Giá trị của cây dó bầu

• Thread starter nghenong
  • Ngày gửi
Chào cả nhà!
Nhà mình có ai trồng cây dó bầu không nhỉ?
chuyện là chỗ mình hiện tại phong trào "làm trầm" rất rầm rộ, "nhà nhà làm trầm, người người làm trầm". Có nhà thì đi tận Bình Phước, Tây Ninh.... mua cây về "sủi". Có nhà thì bỏ hẳn mấy sào đất ươm giống bán. Còn người trồng thì không kể hết....Mình cũng muốn trồng nhưng không biết giá trị đích thực của nó như thế nào, sản phẩm làm ra bán đi đâu....chỉ sợ bị TQ chơi khăm, rầm rộ trồng rồi mai mốt lại rầm rộ chặt bỏ :1^: Nhà mình ai có kinh nghiệm về cây gió bầu xin chỉ giáo, cảm ơn cả nhà!

Mình cũng chưa biết nhiều về cây lấy gỗ. Vì mảnh vườn này hơi thiếu ánh sáng lại không có đường đi thuật lợi nên mình nghĩ đến trồng những cây lâu năm. Vườn chỉ có 1200m2, ở giữa khu xóm nên an toàn về mặt an ninh. Mình nghĩ cứ đầu tư để đó, mười mấy năm sau kiếm chút thu nhập chứ giờ đầu tư vào đó cũng chẳng bao nhiêu. Nếu có thông tin gì xin các bác chỉ bảo thêm.
theo mình thì bạn có thể trồng cây Dó được đó... vì theo mình biết cây Dó chịu bóng mát trong 2 - 3 năm đầu. nhưng mình thấy họ trồng dưới tán cây điều cho tới lúc thu hoạch cũng rất ok...

theo quan niệm của họ thì họ chỉ trồng nhiêu đó thôi, họ chăm sóc miễn sao cho cây mau lớn rồi họ cấy trầm thôi... mà mình cũng thấy hiệu quả lắm đó bạn, cây dó là cây ưa bóng mát mà....

Vậy ah. Theo một số tài liệu hướng dẫn trồng cây dó bầu mình đọc được thì trồng khoảng các 3mx3m nếu là trồng thuần. Còn trồng xen canh thì phải thưa hơn. Mình định sẽ trồng khoảng cách 3mx3m rồi trồng xen canh với một số cây ưa bóng râm ngắn ngày, Giống như là lấy ngắn nuôi dài ý :lol:

Vậy ah. Theo một số tài liệu hướng dẫn trồng cây dó bầu mình đọc được thì trồng khoảng các 3mx3m nếu là trồng thuần. Còn trồng xen canh thì phải thưa hơn. Mình định sẽ trồng khoảng cách 3mx3m rồi trồng xen canh với một số cây ưa bóng râm ngắn ngày, Giống như là lấy ngắn nuôi dài ý :lol:
theo tài liệu thì như thế, nhưng thực tế thì mình đã thấy họ trồng 1,5m và cũng hiệu quả. cây ngắn ngày thì bạn tính trồng cây gì mà ưa bóng râm vậy bạn?
khoảng cách 3m thì chỉ trồng được 2 năm đầu thôi, chứ từ năm thứ 3 đi thì trầm đã lớn trồng xen sợ không hiệu quả.
nếu bạn quyết định trồng với khoảng cách 3m thì theo mình bạn nên trồng chuối, sau đó bạn trồng Dó, như vậy trong những năm đầu chuối sẽ che mát cho dó, khi dó đã lớn thì chuối đã tàn :6^:

theo tài liệu thì như thế, nhưng thực tế thì mình đã thấy họ trồng 1,5m và cũng hiệu quả. cây ngắn ngày thì bạn tính trồng cây gì mà ưa bóng râm vậy bạn?
khoảng cách 3m thì chỉ trồng được 2 năm đầu thôi, chứ từ năm thứ 3 đi thì trầm đã lớn trồng xen sợ không hiệu quả.
nếu bạn quyết định trồng với khoảng cách 3m thì theo mình bạn nên trồng chuối, sau đó bạn trồng Dó, như vậy trong những năm đầu chuối sẽ che mát cho dó, khi dó đã lớn thì chuối đã tàn :6^:
Tạm thời mới tính sơ bộ như thế. Để ít nữa có điều kiện mới tính toán mô hình cụ thể. Khả năng cao là mình sẽ triển khai ở Hà Tĩnh. Nhưng không biết giờ giá đất rừng ở Hà Tĩnh là bao nhiêu nhỉ? Giá nhân công thì ok rồi. Một số vùng khó khăn, thu nhập bình quân đầu người có 200k/tháng. Mình trả họ gấp 10 lần chắc là ok :))

