Giới thiệu cây Bình Linh (teak mã lai) vitex pinnata.

Cây bình linh xanh hay còn gọi là teak mã lai. Hiện nay mình thấy rất ít tài liệu về cây này. Cây sống ở vùng nam á và Đông Nam á, cây ưa sáng thích hợp sống nơi đất tốt có độ ẩm cao tuy nhiên trong vườn nhà mình là đất đồi cao khoảng 300m số với mặt nước biển vẫn thấy nó phát triển tốt. Cây lớn nhanh trong 5 năm đầu sau chậm lớn. Đặc điểm cây lớn trung bình cao khoảng 20m, đường kính lớn nhất khoảng 40cm. Thân màu xám bong mảnh, gỗ màu vàng nhạt, nặng và cứng. Cây con 1 năm tuổi mình cửa ra đã có màu vàng. Lá kép chân vịt mọc đối có 5 lá chét. Cành non vuông cạnh toàn bộ cành và lá phủ một lớp lông mịn. Cây tái sinh bằng chồi rất mạnh, mình cưa rồi đốt gốc nó vẫn lên chồi.
Gỗ tốt, cây 10 năm tuổi mình xe ra làm nhà thấy rất tốt. Không nứt nẻ, không cong vênh, chịu nắng mưa, không mối mọt. Theo Trần Hợp, tài nguyên gỗ VN, trang 718, nxb nông nghiệp 2002, đây là gỗ được xếp vào nhóm III trong bảng phân loại gỗ của VN. Đây là hình ảnh của cây bình linh chụp trong vườn nhà mình. Nhân đây xin ý kiến các anh chị em trong diễn đàn có nhiều kinh nghiệm làm lâm nghiệp về vấn đề trồng rừng hỗn giao, hiện nay mình đang trồng thử nghiệm 1000 cây xà cừ, 2000 cây lát hoa và hơn 1000 cây bình linh xanh, mới trồng năm đầu tiên với khoảng cách 3*3*3 như vậy có thể làm kinh tế rừng sau 15 năm không? Vì gần mình có khu rừng thực nghiệm eakamat trồng rừng sao và teak rất dày, có cây chỉ cách nhau có 1,5m mà vẫn cao lớn. ACE nào biết về gỗ bình linh như giá cả, thị trường tiêu thụ... thì cho mình xin thêm thông tin nhé.

File đính kèm

316.8 KB · Lượt xem: 130
N
Cây này lúc trước ở Xuyên Mộc ( Brvt) mộc nhiều lắm. Theo các bác thợ mộc thì cây này rất cứng, tuy nhiên dễ rạn nứt nên ít làm đồ gia dụng.

Cây này lúc trước ở Xuyên Mộc ( Brvt) mộc nhiều lắm. Theo các bác thợ mộc thì cây này rất cứng, tuy nhiên dễ rạn nứt nên ít làm đồ gia dụng.
Làm đồ gia dụng thì mình không biết thế nào chứ mình xẻ ra làm nhà thấy tốt lắm. Xẻ ra cây 4*8 dài 4m làm nhà được 4 năm rồi thấy không cong vênh, không nứt nẻ luôn, còn dư mấy cây để sau nhà mưa nắng cũng không mục, nói chung mình thấy gỗ này tốt.

T
Gỗ này tốt . quang trọng là trồng đủ tuổi phải trên 20 năm

rừng tếch chỗ đường nguyễn lương bằng đã tỉa thưa k còn mật độ 1.5m đâu bạn. theo mình cứ tếch và lát mag trồng thôi
»
trồng xà cừ với mật độ 3*3 và trồng hỗn giao với lát là không ổn. bạn nên thay xà cừ bằng tếch

