==Giải trí cùng Hội Nuôi Gà - Xem hình đoán tùm lum thứ!===

Hôm nay mời bà con cùng tham gia trò chơi, có thưởng..! Món quà dưới 2 tỷ đồng à nghen..

:"Xem hình đoán tùm lum thứ:".

Bà con ai có hình hay cùng đưa lên để mọi người tham khảo (cập nhật thường xuyên trên trang đầu), cứ xem như trò chơi và người đưa bức ảnh phải có câu đố.

Hoangtu làm trước nghen.:

Đố bà con phát hiện gì để cho ô úm này hoàn chỉnh?

- Nhìn về cách bố trí?.
- Tình hình đàn gà con?.
- ......
Đây là hình thực tế, Bà con phải cải thiện một số việc nữa...hình không đẹp như bà con nghĩ đâu nhé...:6^:

Mại dô...nhanh tay thì còn....:lol: (lần này đố dễ, lần sau đố tìm ra con gà lai Tam Hoàng..!!^^)

P/s: Lần sau bệnh trên manh tràng

Last edited:
Hay wa ta, hoangtu dùng "chiêu" để câu khách hả .Máng ăn là Đ - án cuối cùng rồi!

Không phải câu khách, ...mà là "câu kiến thức" hi hi...Cao thủ đâu rồi!...Đúng nhưng còn thiếu...nhiều lắm..!!-_-

Bác thật là hay khi đưa ra vấn đề này,sẽ có rất nhiều bài học hay cho những người như em.
Theo em thấy là thiếu máng ăn, và thiếu vách che để chóng gió lùa

Giải đáp Kỳ I: (nếu chưa hợp lý thì bà con bổ sung thêm nhé)!

Máng ăn, máng uống: thiếu là hoàn toàn chính xác.
Bóng đèn có 2 thiết kế: một loại có chụp phía trên sẽ toả nhiệt ra nhiều hơn. Riêng bóng đèn giữa không có gắn, điều này là sai.
Nếu để ý chút xíu bà con sẽ thấy gà nằm gần bóng đèn có chụp nhưng không nằm ở phía dưới bóng đèn...chứng tỏ đèn tỏ nhiệt khá nóng,! (dễ kiểm chứng hơn với bóng đèn không gắn chụp ở giữa)

Tóm lại,!
Nên cần gắn chụp bóng đèn giữa và nâng cao tất cả bóng đèn, thêm máng ăn, máng uống.

Bà con có thấy lớp màu trắng phía dưới máng nước là gì không? ??? B)

Hi........hi.......
Đáp án có vẻ rất đơn giản nhỉ?. Coi vậy chứ rấtt nhiều người mắc những lỗi ...tí teo này đây.
Tigon thì úm hơi khác hongtu một chút. Em giăng bạt, tương tư như chúng ta mắc mùng ngủ vậy mà. ( Tận dụng chuồng úm Ba làm cho mấy năm trước). Nên thấy ko có chụp đèn thì nhiệt độ vẫn ấm ...đến mức như lò tắm hơi! Bạt giăng phải làm sao để có thể dịch chuyển lên cao hoặc hạ thấp để dễ điều chỉnh nhiệt độ chuồng úm và quan trọng nữa là thoáng khí.
Còn miếng lót dưới bình nước thì chắc HT đang dùng miếng đan. Còn Tigon thì dùng viên gạch tàu để lót. Coi vậy chứ rất hữu ích:
1\. Trấu bớt vô bình --> Nước ít dơ.
2\. Nước không rơi rớt ra ngoài làm nền chuồng khô ráo không ẩm ướt.
Một vài hình ảnh chuồng gà úm của Tigon nha cả nhà:

Last edited by a moderator:
miếng gạch men ha? anh?kê vậy để trấu bớt vào máng phải ko ạh...
tigonyeuthuong đã viết:
Đap an co ve rat don gian nhi. Coi vay chu rat nhieu nguoi mac nhung loi ...ti teo nay day.
Tigon thi um hoi khac hoang tu mot chut. Em giang bat, tuong tu nhu chung ta mac mung ngu vay ma. ( Tan dung chuong um 3 lam cho may nam truoc). Nen thay ko co chup den thi nhiet do van am...den muc nhu lo tam hoi!
Con mieng lot duoi binh nuoc thi chac HT dang dung mieng dan. Con Tigon thi dung vien gach tau de lot. Coi vay chu rat huu ich:
1\. Trau bot vo binh --> Nuoc it do.
2\. Nuoc ko roi rot ra ngoai len nen trau giup khong bi am uot dan den boc mmui.
Mot vai hinh anh chuong um cua Tigon nha moi nguoi!

