Hỏi đáp Gà Mái Đẻ lứa đầu !

• Thread starter cf50cent
  • Ngày gửi
Xin Chào các Bác cho em hỏi Gà em đẻ lứa đầu tiên, chỉ 1 trong 4 con đẻ thôi 3 con kia chưa đẻ, ( 4 gà mái chung 1 bầy/ 6 tháng tuổi ) khoảng 1 tháng trước thì 4 con đồng trạng 1k4, nhưng sau 1 tháng thì có 1 con vượt trội 1k6 còn 3 con kia 1k5, con 1k6 đẻ trước và trứng bị non, trứng so mà to như trứng gà thường ấy em không hiểu tại sao nữa, nó đẻ vào buổi triều 6h lúc nó đi ngủ (chính em thấy nó đẻ) trứng rất mềm và teo dần dần, nó chỉ đẻ được 1 trứng đó thôi 2 ngày nay không thấy nó đẻ, nó rất mập, đi lại chậm chạp, ăn từ từ ( ham ăn lắm, diều lúc nào cũng căn) Gà em là Gà nòi Thả Vườn. vậy cho em hỏi gà em có bị làm sao không xin các sư kê chỉ bảo ! xin cám ơn

Vo trứng mềm thuong thiếu canxi, cũng có thể bị bệnh. Bạn cho nó an j?

Theo mình thì con gà đấy thiếu chất để tạo vỏ trứng nên không đẻ đúng giờ và không có vỏ trứng, nếu là mình thì sẽ không giữ mái đấy để đẻ. Bạn nên chú ý dinh dưỡng cho gà mái không nên để mập quá và cố gắng bổ sung vitamin + khoáng

Vo trứng mềm thuong thiếu canxi, cũng có thể bị bệnh. Bạn cho nó an j?
dạ em cho nó ăn lúa tròn + lá chuối tươi mỗi ngày + kháng sinh vitamin tổng hợp 8 loại vitamin nữa ,kháng sinh thì 2 ngày em trộn 1 lần. vs lại em cho nó tự kiếm ăn nữa em nuôi cũng ít 13 con thôi 1300m2 vườn em nghĩ là đủ. giờ em mới biết nó còn thiếu canxi nữa . cám ơn anh đã chỉ bảo

dạ em cho nó ăn lúa tròn + lá chuối tươi mỗi ngày + kháng sinh vitamin tổng hợp 8 loại vitamin nữa ,kháng sinh thì 2 ngày em trộn 1 lần. vs lại em cho nó tự kiếm ăn nữa em nuôi cũng ít 13 con thôi 1300m2 vườn em nghĩ là đủ. giờ em mới biết nó còn thiếu canxi nữa . cám ơn anh đã chỉ bảo
Lúa tròn là lúa như nào hả bạn? Kháng sinh 2 ngày một Lần hình như không ổn thì phải, Các bác chuyên về thuốc tư vấn thêm giúp bạn ấy

Lúa tròn là lúa như nào hả bạn? Kháng sinh 2 ngày một Lần hình như không ổn thì phải, Các bác chuyên về thuốc tư vấn thêm giúp bạn ấy
anh ơi lúa tròn là lúa dành cho gà đá hạt nó hơi tròn và ngắn chắc hạt. khác vs lúa thường thì đầu nhọn và dài. không tốt cho bầu diều của gà. còn vụ kháng sinh vitamin xin anh chỉ giáo ạ

gà đẽ không tạo được võ là do thiếu 1 số khoáng vluong để hình lớp cutin bao tb trứng
thiếu d3 gà cũng không tổng hợp ca tham gia tạo võ
bạn bổ sung khoáng vi lượng vào khẫu phần ăn,
cho uống tetra trứng sẻ khắc phục hiện tượng trên
và gà sẽ đẽ đều hơn và kéo dài chu kỳ đẽ

lúa tròn của bạn là lúa gì mình ko biết, nhưng quê mình có gióng lúa đài loan, lúa nhật, hạt nó tròn tròn, chiều dài bằng nửa chiều dài hạt lúa thường, chiều ngang thì gấp đôi, lúa này chỉ để xuất khẩu, vì gạo rất dẻo, dẻo hơn cả nếp nên dân mình ko làm gì đc, mà lúa này cho gà con ăn thì chỉnh đít, cho gà đẻ ăn thì nghỉ đĩa nữa vì lúa ko tiêu hóa đc, mình đã bị tình trạng này 1 lần rồi. sao này thấy nó là chỉ bỏ, ko tận dụng cho con gì ăn hết.
lúa tròn của bạn là lúa gì mình ko biết, nhưng quê mình có gióng lúa đài loan, lúa nhật, hạt nó tròn tròn, chiều dài bằng nửa chiều dài hạt lúa thường, chiều ngang thì gấp đôi, lúa này chỉ để xuất khẩu, vì gạo rất dẻo, dẻo hơn cả nếp nên dân mình ko làm gì đc, mà lúa này cho gà con ăn thì chỉnh đít, cho gà đẻ ăn thì nghỉ đĩa nữa vì lúa ko tiêu hóa đc, mình đã bị tình trạng này 1 lần rồi. sao này thấy nó là chỉ bỏ, ko tận dụng cho con gì ăn hết.