Cây bình linh xanh hay còn gọi là teak mã lai. Hiện nay mình thấy rất ít tài liệu về cây này. Cây sống ở vùng nam á và Đông Nam á, cây ưa sáng thích hợp sống nơi đất tốt có độ ẩm cao tuy nhiên trong vườn nhà mình là đất đồi cao khoảng 300m số với mặt nước biển vẫn thấy nó phát triển tốt. Cây lớn nhanh trong 5 năm đầu sau chậm lớn. Đặc điểm cây lớn trung bình cao khoảng 20m, đường kính lớn nhất khoảng 40cm. Thân màu xám bong mảnh, gỗ màu vàng nhạt, nặng và cứng. Cây con 1 năm tuổi mình cửa ra đã có màu vàng. Lá kép chân vịt mọc đối có 5 lá chét. Cành non vuông cạnh toàn bộ cành và lá phủ một lớp lông mịn. Cây tái sinh bằng chồi rất mạnh, mình cưa rồi đốt gốc nó vẫn lên chồi.Xem file đính kèm 47128Xem file đính kèm 47126Xem file đính kèm 47125Xem file đính kèm 47127Xem file đính kèm 47124Gỗ tốt, cây 10 năm tuổi mình xe ra làm nhà thấy rất tốt. Không nứt nẻ, không cong vênh, chịu nắng mưa, không mối mọt. Theo Trần Hợp, tài nguyên gỗ VN, trang 718, nxb nông nghiệp 2002, đây là gỗ được xếp vào nhóm III trong bảng phân loại gỗ của VN. Đây là hình ảnh của cây bình linh chụp trong vườn nhà mình. Nhân đây xin ý kiến các anh chị em trong diễn đàn có nhiều kinh nghiệm làm lâm nghiệp về vấn đề trồng rừng hỗn giao, hiện nay mình đang trồng thử nghiệm 1000 cây xà cừ, 2000 cây lát hoa và hơn 1000 cây bình linh xanh, mới trồng năm đầu tiên với khoảng cách 3*3*3 như vậy có thể làm kinh tế rừng sau 15 năm không? Vì gần mình có khu rừng thực nghiệm eakamat trồng rừng sao và teak rất dày, có cây chỉ cách nhau có 1,5m mà vẫn cao lớn. ACE nào biết về gỗ bình linh như giá cả, thị trường tiêu thụ... thì cho mình xin thêm thông tin nhé.
Đắc lắc làm gì có chỗ nào độ cao dưới 500m so với mực nước biển bạn?

Như này nè, hay mình đã hiểu sai thím gú gồ?

»
rừng tếch chỗ đường nguyễn lương bằng đã tỉa thưa k còn mật độ 1.5m đâu bạn. theo mình cứ tếch và lát mag trồng thôi
»
trồng xà cừ với mật độ 3*3 và trồng hỗn giao với lát là không ổn. bạn nên thay xà cừ bằng tếch
Đúng là đã tỉa thưa thật, nhà mình cách đó khoảng 1km, hồi còn nhỏ hay vào đó chơi, mới đó mà gần 30 năm rồi không vào, giờ cây tỉa thưa không đều, chẳng có hàng lối gì hết, cây to thật nhiều cây vanh khoảng 200 ấy chứ.

»
»
Vùng mình trồng teak không được bạn ơi, cây chậm lớn lắm, 5 năm cây lớn nhất D khoảng 15cm, cây nhỏ thì như cổ chân, trồng khoảng cách 3*3 hầu như toàn cây nhỏ. Cây ngoài bìa và gần suối mới lớn. Vùng này chỉ có hương và căm xe là nhiều nhất, có thể coi là thủ phủ của cây hương vì vườn nào cũng có, ít thì vài cây nhiều thì vài trăm cây. Cây mọc tự nhiên nhé. Trước đây vườn mình cũng có nhiều nhưng không trông coi được nên bị cưa trộm hết, giờ còn vài cây hương và căm xe còn nhỏ thôi. Hương thì thời gian khai thác lâu quá, còn căm xe thì mình nghe một số thợ đi rừng nói hay bị rỗng ruột lắm nên mình không trồng.Hình ảnh cây hương và căm xe nhé.

File đính kèm

145 KB · Lượt xem: 68
Last edited:
D
Sao e thấy bên Ấn Độ họ trồng rừng với mật độ dày đặc lắm và cây lớn rất nhanh. 1m2 họ trồng 3 cây con. Theo lời của họ đó là phương pháp Miyawaki, cây cạnh tranh ánh sáng với nhau nên sẽ lớn rất mau.

Sao e thấy bên Ấn Độ họ trồng rừng với mật độ dày đặc lắm và cây lớn rất nhanh. 1m2 họ trồng 3 cây con. Theo lời của họ đó là phương pháp Miyawaki, cây cạnh tranh ánh sáng với nhau nên sẽ lớn rất mau.