Tạm thời mới tính sơ bộ như thế. Để ít nữa có điều kiện mới tính toán mô hình cụ thể. Khả năng cao là mình sẽ triển khai ở Hà Tĩnh. Nhưng không biết giờ giá đất rừng ở Hà Tĩnh là bao nhiêu nhỉ? Giá nhân công thì ok rồi. Một số vùng khó khăn, thu nhập bình quân đầu người có 200k/tháng. Mình trả họ gấp 10 lần chắc là ok :))
đất ngoài đó thì mình không rành lắm,nhưng theo bạn nói giá nhân công mà thấp như thế thì theo mình nghĩ chắc chắn đất cũng không thể cao được :5^:
chúc bạn thành công với dự án của mình

đất ngoài đó thì mình không rành lắm,nhưng theo bạn nói giá nhân công mà thấp như thế thì theo mình nghĩ chắc chắn đất cũng không thể cao được :5^:
chúc bạn thành công với dự án của mình

Cám ơn bạn nha. Mình rất tin tưởng vào dự án này. Cũng đã có những kế hoạch tương đối cụ thể rồi. Khi nào làm thì sẽ nghiên cứu chi tiết hơn thôi.

mấy bác tính chi nhiều cho nó nhức cái đầu. muốn làm thì kiếm vườn nào hợp đồng rồi làm. giờ mà đi kiếm đất trồng dó bầu 7 năm sau tạo trầm nghe ảo quá...

mấy bác tính chi nhiều cho nó nhức cái đầu. muốn làm thì kiếm vườn nào hợp đồng rồi làm. giờ mà đi kiếm đất trồng dó bầu 7 năm sau tạo trầm nghe ảo quá...
nói như bác thế nhà có vườn thì bỏ hoang hả bác? ý mình hỏi là nhà mình có đất thì nên trồng nó hay không? giá trị đích thực của nó như thế nào? chứ đâu phải dân buôn bán như bác đâu mà hợp đồng... nhà e cũng nghèo lắm, không có tiền để đi hợp đồng đâu bác ạ:9^:

nói như bác thế nhà có vườn thì bỏ hoang hả bác? ý mình hỏi là nhà mình có đất thì nên trồng nó hay không? giá trị đích thực của nó như thế nào? chứ đâu phải dân buôn bán như bác đâu mà hợp đồng... nhà e cũng nghèo lắm, không có tiền để đi hợp đồng đâu bác ạ:9^:

nhà nghèo còn thích đánh bạc :151:
bác xác cmn định rồi :044:

nhà nghèo còn thích đánh bạc :151:
bác xác cmn định rồi :044:
Oh bác này hay nhỉ... e trồng cây, chăm sóc bằng công sức, mồ hôi, của e chứ e có ngồi không chờ thơi đâu mà bác bảo e đánh bạc chứ:7^:

Oh bác này hay nhỉ... e trồng cây, chăm sóc bằng công sức, mồ hôi, của e chứ e có ngồi không chờ thơi đâu mà bác bảo e đánh bạc chứ:7^:

Thế mà em vẫn thấy bác đang đánh bạc và rất thích đánh bạc :7^:

Ý cậu skaterboi muốn nói là trồng loại cây này khả năng thành công thì ít mà rủi ro thì rất cao. Nếu không tạo được trầm thì chỉ bán củi thôi. Như ông hàng xóm của cậu ý trồng dó bầu mà vẫn nghèo. Chứ không phải là đánh bạc theo nghĩa đen

Bac skaterboi hình như có thành kiến với cây dó thì phải... nói chung hiện nay theo e được biết thì nó cũng không đến nỗi đánh bạc như bác nghĩ đâu, như hiện nay chỗ e thì e thấy người ta trồng hiệu quả thấp nhất thì cũng kinh tế hơn cây tràm đấy bác àh... còn nếu cấy thuốc hiệu quả thì rất kinh tế bởi vì trồng nó ít công chăm sóc, cứ như trồng rừng vậy thôi mà.