Gà bạn bình thường thôi
Đoạn gà đẻ thì bổ sung vỏ trứng cho nó ăn, có canxi thì gà đẻ trứng mới chắc được.
gà 1kg6 thì không béo nên bạn thấy béo là do cảm giác thôi.
kháng sinh và thuốc mà cho đều như thế mình thấy cũng không tốt lắm.
thấy gà bệnh thì chữa thôi, chứ làm đều thế gà lờn thuốc, nuôi lâu k tốt lắm

Gà so. Thuong de trung khong deu. Những trứng đầu tiên thuong thi vỏ rất mỏng. Soi trên đèn thi thấy rạn nứt. Nen ban ko co j phai lo. Thoi gian nay ga an rat manh. Va map len trong thay. So voi nhung con cung lua thi hoan toan khac. Ga ban nuoi tha vuon. Khong lo thieu chat.vai ngay sau. Ga de ban se thay trung co vo chac hon. Va ko nhin thay vet ran nut nua. Khi do ga de deu. Ga so thuong de khoang 20 trung. Co the nhiu hon. Nen để y cai nay quan trong nhat. Khi quan sat ga de. Neu ga an trung thi nen loai ngay. Vi no an quen va thuong ko ap dc. Thoi gian no ap ko deu va hao mon trung rat cao. Hết ổ

Gà so. Thuong de trung khong deu. Những trứng đầu tiên thuong thi vỏ rất mỏng. Soi trên đèn thi thấy rạn nứt. Nen ban ko co j phai lo. Thoi gian nay ga an rat manh. Va map len trong thay. So voi nhung con cung lua thi hoan toan khac. Ga ban nuoi tha vuon. Khong lo thieu chat.vai ngay sau. Ga de ban se thay trung co vo chac hon. Va ko nhin thay vet ran nut nua. Khi do ga de deu. Ga so thuong de khoang 20 trung. Co the nhiu hon. Nen để y cai nay quan trong nhat. Khi quan sat ga de. Neu ga an trung thi nen loai ngay. Vi no an quen va thuong ko ap dc. Thoi gian no ap ko deu va hao mon trung rat cao. Hết ổ
oh cám ơn anh ! gà em đẻ trứng đầu giống như trứng gà thường vậy to chỉ có điều là nó bị non . nhưng mãi 4 ngày sao nó mới đẻ tiếp 1 quả nữa quả này nhỏ mềm. nó đẻ ngoài nắng đứng đẻ ngoài sân . anh cho em hỏi tại sao nó không chịu váo ổ đẻ như trứng đầu ạ xin cám ơn.

anh cho em hỏi tại sao nó không chịu váo ổ đẻ như trứng đầu ạ xin cám ơn.
Gà nhà mình cũng đẻ lung tung.
Đa số đẻ trong ổ
Nhưng có 1 con cứ kiếm chậu cát đẻ
1 con thì bay lên mái nhà để đẻ.

Không biết nguyên nhân, hóng các cao thủ comments

oh cám ơn anh ! gà em đẻ trứng đầu giống như trứng gà thường vậy to chỉ có điều là nó bị non . nhưng mãi 4 ngày sao nó mới đẻ tiếp 1 quả nữa quả này nhỏ mềm. nó đẻ ngoài nắng đứng đẻ ngoài sân . anh cho em hỏi tại sao nó không chịu váo ổ đẻ như trứng đầu ạ xin cám ơn.
Vì mình đã lấy trứng ở ổ củ của nó. Nen no khong de o do nua. Khi thay ga nhay ổ. Can bat ga vao o. Roi up ổ lai. Nen nhớ. Luc nao trong ổ cung phai có 1 trung thi lan sau ga moi vao de tiep. Thứ 2. Trung gà mem la di khi ga moi de em da lai quan sat nen trung chua cứng. Nen nho. Trung ga moi de no rat mem. Phai mat mot khoang thoi gian no moi cung.

Gà nòi gì 6 tháng đẻ? nó bị bất thường rồi rồi , gà nòi có những con bất thường vậy gọi là linh kê đấy , nhưng mình nghi trường hợp này là do bạn lạm dụng ks gây rối loạn hệ sinh sản . Mà bạn xem lại gà bạn cũng ít nhất 8 tháng rồi đấy, gà nòi giai đoạn 1 đến đến 2 tháng thường người ta tưởng là mới nở khoảng 1tuần nên xem như mới nở
Đk nuôi như bạn nói thì ko thể thiếu canxi trầm trọng như vậy được, đây chắc chắn bị rối loạn tổng hợp canxi ko được, ko cho ks nữa lứa sau sẽ ổn, kn của mình trong thời gian nuôi gà nòi

Gà nòi gì 6 tháng đẻ? nó bị bất thường rồi rồi , gà nòi có những con bất thường vậy gọi là linh kê đấy , nhưng mình nghi trường hợp này là do bạn lạm dụng ks gây rối loạn hệ sinh sản . Mà bạn xem lại gà bạn cũng ít nhất 8 tháng rồi đấy, gà nòi giai đoạn 1 đến đến 2 tháng thường người ta tưởng là mới nở khoảng 1tuần nên xem như mới nở
Đk nuôi như bạn nói thì ko thể thiếu canxi trầm trọng như vậy được, đây chắc chắn bị rối loạn tổng hợp canxi ko được, ko cho ks nữa lứa sau sẽ ổn, kn của mình trong thời gian nuôi gà nòi
cam on anh nha !

Back