gà bắt đầu phát đủ bệnh bác ạ

Sao vậy bác... e chỉ chữa theo biểu hiện thôi.. đi ỉa lỏng xanh trắng e cho dùng thuốc ecoli + bạch lỵ. Phân sáp e thêm cầu trùng. Sưng mắt hen khẹc e cho uống crd + sưng phù đầu. Ngoài ra cho uống chống bại liệt rụng lông. + với vitamin men tiêu hóa các loại trộn tất vào nước cho uống thành 1 dạng nước sệt sệt màu lâu vàng lẫn lộn. Nhưng nó vẫn uống hết. Hôm nay e định tiêm vacxin new vì nó được hơn 45 ngày rồi mà phân vân không biết có nên tiêm không.
nên trị dứt điểm 1 bệnh nguy hiểm nhất , chứ theo mình nghĩ bạn trị tùm lum mà k đâu ra đâu hết thì thử hỏi sức khỏe con gà có đủ không ? chỉ đơn giản là sức khỏe suy sụp mà chết chứ chắc gì " bệnh mà chết " , dù nó có sống đi nữa thì cũng sẽ bị " chay " , không bao giờ lớn nổi .
lời khuyên :điều trị để lấy kinh nghiệm , chứ nuôi chỉ mất tgian và tiền bạc .
Chúc bạn mai mắn lần sau !

nên trị dứt điểm 1 bệnh nguy hiểm nhất , chứ theo mình nghĩ bạn trị tùm lum mà k đâu ra đâu hết thì thử hỏi sức khỏe con gà có đủ không ? chỉ đơn giản là sức khỏe suy sụp mà chết chứ chắc gì " bệnh mà chết " , dù nó có sống đi nữa thì cũng sẽ bị " chay " , không bao giờ lớn nổi .
lời khuyên :điều trị để lấy kinh nghiệm , chứ nuôi chỉ mất tgian và tiền bạc .
Chúc bạn mai mắn lần sau !
Ôi thôi chết e rồi... e vay mượn dồn hết vốn liếng tâm huyết vợ chồng suy tính mãi mới dám đầu tư nuôi 150 con gà.. kiểu vày vợ con em bán nốt con dream tàu trả nợ thôi. Trước đã bán con wave tàu với vay mượn thêm để đầu tư rồi..giờ thì... haizz
Ko có cơ hội lần sau nữa đâu anh

Ôi thôi chết e rồi... e vay mượn dồn hết vốn liếng tâm huyết vợ chồng suy tính mãi mới dám đầu tư nuôi 150 con gà.. kiểu vày vợ con em bán nốt con dream tàu trả nợ thôi. Trước đã bán con wave tàu với vay mượn thêm để đầu tư rồi..giờ thì... haizz
Ko có cơ hội lần sau nữa đâu anh
ây ya ! nếu bạn gặp mình sớm thì sẽ đọc được câu mình ghi dưới avatar của mình thì k đến nỗi " bay 2 con tàu "

Đúng là " giàu nhờ lợn nái - mà lụn bại nhờ gà con " . Khi chưa đủ kinh nghiệm thì cứ nuôi ít lấy kinh nghiệm , "cứ tà tà mà kiếm cơm gà " .
Ngẫm nghĩ cũng thành thật chia pùn với bạn .

Cho e hỏi gà bây giờ nó ăn 4 ngày hết 1 bao cám và trọng lượng như e nói khoảng 30 con được 6 lạng 30 con 5 lạng ngoài ra toàn 3 4 lạng và được gần 50 ngày rồi thì tỉ lệ ăn và tăng trọng như thế có đạt không ạ. Tổng gà khoảng 145 con

Hai ngày không đỡ bạn đã đổi thuốc..... phác đồ nên dùng liều gấp đôi ngày đầu các ngày sau giảm dần và cần theo dõi biểu hiện của bệnh.... thay thuốc tùm lum rồi chả biết khỏi bằng thuốc nào.... mà sao bạn lại có thể để chuồng úm dễ dàng bị ngập sau một đêm mưa gió vậy....tìm nơi nào tối thiểu một tuần mưa to mà chưa ngập đi..... qua những gì bạn nói thì đàn gà của bạn mắc nhiều bệnh như vậy là 70% do con người rồi

ak , xin chia sẻ với bạn là : quá khứ của mình là hiện tại của bạn . Cách đây khoảng 3 năm , mình cũng đi mua 150c gà con về nuôi , sau 1 tháng thì .... ôi " chuồng không + vườn trống " . huhu

Hai ngày không đỡ bạn đã đổi thuốc..... phác đồ nên dùng liều gấp đôi ngày đầu các ngày sau giảm dần và cần theo dõi biểu hiện của bệnh.... thay thuốc tùm lum rồi chả biết khỏi bằng thuốc nào.... mà sao bạn lại có thể để chuồng úm dễ dàng bị ngập sau một đêm mưa gió vậy....tìm nơi nào tối thiểu một tuần mưa to mà chưa ngập đi..... qua những gì bạn nói thì đàn gà của bạn mắc nhiều bệnh như vậy là 70% do con người rồi
E cũng ko nghĩ nó lụt vì trước giờ quê e chưa ngập bao giờ cả. Chỉ có điều hôm đó cống nhà e tắc do nhiều lá cây rụng cộng mưa to tầm tã từ đên sáng ra thấy chúng nó đang bơi vội vàng vớt lên cho ra chỗ thoáng rồi bật đèn sưởi.
ak , xin chia sẻ với bạn là : quá khứ của mình là hiện tại của bạn . Cách đây khoảng 3 năm , mình cũng đi mua 150c gà con về nuôi , sau 1 tháng thì .... ôi " chuồng không + vườn trống " . huhu
Hồi đó a bị bệnh gì mà chết nhiều vậy... giờ a nuôi lợn ạ