cho e hỏi thăm bác Tuanfodacon xíu nha....
bác có quen với a nhà báo gì đó vậy chắc bác hoặc anh nhà báo gì đó cũng biết đầu ra của sản phẩm trầm hương chứ bác hả?
cũng chẳng dấu gì bác, tình hình là e đang mua chung với ông anh 1 vườn gần 2.000 cây, hiện e đang khai thác. trước giờ e toàn bán cho thương lái ở TP.HCM về mua không à, nhưng bữa nay họ mua ít, kén chọn và giá cả lình sình quá bác ạ... bác có biết đầu mối thu mua nào xin bác giới thiệu giúp e với ạ:9^:

cho e hỏi thăm bác Tuanfodacon xíu nha....
bác có quen với a nhà báo gì đó vậy chắc bác hoặc anh nhà báo gì đó cũng biết đầu ra của sản phẩm trầm hương chứ bác hả?
cũng chẳng dấu gì bác, tình hình là e đang mua chung với ông anh 1 vườn gần 2.000 cây, hiện e đang khai thác. trước giờ e toàn bán cho thương lái ở TP.HCM về mua không à, nhưng bữa nay họ mua ít, kén chọn và giá cả lình sình quá bác ạ... bác có biết đầu mối thu mua nào xin bác giới thiệu giúp e với ạ:9^:

Bạn cũng giàu quá ha. Vườn bạn mua đã có trầm chưa mà khai thác thế? Không giấu gì bạn, mình và anh nhà báo kia mới trao đổi qua email thôi. Có 2 câu hỏi lớn mà mình đã hỏi anh ý là: 1 Thị trường đầu ra cho sản phẩm trầm hương có thực sự là tiềm năng ko? 2 Giá trầm hương hiện nay có đúng là cao như vậy không? Anh ý đều trả lời là phải. Mình không hỏi cụ thể nơi nào thu mua vì chưa làm. Nhưng anh ý rất muốn mình đi thực tế một chuyến, anh ý sẽ dẫn mình đi tận nơi xem người ta làm như thế nào. Ít nữa có đủ điều kiện triển khai, chắc chắn mình sẽ phải đi nghiên cứu thực tế một chuyến. Vườn dó của bạn nếu không vì lý do gấp gáp quá thì cũng không nên khai thác vội thế làm gì.

Bạn cũng giàu quá ha. Vườn bạn mua đã có trầm chưa mà khai thác thế? Không giấu gì bạn, mình và anh nhà báo kia mới trao đổi qua email thôi. Có 2 câu hỏi lớn mà mình đã hỏi anh ý là: 1 Thị trường đầu ra cho sản phẩm trầm hương có thực sự là tiềm năng ko? 2 Giá trầm hương hiện nay có đúng là cao như vậy không? Anh ý đều trả lời là phải. Mình không hỏi cụ thể nơi nào thu mua vì chưa làm. Nhưng anh ý rất muốn mình đi thực tế một chuyến, anh ý sẽ dẫn mình đi tận nơi xem người ta làm như thế nào. Ít nữa có đủ điều kiện triển khai, chắc chắn mình sẽ phải đi nghiên cứu thực tế một chuyến. Vườn dó của bạn nếu không vì lý do gấp gáp quá thì cũng không nên khai thác vội thế làm gì.
mình chẳng biết thị trường thế nào mà hiện tại hàng lình sình wa... vườn dó của mình mua đã hợp đồng với chủ vườn là từ giờ tới tháng 5/2014 là phải khai thác xong để bàn giao đất vườn lại cho họ. Cứ như thế này chắc mình lỗ to mất. dĩ nhiên là dó phải tạo trầm thì mình mới khai thác chứ, nhưng nói thật với bạn thì trầm nhân tạo không thể bằng trầm tự nhiên, và mình cũng chỉ tạo được trầm loại 4 loại 5 thôi chứ không tạo được trầm kỳ, hay loại 1, loại 2 nha...
bạn mới trao đổi qua email mà bạn giám khẳng định chắc chắn, và có ý tưởng trồng với diện tích lớn như thế... khâm phục, khâm phục....<_<

Back