Giúp- Dế con bị chết

• Thread starter namphong_x9
  • Ngày gửi
Tình hình là các bác giúp em với.
Em mới nuôidế Thái Lan, đẻ khá nhiều nhưng khi nở ra khoảng 10 ngày là chết hết.
Em không biết nguyên nhân.
Nhưng cách chăm sóc của em bình thường (thời tiết không lạnh nhé)
Cho ăn rau khoai lang, rau muống, bắp cải, lá xu hào, uổng nước bằng bọt biển, ngày phun xướng 2 lần.
Vậy mà dế cứ bị chết
các bác giúp em với
theo nhận định của em là dế con không ăn (vì em thấy các lá rau không bị cắn)
Em phải làm sao đây
cám ơn các bác

Em mới nuôidế Thái Lan, đẻ khá nhiều nhưng khi nở ra khoảng 10 ngày là chết hết.
Cho ăn rau khoai lang, rau muống, bắp cải, lá xu hào, uổng nước bằng bọt biển, ngày phun xướng 2 lần.
Vậy mà dế cứ bị chết
các bác giúp em với
Em phải làm sao đây
cám ơn các bác
Xem lại độ ẩm trong thùng có quá cao không, đừng cho ăn nhiều loại rau quá. Chỉ rau muống thôi, nhớ rửa sạch và biết rõ nguồn gốc (ko phun thuốc sâu). Đừng cho uống bằng bọt biển . Chỉ phun sương thôi, trong thùng cho cỏ khô đã bện lại giống như rế để dế trú ẩn và ăn luôn cái cỏ này!

Cho uống nước bằng bọt biển "mút xốp " sẽ giảm tỷ lệ dế con chết là đúng rồi
Trong nam trời nóng phun xịt mới tốt ngoài bắc mưa dầm trời ẩm thấp phun xịt như traidetuongvy nói là ko phù hợp
Cái cuối cùng để nói về sự cố này đó chính là thời tiết lạnh lẽo . Đơn giản chỉ có vậy thôi . Mình nói rất nhiều lần rồi khi trời còn lạnh đừng có nhân giống làm gì chỉ tổ mệt người thôi . ^ _ ^

cám ơncác bác, nhưng dế con em cho vào trong "nhà xốp" khoảng chừng 3m vuông, kín lắm, chứ không thể dế chết vì lạnh được.
Em mong các bác chỉ giáo là dế con có thể chết là do bệnh gì nữa, em nghĩ là 1 ngày phun sương 2 lần là vừa (bình phun loại nhỏ, em xịt tay khoảng 5 - 7 lần/1 chậu), chỉ có các hạt nhỏ li ti, bé tí ở chậu thôi
giúp em với....
giúp em với...

nếu dế bị thuốc sâu phải chết hàng loạt chứ không chết dần.Mà bạn chỉ nên cho ăn rau muống thôi,đừng cho ăn nhiều thứ rau quá.Bây giờ cũng ấm rồi chứ đâu có lạnh quá.có thể do bạn phun quá nhiều nước nên bị đọng lại và dế chết!

khó tiêu thụ lắm

Vậy mà dế cứ bị chết
các bác giúp em với
Em phải làm sao đây
cám ơn các bác

Anh nuôi dế Thái Lan thì anh khó tiêu thụ lắm.
Anh nên tìm hiểu nhu cầu trước khi anh nuôi dế Thái Lan.
Anh nên đầu tư nuôi dế cơm để có hiệu quả hơn

dế chết thì lôi vô chiên giòn . món dế ngon phải biết.
thua keo này ta bày keo khác.

nhét vào bụng nó 1 viên đậu phụng. chiên lên với bơ ăn chung với...rượu đế.
Người ta đồn rằng ăn côn trùng sẽ có sức mạnh của ...côn trùng, sức mạnh này gấp trăm lần ăn động vật hoang dã...

Tôi ngĩ thế này : khi dế con nở ra..bạn nên đặt chúng vào 1 môi trường càng thiên nhiên càng tốt...đừng nên dể chúng trong hộp lúc sơ sinh..mà nên tạo một môi trường có thảm cỏ .có cây xanh, có suối, có núi sông..1 tiểu cảnh này rất dễ tạo ra...ban hãy ra đường hoa Nguyễn Huệ.. mang theo cái máy chụp hình...chụp tất cả các tiểu cảnh...rồi về bắt chước..
Giá trị của tiểu cảnh là ở chỗ này..Tiểu cảnh sẽ lừa được chúng. để chúng không biết rằng chúng đang bị cầm tù..
1 góc sân. 1 góc ban công...sân thượng đều có thể tạo thành 1 giang sơn hùng vĩ , sinh ra rồi lớn lên trong cảnh hùng vĩ đó thì làm sao các chú dế con...buồn mà chết đi được??

Last edited by a moderator:
NHư Bác Vi nói thì hay l;ắm. dế sẽ không bao giờ kịp chết vì.....buồn được............
<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

nhét vào bụng nó 1 viên đậu phụng. chiên lên với bơ ăn chung với...rượu đế.
Người ta đồn rằng ăn côn trùng sẽ có sức mạnh của ...côn trùng, sức mạnh này gấp trăm lần ăn động vật hoang dã...

Dế rất nhỏ thì làm sao nhét 1 viên đậu phụng vào bụng Dế.

Nghe các bác đàm thảo tôi cũng sướng lắm ,khổ một lỗi chưa nhìn thấy con dế cơm bao giờ,nó có giống dế mèn không ?bác nào có hình đưa nên cho anh em mục sở thị... thank...........

Những người không biết đừng cố tỏ ra là hiểu biết. Người ta hỏi 1 đàng lại đi nói linh tinh gây hoang mang cho người hỏi. Thật vô công rồi nghề.

Back