Hỏi đáp Gà nòi đất vs gà tre

• Thread starter utcoi_q7
  • Ngày gửi
Chào tất cả ace agriviet!
e có 1 câu hỏi nhỏ muốn hỏi các có kinh nghiệm về nuôi gà nòi đất và gà tre. Là e muốn nuôi gà lấy trứng vậy trung bình 1 năm 1 con gà mái ăn hết bao nhiêu kg lúa và đẻ bao nhiêu trứng.
Để e giải bày toán kinh tế cho riêng mình.
thank! tất cả

2 loại gà này ông cha mình nuôi xưa h rồi. nếu mà nuôi lấy trứng thì nuôi y như gà ta thôi. mà đặt biệt 2 loại này lại ko ưa nuôi nhốt.
tốt nhất là nên thả vườn. Mình nghĩ loại này cung ko ai bán cho bạn số lượng lớn. vài chục con thì bạn cứ tính kg thức ăn dể mà.

2 loại gà này ông cha mình nuôi xưa h rồi. nếu mà nuôi lấy trứng thì nuôi y như gà ta thôi. mà đặt biệt 2 loại này lại ko ưa nuôi nhốt.
tốt nhất là nên thả vườn. Mình nghĩ loại này cung ko ai bán cho bạn số lượng lớn. vài chục con thì bạn cứ tính kg thức ăn dể mà.
Dạ cảm ơn bác đã quan tâm!
cái ý chính là e muốn biết là trung bình 1 năm loại gà này đẻ bao nhiêu trứng.

2 loại này là loại gà đá, hầu như ko ai có nghiên cứu cụ thể đâu bạn ak. mấy người nuôi đá lâu năm người ta cũng ko quan tâm mấy.
bạn muốn biết thì tới mấy trại gà lớn người ta cho gà ấp bằng máy có khi lại biết, nhưng ko chính sát được.

Mình có ông anh nuôi gà nồi hơn 10 năm rồi và câu trả lời như sau: gà mái để 1 năm 3-4 lứa (để ấp tự nhiên và nuôi con) tùy thuộc vào điều kiện chăm nom. 1 lứa từ 10-15 trứng. Còn lúa thì tốn khoảng 100-150 g/con/ngày (gà thả vườn). Nếu nuôi mà ép để tức là không để ấp và nuôi con thì có thể gà đẻ nhiều hơn, cái này anh mình chưa làm vì quan điểm của ổng là làm vậy tổn hại gà mái rất nhiều (Người đam mê gà không tàn nhãn như vậy). Thân!

Mình có ông anh nuôi gà nồi hơn 10 năm rồi và câu trả lời như sau: gà mái để 1 năm 3-4 lứa (để ấp tự nhiên và nuôi con) tùy thuộc vào điều kiện chăm nom. 1 lứa từ 10-15 trứng. Còn lúa thì tốn khoảng 100-150 g/con/ngày (gà thả vườn). Nếu nuôi mà ép để tức là không để ấp và nuôi con thì có thể gà đẻ nhiều hơn, cái này anh mình chưa làm vì quan điểm của ổng là làm vậy tổn hại gà mái rất nhiều (Người đam mê gà không tàn nhãn như vậy). Thân!
thanks! bác

Back