[GẤP] - Bồ câu ủ rũ ăn ít, đứng 1 mình mong anh chị giúp đỡ

• Thread starter danghoa
  • Ngày gửi

Hình minh họa (vì e chưa chụp nhưng ý hệt :'( )
Bồ câu khoảng 1-2 tháng tuổi nhà e bị tình trạng thế này khoảng 20%.
Bồ câu bố mẹ thì thi thoảng mới bị 1-2 con

Bồ câu non thì ăn ít gầy dần rồi chết trong khoảng 3-7 ngày
Bồ câu bố mẹ thì ăn ít gầy và chết trong khoảng 4 - 12 ngày

Cho e hỏi nguyên nhân và cách phòng + chữa trị bệnh này, Em cảm ơn

nếu đi phân trắng không chảy nước mắt, mũi, chướng diều thì bạn xem lại có phải thương hàn ghép ecoli ko.

nếu đi phân trắng không chảy nước mắt, mũi, chướng diều thì bạn xem lại có phải thương hàn ghép ecoli ko.
em cũng nghỉ khả năng bị thương hàn :) bệnh này ra tiệm mua thuốc gì là hiệu quả nhất a

hinh nhu la NEW rui

chim của bạn bị newcatson rồi( bệnh dịch tả) nếu bạn không chữa kịp thời thì khoảng 1 tuần nữa bạn chỉ biết lượm chim đi chôn thôi. bây giờ bạn phải tức tốc ra tiệm thuốc thú y mua ngay mấy lọ KHÁNG THỂ K.T.G về tiêm cho tất cả các con trong chuồng cả ốm và khỏe, mỗi con 2cc vào chỗ ức, những con nặng sẽ chết còn lại sẽ qua khỏi thôi, đây là kinh nghiệm xương máu của mình đấy. không có loại thuốc kháng sinh nào chữa khỏi hết mà chỉ mau chết thêm thôi vì bệnh này do vi rút gây ra.
Kinh nghiệm nuôi chim CN của mình 4 năm nay chưa khi nào bị thương hàn hay ecoli... gì hết mà chỉ bị neu thôi, khi bị nhiễm bệnh chim lây lan rất nhanh và sau khoảng 1 tuần thì chim chết rất nhiều, chim con chết trước, khi chết thấy trong tổ nước ướt nhẹp. PHẢI TIÊM KHÁNG THỂ K.T.G NGAY không được chậm trễ

Last edited by a moderator:
chim của bạn bị newcatson rồi( bệnh dịch tả) nếu bạn không chữa kịp thời thì khoảng 1 tuần nữa bạn chỉ biết lượm chim đi chôn thôi. bây giờ bạn phải tức tốc ra tiệm thuốc thú y mua ngay mấy lọ KHÁNG THỂ K.T.G về tiêm cho tất cả các con trong chuồng cả ốm và khỏe, mỗi con 2cc vào chỗ ức, những con nặng sẽ chết còn lại sẽ qua khỏi thôi, đây là kinh nghiệm xương máu của mình đấy. không có loại thuốc kháng sinh nào chữa khỏi hết mà chỉ mau chết thêm thôi vì bệnh này do vi rút gây ra.
Kinh nghiệm nuôi chim CN của mình 4 năm nay chưa khi nào bị thương hàn hay ecoli... gì hết mà chỉ bị neu thôi, khi bị nhiễm bệnh chim lây lan rất nhanh và sau khoảng 1 tuần thì chim chết rất nhiều, chim con chết trước, khi chết thấy trong tổ nước ướt nhẹp. PHẢI TIÊM KHÁNG THỂ K.T.G NGAY không được chậm trễ
Bác cho em hỏi, thuốc phòng bệnh newcatson là mua loại gì vậy bác, cho uống hay là tiêm. Tiêm 2cc/con liệu có nhiều quá ko? Chim non, chim mới ra ràng thì phòng bệnh ntn vậy?

