GIÂM CÀNH MAI XÙ

• Thread starter lythuong
  • Ngày gửi
mình đã giâm cành mai xù đạt tỷ lệ nẩy mầm khá cao.còn phần nuôi rể thì chưa biết thế nào.mình chưa có kinh nghiệm nhiều,nhờ anh em trợ giúp.cám

ơn.

nảy mầm thì dễ nhưng ra rễ thì hơi khó đó,mình cũng tìm hiểu trên mạng giâm thử thấy mai ra mầm mừng thầm nhưng kiểm tra k có rễ,mầm khô dần chết lần lần hết rùi.
xem bác nào có kinh nghiệm và đã làm đạt tỉ lệ sống cao cho ý kiến

nảy mầm thì dễ nhưng ra rễ thì hơi khó đó,mình cũng tìm hiểu trên mạng giâm thử thấy mai ra mầm mừng thầm nhưng kiểm tra k có rễ,mầm khô dần chết lần lần hết rùi.
xem bác nào có kinh nghiệm và đã làm đạt tỉ lệ sống cao cho ý kiến
trước khi giâm nhúng vào dung dịch NAA 100ppm khoảng 2p xem thế nào.

trước khi giâm nhúng vào dung dịch NAA 100ppm khoảng 2p xem thế nào.
dung dịch này giá như thế nào và mua ở đâu vậy bác,mình có nghe nói nh dd này sử dụng trong giâm hom keo lai nhưng k biết giá cả và mua ở đâu,pha nồng độ như vậy cụ thể là sao nhờ bác chỉ giúp

dung dịch này giá như thế nào và mua ở đâu vậy bác,mình có nghe nói nh dd này sử dụng trong giâm hom keo lai nhưng k biết giá cả và mua ở đâu,pha nồng độ như vậy cụ thể là sao nhờ bác chỉ giúp
Pác ở đâu? Nếu ở gần em thì lại em cho về dùng, không cần bỏ tiền mua.
Mua 1 kg chắc gì người ta bán nhé! Nếu đã bán thì coi chừng chất lượng nhé! Của em mua về thùng 25kg, nguyên kiện, còn xiu, nên đảm bảo chất lượng.

Pác ở đâu? Nếu ở gần em thì lại em cho về dùng, không cần bỏ tiền mua.
Mua 1 kg chắc gì người ta bán nhé! Nếu đã bán thì coi chừng chất lượng nhé! Của em mua về thùng 25kg, nguyên kiện, còn xiu, nên đảm bảo chất lượng.
cảm ơn bác,mình ở phan thiết,phải ở gần bác tốt quá rùi,hồi trước mình tìm mua làm vườn ươm cho cty mà k biết mua đâu,nay cần có bác júp mà xa quá,bác làm gì mua số lượng nhiều vậy?
hay bác vui lòng gửi cho mình 1 ít qua bưu điện,mình gửi tiền phí lại cho bác,1kg sài tới 9-10 năm, mua sao sài cho hết,sợ chất lượng kém như bác nói nữa

Last edited by a moderator:
cảm ơn bác,mình ở phan thiết,phải ở gần bác tốt quá rùi,hồi trước mình tìm mua làm vườn ươm cho cty mà k biết mua đâu,nay cần có bác júp mà xa quá,bác làm gì mua số lượng nhiều vậy?
hay bác vui lòng gửi cho mình 1 ít qua bưu điện,mình gửi tiền phí lại cho bác,1kg sài tới 9-10 năm, mua sao sài cho hết,sợ chất lượng kém như bác nói nữa
Em đang đi ca sản xuất 12h/ngày từ 6h-18h thì làm sao ra ngoài được mà gởi. Em mua về sài và nghiên cứu ạ. Em rất mê mấy cái này, pha phân bón lá, trộn phân bón lá, rồi thử lên vườn rồi đánh giá hiệu quả, Hiện tại em mua rất nhiều thứ, loại gì liên quan đến làm phân bón là em mua về "xào nấu" rồi đánh giá hiệu quả xem có kém hơn các loại " siêu rễ, siêu ra bông, siêu siêu...Super siêu" mà mấy ông VN dán lên cái lá cờ và dòng chữ "Made in nước ngoài" hay không thôi.

Em đang đi ca sản xuất 12h/ngày từ 6h-18h thì làm sao ra ngoài được mà gởi. Em mua về sài và nghiên cứu ạ. Em rất mê mấy cái này, pha phân bón lá, trộn phân bón lá, rồi thử lên vườn rồi đánh giá hiệu quả, Hiện tại em mua rất nhiều thứ, loại gì liên quan đến làm phân bón là em mua về "xào nấu" rồi đánh giá hiệu quả xem có kém hơn các loại " siêu rễ, siêu ra bông, siêu siêu...Super siêu" mà mấy ông VN dán lên cái lá cờ và dòng chữ "Made in nước ngoài" hay không thôi.
bác sài gì mà mua lần 25kg sài chừng nào cho hết,mà bác có giâm cành mai đạt tỉ lệ sống bao nh chưa?cây mai rất khó chiết cành nói chi tới giâm,mình đúc hạt nhưng chừng hơn tháng trở đi mai còn èo uột chậm phát triển vàng lá chết dần,bón phân chuồng hoai,phun thuốc sâu bệnh thường xuyên mà vẫn vậy.
khi nào bác đổi ca vui lòng gửi cho mình,hoặc bác cho địa chỉ tin cậy mình mua sài thử,nhưng sài ít mua số ít ngta có bán k nữa?
paclo..,thiourê gì đó sử lý ra hoa chanh cam,bác đã làm chưa?với cây làm sao ng ta cho hoa trái dịp tết vậy ta?

