Gà ta 6 tháng chưa đẻ, hỏi nguyên nhân???

• Thread starter Binh An
  • Ngày gửi
Chào a/e !

Mình có vấn đề này mong được anh em diễn đàn tư vấn giúp. Hiện tại mình có nuôi 70 gà mái, chọn để lại nuôi đẻ từ đợt gà thịt, giống gà ta Minh Dư. Đến nay đã 6 tháng mà chưa thấy con nào đẻ, gà mập bình thường, khoảng 1,6kg/con, nhìn đã ra gà mái ngon lành. Mình cho ăn cám gạo + bã bia + trộn với cám vịt đẻ, không cho ăn bắp vì nghe a/e nói ăn bắp nhiều gà tích mỡ không đẻ. Mình nhờ a/e nào có kinh nghiệm nuôi gà đẻ chỉ giáo giúp: liệu gà ăn bã bia có ảnh hưởng đến vấn đề đẻ trứng không? Gà ta 6 tháng mà chưa đẻ thì có bình thường hay không? Nên cho ăn + thuốc gì để kích thích nhanh đẻ.

Cảm ơn anh/em nhiều !

mấy con pác để có con nào đỏ mặt chưa? có trống đạp không? mà gà ko trống cũng đẻ mà, dấu hiệu là mặt nó đỏ và bắt đầu kêu ổ, gà nồi mình nuôi cũng gần 6 tháng rồi, mặt mới đỏ chưa đẻ, nhưng gà chạ gà lông thì đã để từ tháng thứ 5, trứng gà so mình húp hết nghe người lớn bảo bổ phải biết, pác thử cho ăn thêm bột vỏ xò, ốc xem sao, mình toàn ném vỏ ốc đạp nát thành đống cho tụi nó vào bư tự mổ ăn.

Chào a/e !

Mình có vấn đề này mong được anh em diễn đàn tư vấn giúp. Hiện tại mình có nuôi 70 gà mái, chọn để lại nuôi đẻ từ đợt gà thịt, giống gà ta Minh Dư. Đến nay đã 6 tháng mà chưa thấy con nào đẻ, gà mập bình thường, khoảng 1,6kg/con, nhìn đã ra gà mái ngon lành. Mình cho ăn cám gạo + bã bia + trộn với cám vịt đẻ, không cho ăn bắp vì nghe a/e nói ăn bắp nhiều gà tích mỡ không đẻ. Mình nhờ a/e nào có kinh nghiệm nuôi gà đẻ chỉ giáo giúp: liệu gà ăn bã bia có ảnh hưởng đến vấn đề đẻ trứng không? Gà ta 6 tháng mà chưa đẻ thì có bình thường hay không? Nên cho ăn + thuốc gì để kích thích nhanh đẻ.

Cảm ơn anh/em nhiều !
they đổi thức ăn lại đi em.tập dần sang cho gà ăn lúa.là tốt nhất.bỏ hẳn bã bia và cám gạo nhé. cám gạo chỉ thích hợp cho gà vổ béo em dùng nhiều cho gà hậu bị gà...chậm đẽ là đúng rồi.hầu hết các giống gà có tuổi thành thục từ 5-6 tháng .anh em mình nuôi gà ta thời gian đẽ có thể sẽ khác nhau.lí do cách nuôi cách cho ăn khác nhau.rất nhiều anh em mình cho gà ăn mập quá chậm đẻ hoặc không đẻ.nuôi gà đẻ quan trọng nhất là giai đoạn nuôi hậu bị. (từ tháng thứ 3 đến rớt quả trứng đầu tiên) thông thường các giống gà ta chúng tôi nuôi 5 tháng kêu ổ rớt trứng vào 5 tháng rưởi đến 6 tháng.

Hjhj, cảm ơn a/e nhiều,

Chắc em cho ăn bã bia + cám gạo nó mập nên châm đẻ oh, để em chuyển qua lúa xem sao.

Gà em kêu ổ rồi, có một vài con mặt đỏ tươi rồi nhưng vẫn chưa thấy đẻ. Tính đến nay là đúng 6 tháng

Chào a/e !

Cảm ơn anh/em nhiều !
"gà lâu đẻ có lẽ vì nhiều lí do : vì con giống không tốt;vì điều kiện môi trường sống không thích hợp ;vì thời kì sinh đẻ chưa đến hoặc con trống không tốt. bạn nên cho gà các thức ăn đối với gà lấy trứng như cám trộn với chuối và ít bột vì không nên cho gà ăn bột nhiều ,chỉ cho gà ăn một ít bột để năng xuất sản phẩm được đảm bảo nếu cho gà ăn quá nhiều bột kinh phí đầu vào sẽ cao mà năng xuất trứng vẫn thế có khi lại giảm,gà cho ăn nhiều bột sẽ trở thành gà công nghiệp mất."

Chào a/e !

Cảm ơn anh/em nhiều !
  1. Chào bạn .Gà giảm đẻ do nhiều nguyên nhân gây nên , các bạn cũng đã nói qua ùi mình không nói nhiều về vấn đề này nữa . Trong giai đoạn này bạn có thể sử dụng thêm các sản phẩm kích trứng như , TeTa Trứng , Super EGG ... để bổ sung các khoáng thiết yếu mà trong thực phẩm bạn cung cấp chưa có nhằm nâng cao tỷ lệ đẻ , chất lượng trứng , và quan trọng nhất là kéo dài thời gian cho trứng .

Hjhj, cảm ơn a/e nhiều,

Chắc em cho ăn bã bia + cám gạo nó mập nên châm đẻ oh, để em chuyển qua lúa xem sao.

Gà em kêu ổ rồi, có một vài con mặt đỏ tươi rồi nhưng vẫn chưa thấy đẻ. Tính đến nay là đúng 6 tháng
Gà bạn đẻ lúc máy tháng, bạn có thay đổi thức ăn, thuốv gì ko

Gà em 7 tháng mới đẻ, em toàn cho ăn lúa với rau, đồ ăn trái cây gì thừa cũng cho nó ăn tuốt.
bạn có biết lí do tại sao 7 tháng gà bạn mới đẻ ko. gà mình đc 6 tháng nhưng chưa thấy đẻ. gà thường thì 5,5 tháng kà đẻ bói rồi.

Nguyên nhân chính xác thì mình không biết.
Nhưng mình có thể đoán là do trong giai đoạn úm gà con mình không bật đèn liên tục thúc gà gà ăn mà cho gà ăn ngủ tự nhiên nên gà phát dục muộn

Nguyên nhân chính xác thì mình không biết.
Nhưng mình có thể đoán là do trong giai đoạn úm gà con mình không bật đèn liên tục thúc gà gà ăn mà cho gà ăn ngủ tự nhiên nên gà phát dục muộn
Cảm ơn bạn nhiều nhé. Có thể gà mình thiếu ánh sáng kích thích nên gà mình phát dục châm.vây là phải thắp thêm đèn vào ban đêm rồi. hjhj

Cứ để nó tự nhiên đi bác. 6 tháng rồi thì nó cũng sắp đẻ rồi, vội chi mấy ngày
Gà mình 4.5thang đẻ bói rùi.đến nay đẻ dc 2 tháng.nhưng gà mình là siêu đẻ ai cập,giống của bạn mình ko rõ...

không hiểu sao lứa này em nuôi có 3 tháng 20 hôm có mấy con đẻ bác à

cho ăn cám gà để đi ,bổ sung thêm thuốc tetra trứng và canxi ,thường thì gà mình dư 4 tháng rưỡi đã rớt trúng rồi

Back