Bác cho em hỏi, thuốc phòng bệnh newcatson là mua loại gì vậy bác, cho uống hay là tiêm. Tiêm 2cc/con liệu có nhiều quá ko? Chim non, chim mới ra ràng thì phòng bệnh ntn vậy?
mình hiện đang nuôi và mình rất ít phòng bệnh cho chim nhưng cơ bản là phải sạch sẽ từ máng ăn, nước uống và dọn phân, sau khi dọn phân bạn nên xịt sát trùng, mình trước kia xịt benkocid nhưng loại này làm lồng sắt rỉ cực nhanh nên bgio mình dùng han-iotdin10%, loại này ko làm rỉ sắt. 2cc/con là liều mà mình vẫn tiêm mỗi khi chim bị dịch đấy, nếu con nào nặng hôm sau tiêm 2cc nữa vẫn ko chết, bện neu chỉ có kháng thể mới phòng và trị được thôi, nếu trong quá trình nuôi cứ 1-2 tháng bạn cho uống các loại kháng sinh như flophenicol, genta costrim.......để phòng các bệnh đường ruột do vi khuẩn gây ra thì cũng tốt. nếu chim non bị nhiễm neu ko tiêm đc KT thì bạn cho uống cũng khỏi

ban buicongkt có nhầm lẩn không vậy? 2cc là để cho uống trực tiếp lúc bị bệnh..còn tiêm là bệnh nặng 1.5cc
ngừa bệnh chỉ 6 tháng tiêm 1cc 1lần thui
bạn mua lasota về nhỏ mắt và mủi khi chim được 2 tuan tuổi,đến ngày 21 và 28 ngày nhỏ lần thứ 2...đó l2 mình ngừa bệnh cho chim non

Chim mình cũng như của bạn.nhìn chim ra đi mà xót quá.các bác cho e hỏi e đã cho uống kháng thể 2ngày rồi.đến nay là cách 2 ngày rồi mà chim k khỏi.thấy bị nhiều chim ủ rủ thêm.vậy e tiêm ktg tiếp đk k ạ.lần trk e cho uống nhưng là kháng thể cả hãng khác k phải của hanvets ạ.

ban buicongkt có nhầm lẩn không vậy? 2cc là để cho uống trực tiếp lúc bị bệnh..còn tiêm là bệnh nặng 1.5cc
ngừa bệnh chỉ 6 tháng tiêm 1cc 1lần thui

bạn mua lasota về nhỏ mắt và mủi khi chim được 2 tuan tuổi,đến ngày 21 và 28 ngày nhỏ lần thứ 2...đó l2 mình ngừa bệnh cho chim non
chào bạn, theo như trên chỉ dẫn thì như bạn nói nhưng thực tế thì mình đang dùng liều lượng 2cc/ con bố mẹ còn chim con thì 1cc và chúng qua khỏi hết, và chỉ có kháng thể mới chữa khỏi thôi, nếu con nào vẫn ủ rũ hôm sau tiêm thêm 2cc nữa vẫn ko sao và chim khỏi sau đó, theo kinh nghiệm của riêng mình từ khi nuôi chim đến nay gần 5 năm thì chim bồ câu chỉ bị duy nhất 1 bệnh là đường ruột ỉa phân xanh trắng là thành dịch, nếu không chữa trị kịp thời thì chim sẽ chết hết, trong khi nuôi thỉnh thoảng có con đi phân lỏng mình tiêm kháng thể vào là khỏi còn các bệnh khác đã gặp là CRD thì dùng thuốc đặc trị cho uống nếu muốn khỏi nhanh thì tiêm là sẽ khỏi dứt điểm còn lại là bị đậu khi chim còn non. lasota thì mình chỉ dùng cho gà con còn chim non mình chưa dùng bao giờ thấy vẫn phát triển tốt chẳng có vấn đề gì. nói thật bây giờ mình thấy nuôi chim và trị bệnh quá đơn giản

khả năng là bị bệnh Niu-cat-sơn rồi b à

Back