Hỏi đáp Gà nhà em chảy nước mắt rùi 2 mí mắt dính vào nhau

• Thread starter tinhcuoi
  • Ngày gửi
Mình có nuôi 30 con gà con bắt về lúc 10 ngày tuổi .
Mình úm bằng đèn điện vào buổi tối chuồng mới làm. Tc khi thả phun khử trùng đầy đủ.

tự nhiên có 1 con thấy mắt ướt bên trái xong mấy ngày sau 2 mí mắt dính vào nhau luôn. mắt sưng lên. nhưng thấy ăn uống bình thường chay nhay tung tăng còn đánh lộn với nhau nữa. Chắc tai có 1 mắt nên bi mấy con khác oánh chết.
Bây giờ thì có thêm 3 con nữa bị như thế Vẩn ăn uống bình thường chay nhảy thì khỏi nói nhưng 2 mí mắt dính vào nhau sưng lên. trên người chả thấy gì lạ hết phân tro mình nghĩ là ổn ko trắng ko loãng ...
Mà lạ chỉ bi 1 mắt bên Trái thui :D con nào củng thế

cho mình hỏi thế là bị bệnh gì rùi. cách chữa ra sao?
mong các bác cho em lời khuyên lần đầu em nuôi nhiều gà thế đó

bạn xem coi mắt nó sưng là do bị trầy xước hay là do bệnh ,nếu loại trừ khả năng trầy xước thì xem nó ngoài sưng mắt thì có khò khè sỗ mụi gì nữa k . Chứ theo kn của mình cũng như các ae ở diễn đàn thì dự đoán CRD là khả năng cao nhất và đa phần thể hiện ở hiện tượng sưng bụp con mắt , Bệnh này k khó trị , nhưng lây lan nhanh ghê gớm , hệ quả thiệt hại k hề nhỏ

Kiểm tra lại xem có bị muỗi hay k bạn ơi , nhưng mà muỗi chích thì chích đều 2 mắt chứ k chích 1 mắt vậy . Nhà má mình ở Vĩnh Long , đặc biệt khi gà còn nhỏ là phải cho vô thùng carton nuôi , che mùng bên trên cho khỏi muỗi , chứ k muỗi chích riết rồi chết cả đàn gà đó bạn

Tổng đàn bao nhiêu con vậy bạn? Chỉ nhiêu đó chưa đủ đoán bệnh. Nếu ăn uống chơi đùa bt thì khả năng cao bị chất độn chuồng hoặc vật gì chui vào mắt. Ngoài ra có thể do chuồng úm quá chật nồng độ.. phân và nước đái gà cao quá gây viêm mắt.

Back