Hỏi đáp Gà mái bệnh cần cứu giúp

• Thread starter namcnkt1
  • Ngày gửi
Tôi mới mua con mái chọi chuyển từ xuôi lên lào cai, tầm khoảng 2 năm tuổi rồi, hôm về thì bình thường. Khoảng 1 tuần nay tự dưng bỏ ăn, đi lại yếu ớt thi thoảng cũng có ăn nhưng chỉ chút xíu, chỉ uống nước nhiều, uống căng cả diều, không đẻ gì cả, ỉa phân màu xanh lá. Tôi có mua thuốc tiêm tylosin, tiêm 2 mũi sáng chiều. đồng thời cho uống anticoccid sáng chiều , nước điện giải được 3 ngày nay. Thấy gà có khỏe hơn hôm trước, nhặt thức ăn nhiều hơn, nhưng gà vẫn yếu và ỉa phân xanh. Mọi người cho hỏi gà bị bệnh gì và chữa như tôi làm có đúng không ( đây là cách tôi hỏi người bán thuốc ), cách chữa chuẩn là như thế nào vì con gà này là gà mái dòng vẩy rồng tôi tìm mua mãi mới được, mong mọi người ai biết thì giúp gấp cho ạ !. P/s : chỉ có con mái này bị như thế này, còn đàn gà cũ không bị sao cả.

Tôi mới mua con mái chọi chuyển từ xuôi lên lào cai, tầm khoảng 2 năm tuổi rồi, hôm về thì bình thường. Khoảng 1 tuần nay tự dưng bỏ ăn, đi lại yếu ớt thi thoảng cũng có ăn nhưng chỉ chút xíu, chỉ uống nước nhiều, uống căng cả diều, không đẻ gì cả, ỉa phân màu xanh lá. Tôi có mua thuốc tiêm tylosin, tiêm 2 mũi sáng chiều. đồng thời cho uống anticoccid sáng chiều , nước điện giải được 3 ngày nay. Thấy gà có khỏe hơn hôm trước, nhặt thức ăn nhiều hơn, nhưng gà vẫn yếu và ỉa phân xanh. Mọi người cho hỏi gà bị bệnh gì và chữa như tôi làm có đúng không ( đây là cách tôi hỏi người bán thuốc ), cách chữa chuẩn là như thế nào vì con gà này là gà mái dòng vẩy rồng tôi tìm mua mãi mới được, mong mọi người ai biết thì giúp gấp cho ạ !. P/s : chỉ có con mái này bị như thế này, còn đàn gà cũ không bị sao cả.
bạn mua kháng thể gà về cho nó uống

khã năng gà bạn nhiễm bệnh thương hàn,(salmonella,pullorum,,,,hoặc gallinarum),,,,chũng 2 cao hơn
bạn nên sữ dụng loại thuốc nào trong thành phần có chứa thiaphecol cho uống liều gấp đôi uống lien tục 7 ngày sau đó nghỉ 3 ngaỳ uống tiếp 5 ngày
chích bắp doflor cách nhau 48h liều 1ml/7kg thễ trọng
cho uống glu kc,,,sorbitol tăng cường sức đề kháng giãi độc gan
tốt nhất cho uống toàn đàn phòng nhiễm kép

bạn mua kháng thể gà về cho nó uống
kháng thể gì vậy bạn nhỉ
khã năng gà bạn nhiễm bệnh thương hàn,(salmonella,pullorum,,,,hoặc gallinarum),,,,chũng 2 cao hơn
bạn nên sữ dụng loại thuốc nào trong thành phần có chứa thiaphecol cho uống liều gấp đôi uống lien tục 7 ngày sau đó nghỉ 3 ngaỳ uống tiếp 5 ngày
chích bắp doflor cách nhau 48h liều 1ml/7kg thễ trọng
cho uống glu kc,,,sorbitol tăng cường sức đề kháng giãi độc gan
tốt nhất cho uống toàn đàn phòng nhiễm kép
Mình thì không nghĩ là thương hàn, vì để ý 2 đàn gà con không làm sao cả, hoàn toàn bình thường cả tuần sau khi con mái bị bệnh, thường thì thương hàn gà con rất nhạy cảm, gà to mà bị thì gà con dính ngay

Last edited by a moderator:
Theo kinh nghiệm của tôi:
1_bạn nói là mua ở Lào Cai và hiện tại bạn đang ở đâu?Nếu Lào Cai ở xa nơi bạn ở thì bạn nên tìm hiểu khí hậu ở đó có khác so nơi bạn ở ->có thể gà bạn thay đổi thời tiết k thích nghi với môi trường hiện tại(hay gọi là chói nước)
2-Bạn nên hỏi chủ bán gà họ cho gà ăn những loại thức ăn nào,cách cho ăn ra sao..->có thể do thức ăn k phù hợp.
3-Gà bị vấn đề về hệ tiêu hóa->bác sĩ thú y mà mình tin tưởng.

theo em thấy trệu trứng mà bác kể thì chac chắn là bệnh đường tiêu hóa theo em có 2 khả lăng mà gà bác bị mắc bệnh là thương hàn và e.coli với bệnh lày thì bác có thể dung amoxicillin hặc Colistin chú là trong 2 loại thuốc này loại nào cũng trữa được 2 bệnh ở trên

Back