gà trống đạp mái bao nhiêu ngày thì thụ tinh

• Thread starter se_se
  • Ngày gửi
mọi người cho hỏi.
từ khi gà trống đạp mái đến khi trứng thụ tinh là khoảng bao nhiêu ngày nhỉ.
vì mình đang có một số gà mái đang đẻ nhưng chưa có trống.
nếu thả gà trống vào và nó đạp mái.
thì bao nhiêu ngày sau mình có thể tách trứng ra và cho ấp được.
xin giúp đỡ

Trước mình có nuôi 2 con gà mái , và hay ẵm nó sang thả cho gà nòi hàng xóm đạp dùm. Trước khi nó đẻ 1 ngày mà có trống đạp là ấp sẽ nở.

mọi người cho hỏi.
từ khi gà trống đạp mái đến khi trứng thụ tinh là khoảng bao nhiêu ngày nhỉ.
vì mình đang có một số gà mái đang đẻ nhưng chưa có trống.
nếu thả gà trống vào và nó đạp mái.
thì bao nhiêu ngày sau mình có thể tách trứng ra và cho ấp được.
xin giúp đỡ

Trước khi mái rớt hột thì nên ghép trống vào trước 3 ngày , chắc ăn thì 4 ngày , cho đến khi mái đẻ khoàng 2 trứng nữa thì ấp thì bạn lấy trống ra trả người ta là Ok, như vậy ổ trứng của bạn khả năng có trống sẽ rất cao

Bây giờ thì cứ cho gà trống vào đạp mái , cứ đep trứng vào ấp hết . Khoảng 5-7 ngày đem soi trứng . Trứng nào có trống thì cho vào ấp tiếp , trứng k trống thì " cho vào nồi "

thanks các mem đã trả lời.
mình cũng vừa tìm hiểu về thời gian thụ tinh của gà.
theo cách làm gieo tinh nhân tạo cho gà, thì thời gian phối tinh lại là khoảng 4 ngày.
như vậy, có thể thời gian trứng thụ tinh là khoảng 4 ngày tính từ khi gà trống đạp mái.
nếu sau khoảng thời gian mình soi trứng mà không có trống thì trứng đó cũng coi như là hư luôn rồi. không đem bán được. chỉ ăn là được thôi
không biết còn ai có ý kiến gì nữa không ha

Mình nhớ hồi học cấp 1 môn khoa học thường thức có 1 bài nói về con gà mái thì trước khi đẻ khoảng mấy tiếng đồng hồ thì trứng sẽ được chuyển xuống 1 nơi chuẩn bị đẻ (mình tạm gọi nó là tử cung), và đợi thụ tinh ở đó luôn. Sau thời gian này mà trứng không được thụ tinh thì vỏ trứng sẽ cứng lại không thể thụ tinh được nữa.
Đây là kiến thức mình nhớ mài mại không biết có đúng không nữa.

cho mình hỏi là gà chỉ cần đạp mái 1 lầm là thụ tinh cả buông trúng hay là đạp mái ngày nào thì được mỗi 1 trúng ngày đó ạ.thank !

Back