Tr
Theo mình nghĩ thì trồng cây với mật độ dày là để cho cây cạnh tranh ánh sáng nhằm phát triển chiều cao, năng suất gỗ sau này sẽ cao hơn. Và quan trọng hơn là đỡ mất công rong tỉa cành khi cây còn nhỏ. Khi cây đạt chiều cao thân dưới cành khoảng 6m lúc này tán đã lớn bắt buộc phải tỉa thưa để lại những cây tốt nhất với mật độ hợp lý chứ nếu cứ để mật độ dày như ban đầu thì chắc là bán củi chứ chờ đến khi bán được gỗ thì lâu lắm ?

G
cây này chỗ tôi dùng đống chuồng dê do rất chất phải khoang lỗ mới đống đinh vào đc

cây này chỗ tôi dùng đống chuồng dê do rất chất phải khoang lỗ mới đống đinh vào đc
Đúng là rất bền và cứng đó bạn, đinh loại tốt mà đóng vào toàn bị cong đinh thôi. Dùng máy bắn vít vừa nhẹ nhàng mà chắc chắn hơn nhé bạn.
»
Cây này gỗ nặng không nhỉ. Nếu muốn mua thì mua ở đâu ạ

phần mềm quản lý nha khoa
phần mềm quản lý spa
Gỗ khá nặng và cứng. Được xếp vào nhóm III trong bảng phân loại gỗ của Việt Nam thì chắc chắn phải là gỗ tốt rồi. Hiện nay thấy vẫn còn có cây mọc tự nhiên ở daklak, chủ yếu là cây đường kính nhỏ. còn chỗ có bán gỗ này thì mình cũng chưa tìm được bạn nhé.

Last edited:
Cây bình linh xanh hay còn gọi là teak mã lai. Hiện nay mình thấy rất ít tài liệu về cây này. Cây sống ở vùng nam á và Đông Nam á, cây ưa sáng thích hợp sống nơi đất tốt có độ ẩm cao tuy nhiên trong vườn nhà mình là đất đồi cao khoảng 300m số với mặt nước biển vẫn thấy nó phát triển tốt. Cây lớn nhanh trong 5 năm đầu sau chậm lớn. Đặc điểm cây lớn trung bình cao khoảng 20m, đường kính lớn nhất khoảng 40cm. Thân màu xám bong mảnh, gỗ màu vàng nhạt, nặng và cứng. Cây con 1 năm tuổi mình cửa ra đã có màu vàng. Lá kép chân vịt mọc đối có 5 lá chét. Cành non vuông cạnh toàn bộ cành và lá phủ một lớp lông mịn. Cây tái sinh bằng chồi rất mạnh, mình cưa rồi đốt gốc nó vẫn lên chồi.Xem file đính kèm 47128Xem file đính kèm 47126Xem file đính kèm 47125Xem file đính kèm 47127Xem file đính kèm 47124Gỗ tốt, cây 10 năm tuổi mình xe ra làm nhà thấy rất tốt. Không nứt nẻ, không cong vênh, chịu nắng mưa, không mối mọt. Theo Trần Hợp, tài nguyên gỗ VN, trang 718, nxb nông nghiệp 2002, đây là gỗ được xếp vào nhóm III trong bảng phân loại gỗ của VN. Đây là hình ảnh của cây bình linh chụp trong vườn nhà mình. Nhân đây xin ý kiến các anh chị em trong diễn đàn có nhiều kinh nghiệm làm lâm nghiệp về vấn đề trồng rừng hỗn giao, hiện nay mình đang trồng thử nghiệm 1000 cây xà cừ, 2000 cây lát hoa và hơn 1000 cây bình linh xanh, mới trồng năm đầu tiên với khoảng cách 3*3*3 như vậy có thể làm kinh tế rừng sau 15 năm không? Vì gần mình có khu rừng thực nghiệm eakamat trồng rừng sao và teak rất dày, có cây chỉ cách nhau có 1,5m mà vẫn cao lớn. ACE nào biết về gỗ bình linh như giá cả, thị trường tiêu thụ... thì cho mình xin thêm thông tin nhé.

Anh ơi có thể cho e xin vài hạt giống đc không ạ..địa chỉ ấp 1 xã thạnh hoà huyện bến lức tỉnh Long An sdt 0377257227

Back