Giá heo giảm không phanh, dịch bệnh tai xanh đe doạ! Tình hình tháng 09 -10 tại ĐBSCL

Đó là viễn cảnh không mấy tốt đẹp trong thời gian gần 1 tháng nay.
Người chăn nuôi vừa mừng vì giá cả tăng đem lại thu nhập ổn định.
Các chuyên gia dự đoán giá còn tốt trong cuối năm để người chăn nuôi "bớt khổ".
Tất cả những điều đó nói lên nền chăn nuôi không ổn định của chúng ta. Bất ổn, nguy cơ cao...là những từ thương xuyên nghe trong các báo cáo.
Ai là người chịu trách nhiệm trước thực tế đó.

Nhà nước? Chính sách phù hợp chưa? Mạng lưới thú y đã làm hết sức chưa?

Doanh nghiệp? Lợi nhuận đúng là thước đo cho sự thành công nhưng có phải các doanh nghiệp không nghĩ cho định hướng lâu dài? Tại sao chúng ta nhập và không nghĩ đến cải thiện để chúng ta xuất?

Người chăn nuôi?
Chúng ta có quá chủ quan không? Trước khi đầu tư chúng ta đã chuẩn bị những gì cho nguy cơ dịch bệnh hay giá cả?
Chúng ta có khi nào chạy theo một xu hướng nào đó mà không tập trung hoàn thiện kinh nghiệm để chăn nuôi thành công hơn?

Anh, chị, em nghĩ vấn đề nằm ở đâu?

bạn hỏi vậy bạn có hiểu hết về chăn nuôi chua ?có ai đầu tư một số tiến dù lớn hay nhỏ cũng là cả gia tài người ta . người chăn nuôi không chủ quan dịch bệnh cố kiểm soát nếu giống bố mẹ bệnh khi xuất bán cho người chăn nuôi thiệt hại ai chịu đây

bác nói đúng đó.

bác nói đúng đó. phải chi vissan ra tay can thiệp thị trường thịt heo.

còn ba cái vụ thú y thì ôi thôi họ chỉ biết bán thuốc lấy tiền thôi chứ không cần biết là mình có trị hết bệnh cho vật nuôi hay không, còn thức ăn chăn nuôi thì doanh nghiệp lấy lợi nhuận làm đầu, nghèo là ở nông dân chúng ta chân lắm tay bùn, đi làm công cho các đại lý và doanh nghiệp TACN mà bản thân của mình không biết...

Nghĩ thật buồn các Bác nhỉ.
Đa số bà con mình thấy cây gì, con gì có giá thì tranh nhau trồng hoặc nuôi
Chẳng biết có phải bà con ta chạy theo thị trường? hay là nắm bắt thông tin nhanh và đáp ứng thị trường tốt không nửa.
Tôi rất tâm đắc với một bài viết của Bác nào (không nhớ!!) trên diễn đàn này, đại khái là:
"Quốc Lộ" thì đường to và dễ đi nên ai cũng tranh nhau đi --> đến cái đích là làm giàu cho gia đình. Muốn đi đến đích nhanh thì phải khéo léo lạng lách, đi nhanh, né giỏi.!!!
"Đường nhỏ, ngõ ngách" thì ít người đi vì khó khăn --> điều mai mắn là đa số những đường này là đường tắc để đi nhanh đến đích. Đi hoài, cuối cùng người ta cũng mở làm đường lớn !!!!!
Ôi! Các Bác ơi!

còn ba cái vụ thú y thì ôi thôi họ chỉ biết bán thuốc lấy tiền thôi chứ không cần biết là mình có trị hết bệnh cho vật nuôi hay không, còn thức ăn chăn nuôi thì doanh nghiệp lấy lợi nhuận làm đầu, nghèo là ở nông dân chúng ta chân lắm tay bùn, đi làm công cho các đại lý và doanh nghiệp TACN mà bản thân của mình không biết...

Bác có cách nghĩ tiêu cực quá rồi. Dịch bệnh và giá cả thị trường sẽ làm cho bác và chúng ta "làm nông" một cách chuyên nghiệp hơn thôi. Mình phải công nghiệp hóa, hiện đại hóa ngành nông nghiệp chứ!
Đôi lời chia sẽ!!!!

Bác có cách nghĩ tiêu cực quá rồi. Dịch bệnh và giá cả thị trường sẽ làm cho bác và chúng ta "làm nông" một cách chuyên nghiệp hơn thôi. Mình phải công nghiệp hóa, hiện đại hóa ngành nông nghiệp chứ!
Đôi lời chia sẽ!!!!
tôi đang nói về dịch bệnh và chăn nuôi mà bác nói gì về công nghiệp hóa hiện đại hóa gì ở đây chứ, tôi thật không hiểu bác muốn nói gì, làm nông 1 cách chuyên nghiệp hơn, bác nói nghe dể quá chắc bác chưa từng bị dịch bệnh nên bác nói vậy chứ tôi thì bị 2 đợt tai xanh rồi, lỗ muốn đứt ruột, chỉ mình chịu chứ ai đứng ra giúp mình chứ...

Back