Link: http://agriviet.com/home/threads/10...i-Ga-Xem-hinh-doan-tum-lum-thu-#ixzz25NyIkWFr

Đó cũng là miếng gạch, được phủ một lớp chất hút ẩm --> cải thiện ẩm độ trong chuồng nuôi và đúng như khanhhung nói.

Thường xuyên up hình để mọi người tham khảo Tigon nhé.!

Gà nhìn đồng đều đấy, rãi thức ăn trên giấy thì ok rồi.

Tigon tan dung thung dung ga giong lam mam cho ga an luon do ca nha! Nhat dinh se up hinh thuong xuyen de moi nguoi tham khao va gop y nua chu! Thanks hoang tu nha!

Hi........hi.......
Đap an co ve rat don gian nhi. Coi vay chu rat nhieu nguoi mac nhung loi ...ti teo nay day.
Tigon thi um hoi khac hoang tu mot chut. Em giang bat, tuong tu nhu chung ta mac mung ngu vay ma. ( Tan dung chuong um 3 lam cho may nam truoc). Nen thay ko co chup den thi nhiet do van am...den muc nhu lo tam hoi!
Con mieng lot duoi binh nuoc thi chac HT dang dung mieng dan. Con Tigon thi dung vien gach tau de lot. Coi vay chu rat huu ich:
1\. Trau bot vo binh --> Nuoc it do.
2\. Nuoc ko roi rot ra ngoai len nen trau giup khong bi am uot dan den boc mmui.
Mot vai hinh anh chuong um cua Tigon nha moi nguoi!

gà đẹp quá chị ơi..gà đều...good look for you^^!

hihi gà của tigon đẹp thật đúng là dân chuyên nghiệp. giống của minh dư là số 1 rồi, tiếc nhất 1 điều là ko làm giống đc.
Tigon cảm ơn anh nhiều! Tigon nghĩ rằng kiển thức nuôi gà mênh mông lắm anh ạ! Còn phải học hỏi nơi mọi người nhiều. Chúc anh sức khỏe nhé!
Khanhhungdaklak:
Cảm ơn em nha! Được mọi người quan tâm và ủng hộ, Tigon thật lòng rất vui và xúc động. :1^:
Hửa sẽ ko để phụ lòng ace trong gia đình Agri!:9^:

@ hoangtucantho: Hihi... anh hoàng tử ếch có nhiều ý tưởng hay và thông minh thiệt! :6^:
Kiến thức và kinh nghiệm về nuôi gà ngoinhanho không có nên chỉ dám ra vô học lóm thôi :lol:

@ tigonyeuthuong: Chào chị tigon!
Ngoinhanho đọc bài thấy chị có nói quê của chị ở DakLak, ở huyện nào vậy chị? Em cũng ở daklak, ở huyện krông păk nè! Rất vui được làm quen với chị! :5^:

@ khanhhungdaklak: Ngoinhanho cũng chào làm quen với bạn khanhhungdaklak nữa nhé!
Diễn đàn mình càng ngày càng có nhiều thành viên ở daklak, vui ghê! :6^::6^::6^:

hihi gà của tigon đẹp thật đúng là dân chuyên nghiệp. giống của minh dư là số 1 rồi, tiếc nhất 1 điều là ko làm giống đc.
chào anh! anh có thể chia sẻ thêm gà Minh Dư tại sao ko làm giống được vậy?
cảm ơn anh nhiều!

@ tigonyeuthuong: Chào chị tigon!
Ngoinhanho đọc bài thấy chị có nói quê của chị ở DakLak, ở huyện nào vậy chị? Em cũng ở daklak, ở huyện krông păk nè! Rất vui được làm quen với chị!

Link: http://agriviet.com/home/threads/10...em-hinh-doan-tum-lum-thu-/page2#ixzz25QFT7CUn
Tigon rất vui đc làm quen với bạn. Mình ở Cư - Kuin đó NNN.( Ngày xưa là Krông - Ana.) Tigon có thấy hình của NNN trên D Đ. NNN dễ thương ghê! NNN add nick của mình nhé:
tinhcaulanhgia05@yahoo.com
Mail: tigonyeuthuong@gmail.com
ĐT: 0949414469

Sao không chụp chân em tigon ới.Thấy chưng vàng nó hấp dẫn hơn

Back