Thảo luận Gà mái hay đẻ trứng 2 lòng đỏ

• Thread starter TienChip
  • Ngày gửi
- Nhà mình có con gà mái cứ 2 3 trứng thường thì lại có 1 trái trứng 2 lòng đỏ
- Nhìn thì thích thiệt nhưng ko ấp được, chả hiểu sao có mỗi mình nó như thế
- Mình cho ăn cám liên tục , sáng thả vườn tối vào chuồng ngủ , ko cho uông KS , chỉ cho uống VTM và tỏi thôi
=> theo mọi người nó bị gì vậy, và cách khắc phục như thế nào, mình xin cám ơn

hiện tượng gà đẽ hai lòng đỏ là do thiếu vitamin d3 và calci,
cho nên trứng thụ tinh hôm trước không hình thành võ được kẹt lại trong loa kèn ống dẫn trứng
ngày hôm sau trứng tiếp tục rụng xuống và được bao bọc lại bằng lớp cutin nên có hiện tượng trên
trong chăn nuôi gọi là trứng trong trứng
bổ sung ade và calci đầy đủ sẽ bình thường trở lại

Last edited:
em cám ơn bác. có thể 1 tuần nay em ko cho ăn thóc nên nó thế , ơ mà sao hôm qua trứng 2 lòng nhưng hnay vẫn đẻ trứng nữa bác, em nghĩ nó kẹt 2 lòng vào vỏ thì hnay hết đẻ chứ

cũng có thể trước đó vài ngày gà không đẻ mà bạn không để ý thì sao
nó còn hiện tượng trên dài dài tôi nghĩ
nên chuyễn viện thôi. bệnh viện phụ sản thành phố sẽ làm tốt công việc này đây
gà tôi lâu lâu cũng có hiện tượng này.....hi hi

em cám ơn bác. có thể 1 tuần nay em ko cho ăn thóc nên nó thế , ơ mà sao hôm qua trứng 2 lòng nhưng hnay vẫn đẻ trứng nữa bác, em nghĩ nó kẹt 2 lòng vào vỏ thì hnay hết đẻ chứ
Em cũng hay để ý, thường con nào hay đẻ trứng 2 lòng là nó hay đẻ luôn trứng 2 lòng. Bạn theo dõi con này xem sao

Chính xác đó bác, lứa trươc 17trai chi co 2 trai , lua nay mới 6 trai co 2 trai rui hihi, trứng 1 lòng đã to , 2 lòng nhìn còn sướng hơn, trông như trứng ngỗng , nó là Gà Đông Tảo ^^

mấy cha ơi ! trứng này người ta kêu là trứng sanh đôi , trứng sanh đôi thì đừng dại gì mà đi ấp nhá, nguyên nhân tại sao thì tự tìm hiểu !
ai nuôi vịt thì gặp hoài chứ gì, ông anh mình nuôi 4 con thì cứ 2 hay 3 ngày thì lụm dc 1 trứng, lâu lâu gom dc 1 rổ đem ra chợ bán người ta trả rẻ hơn trứng nhỏ nữa , tui nghĩ ko phải thíu canxi vì ổng cho ăn óc bươu vàng mà !

Last edited by a moderator:
Chính xác ^^, nó bé hơn mấy con kia mà ăn khỏe lắm, diều căng tròn, rồi đẻ trứng ko sinh đôi thì cũng to nặng hơn con khác. ^^

trứng 2lòng đỏ rất tốt cho bà đẻ..do môi trường khí hậu tốt,thức ăn tốt,gà được chích ngừa nên có 2noãn rụg trứng sớm hay gặp ở gà mái tơ.
do vào giai đoạn đẻ chưa hoàn chỉnh nên làm chậm lại..trứng thứ nhất rơi xuống chưa hình thành vỏ thì lòng đỏ thứ2 rơi xuống nên tạo thành quả trứng 2lòng đỏ..vài điều gópý

Back