bác sài gì mà mua lần 25kg sài chừng nào cho hết,mà bác có giâm cành mai đạt tỉ lệ sống bao nh chưa?cây mai rất khó chiết cành nói chi tới giâm,mình đúc hạt nhưng chừng hơn tháng trở đi mai còn èo uột chậm phát triển vàng lá chết dần,bón phân chuồng hoai,phun thuốc sâu bệnh thường xuyên mà vẫn vậy.
khi nào bác đổi ca vui lòng gửi cho mình,hoặc bác cho địa chỉ tin cậy mình mua sài thử,nhưng sài ít mua số ít ngta có bán k nữa?
paclo..,thiourê gì đó sử lý ra hoa chanh cam,bác đã làm chưa?với cây làm sao ng ta cho hoa trái dịp tết vậy ta?
Paclo, Thioure mình dùng thường xuyên, cái này mình còn mua số lượng nhiều nửa là khác. Em mua nghiên cứu và ứng dụng lên cây chanh, NAA giúp bộ rễ phát triển mạnh nên mua dùng số lượng vậy có chi là nhiều đâu pác. Em chỉ trồng chanh, không ghép hay giâm cành mai gì cả:D. Pác muốn mua chổ tin cậy thì chơi hóa chất phòng thử nghiệm đi, ra Bách Khoa, đường Tô Hiến Thành á. Cái đó khỏi phải chê nhá:D

mình đã giâm cành mai xù đạt tỷ lệ nẩy mầm khá cao.còn phần nuôi rể thì chưa biết thế nào.mình chưa có kinh nghiệm nhiều,nhờ anh em trợ giúp.cám

ơn.
Bác có thể vào đây tham khảo thêm
có gì bác thông tin tiếp nhé
bác chú ý đoạn chăm sóc sau khi ra tược tuyệt đối không lay động mạnh sẻ đức rể cám
năm ngoái mình cũng thử giâm 1 em đường kính 18cm sau 1 tháng ra tược non
lúc mới ra chồi

3 tháng sau

do chưa biết chăm sóc sau ra tược (cây để trong mát dưới tán cây bơ thiếu năng tưới nhiều) em nó từ từ ra đi
Năm nay có cành khủng mình sẻ thử lại lần nửa cho vui thôi mà vì mai giâm bộ đế không đẹp chỉ có hoa là là đúng gen mẹ không bị lai

Last edited:
cái này mình cũng có giâm thử rồi, ra tược, thậm chí cành nó dài ra lá già luôn, nhưng rễ ra yếu lắm từ từ cũng chết
mình nghĩ may ra tìm chỗ mát ít va chạm lui tới giâm rồi bỏ đó cỡ 1 năm
chỉ có mai chiếu thuỷ thì dễ, khỏi giâm vô đất tìm cái lu hay chậu sành bỏ, đổ nước vô cắm cả bó nhánh vô 1 thời gian rễ ra chùm chùm rồi trồng

Giâm cành mai là chuyện để vui thôi...nếu muốn cây có hoa giống như cây mẹ...người ta ghép ....dễ dàng hơn, mà còn chọn được gốc đẹp

Để giâm cành mai chắc ăn...bạn nên bắt chước người chiết cành
Người ta cắt 2 đường tròn trên cành rồi lột vỏ ở giữa ra sạch sẽ..sau đó thoa keo liền thẹo lên mí cắt phía trên
Chờ vài tháng ...đến khi nào...vết cắt vỏ phía trên phù da non ra đắp thẹo...thì cưa ...xả bỏ toàn bộ lá... cắt ngắn cành lại rồi giâm vào đất sạch và ẩm

Mô thẹo chính là chỗ mọc rễ...và ngay bản thân mô thẹo cũng hút được nước và muối khoáng trong đất để phát triển nuôi mầm rồi

bạn cắt cành...rồi giâm ngay...mai không thể sống do phải vài tháng mới kéo được mô thẹo...

Đến hôm nay các gốc giâm của bác thế nào rồi sao không nghe gì cả ...?

gởi bác gốc giâm hôm đầu tháng 3 dl
đến 26/4 em nó có đợt lá đấu tiên thế này

và hôm nay có đơyj lá thứ 2 trên cùng ngọn thứ 1, hy vọng cây sống được nếu có đợt thứ3

Đến nay đã gần 2 năm kể từ ngày bạn @lythuong đề xuất việc giâm cành mai, không biết các bạn trên diễn đàn có bạn nào làm thành công chưa, nếu được xin vui lòng chia sẻ để mọi người cùng học hỏi.

Cành mai cắt từ gốc vào chậu còn thân đem giâm kết quả giâm 3 khúc đến hôm nay còn 1 khúc phát triển tốt của Bạn Bùi Đình Công ,kontum ngày 5/10/2017

File đính kèm

101.4 KB · Lượt xem: 51

Back