Hồi đó a bị bệnh gì mà chết nhiều vậy... giờ a nuôi lợn ạ
Hồi đó gà bị " tùm lum bệnh " .hihi
Đại khái đa số gà con từ 1 tháng tuổi trở xuống toàn bị bệnh là do thiếu nhiệt , tức là kỹ thuật úm gà con không có .
Tuy lụn bại với nó thiệt mà k bỏ cuộc , và bây giờ vẫn con nuôi , và nuôi theo hình thức " kiếm thêm thu nhập " cũng vì đam mê

A còn nuôi tiếp được e mà mất đàn này thì hết...e ko còn gì nữa... ôi cuộc đời e sóng gió quá

A còn nuôi tiếp được e mà mất đàn này thì hết...e ko còn gì nữa... ôi cuộc đời e sóng gió quá
cố lên ! " thua keo này ta bày keo khác " , nhưng bạn phải biết " 1 lần thất bại ta được 1 bài học hay "
Hãy chú ý vào kỹ thuật úm gà con , rồi đến lịch vacxin và phòng bệnh định kỳ là ok thôi !
Mà tại thời điểm này có ý định nuôi gà thì cũng nên xem xét đầu ra ở khu vực bạn nhé !

cố lên ! " thua keo này ta bày keo khác " , nhưng bạn phải biết " 1 lần thất bại ta được 1 bài học hay "
Hãy chú ý vào kỹ thuật úm gà con , rồi đến lịch vacxin và phòng bệnh định kỳ là ok thôi !
Mà tại thời điểm này có ý định nuôi gà thì cũng nên xem xét đầu ra ở khu vực bạn nhé !
Vâng e cảm ơn. E sẽ cố gắng... e nuôi gà lai đông tảo. Ở quê e gà này ko khó bán lắm,chỉ có điều giống này phải nuôi tầm 5 tháng mới thịt được. Ngoài lề chút ạ. Em sn 91 rất hân hạnh được làm quen và học hỏi những kinh nghiệm của mọi người ạ. E tuy ít tuôi nhưng từng trải nhiều loại hình công việc khác nhau từ công nhân bốc vác cho tới nhân viên văn phòng, nhân viên kinh doanh cho đến làm chủ... và bây giờ quay lại sân vườn nhà mình. Rất trân trọng ý kiến cũng như đóng góp của mọi người trong lĩnh vực nuôi trồng.

Vâng e cảm ơn. E sẽ cố gắng... e nuôi gà lai đông tảo. Ở quê e gà này ko khó bán lắm,chỉ có điều giống này phải nuôi tầm 5 tháng mới thịt được. Ngoài lề chút ạ. Em sn 91 rất hân hạnh được làm quen và học hỏi những kinh nghiệm của mọi người ạ. E tuy ít tuôi nhưng từng trải nhiều loại hình công việc khác nhau từ công nhân bốc vác cho tới nhân viên văn phòng, nhân viên kinh doanh cho đến làm chủ... và bây giờ quay lại sân vườn nhà mình. Rất trân trọng ý kiến cũng như đóng góp của mọi người trong lĩnh vực nuôi trồng.
Em giỏi quá ! Anh thì tệ hơn nhiều , nghĩ lại bây giờ thương cha mẹ quá ! Nhỏ đến lớn được ba mẹ cấp tiền đầy đủ cho đi học , mà giờ cũng chỉ là thèn công nhân quèn !!! và bây giờ anh k có thiếu cái gì hết - chỉ có thiếu nợ ! keke

Em giỏi quá ! Anh thì tệ hơn nhiều , nghĩ lại bây giờ thương cha mẹ quá ! Nhỏ đến lớn được ba mẹ cấp tiền đầy đủ cho đi học , mà giờ cũng chỉ là thèn công nhân quèn !!! và bây giờ anh k có thiếu cái gì hết - chỉ có thiếu nợ ! keke
E phá mà a. Công việc gần đây nhất e mở quán kinh doanh mặt hàng ăn uống trà sữa sinh tố cafe các loại... chưa đủ thu hồi vốn thì bị chủ nhà đòi đất lỗ mấy mấy chục. Tại ít vốn nên ko ký hợp đồng thuê đất dài hạn. Đã thế còn nợ 1 tháng lương mấy e nhân viên.. nghĩ mà nhục.

E phá mà a. Công việc gần đây nhất e mở quán kinh doanh mặt hàng ăn uống trà sữa sinh tố cafe các loại... chưa đủ thu hồi vốn thì bị chủ nhà đòi đất lỗ mấy mấy chục. Tại ít vốn nên ko ký hợp đồng thuê đất dài hạn. Đã thế còn nợ 1 tháng lương mấy e nhân viên.. nghĩ mà nhục.
ít ra thì e cũng đã ít nhất 1 lần làm chủ - tuy có hơi nhục vì nợ tiền của nhân viên !!! keke
Thôi , ráng làm mà trả nợ đi cho tâm hồn thanh thản - khỏi phải mang chữ " nhục " trong đầu !

Back