Giúp e nuôi bồ câu với

• Thread starter tranhoa3487
  • Ngày gửi
Xin mọi người giúp e với. E mới nuôi 30 đôi bồ câu bố mẹ và 6 đôi con đi kèm( lai với chim bồ câu pháp) nuôi dạng quần thể. Được 10 ngày chim quen chuồng và bắt đầu đẻ được 18 ổ rồi. Lúc đầu chim chưa quen chuồng nên chết mất 4 đôi chim non do bố mẹ không cho ăn, 2 đôi non còn lại giờ biết ăn lấy rồi. 4 ngày gần đây 2con con bị đánh chết, 2 con bị đi ỉa dính đít chết nốt, hôm nay e ra chuồng thấy có 1 con chim lớn chết quan sát thấy có vẻ như cũng bị đi ỉa. Trước đấy e đã đi mua thuốc cho uống rồi. Các bác cho em hỏi e phải làm thế nào để những chim còn lại không bị bệnh nữa, cho uống thuốc gì để phòng? Lứa trứng đang ấp khi nở rồi phải tiêm phòng gì không? Chim non khi ra ràng có nên tách sang chuồng khác để nuôi không hay cứ để nuôi cùng đàn chim đẻ cũng được? Mong mọi người giúp đỡ e với.

- chưa ai trả lời em bay vào nói theo kinh nghiệm ít ỏi thôi nghe.
- ỉa dính đít cũng có nhiều nguyên nhân nhưng ở trường hợp của bạn mình nghỉ do mới bắt về thay đổi nước và thức ăn nên chim bị tiêu chảy (rơi nhiều vào chim tơ) ta có thể kế hợp men tiêu hóa trộn vào thức ăn hoặc nước uống cho chim tầm 3-4 ngày quen với thức ăn thì ngưng. Ngoài ra bạn nên bổ sung thêm sỏi vào máng ăn riêng cho chim ăn tự do.
- Về tiêm phòng thì em nghỉ với 30 đôi cũng ko cần thiết lắm nên thường xuyên rửa máng ăn uống chuồng trại thoáng mát sạch sẽ thì chim bồ câu ít bệnh lắm. à tháng này lạnh bác nên mắc thêm vài bóng đèn nhiệt cho chim ấm, trời lạnh bồ câu cũng hay bị sổ mũi nhức đầu lắm.
- về chim non khi đã bup lông bạn nên thả xuống khỏi ổ (tầm 12-14 ngày tuổi) nhưng vẫn để trong chuồng cho bố mẹ mớm, bác có thể mua 1 ống tiêm loại lớn trộn thức ăn mềm sền sệt mớm tiếp bố mẹ trong giai đoạn này. đến tầm 20 ngày bác có thể bán ra ràng hoặc tách ra mớm cho chim non ăn để bố mẹ nó nghỉ ngơi! đó chỉ là kinh nghiệm chút xíu của em còn về mớm chim có điều kiện em up hình lên sau. Thân!

Cảm ơn ý kiến của bạn nhé mình sẽ thử xem thế nào. Chuồng của mình khoảng 20m2 có mắc bóng đèn 40w, nước sáng nào mình cũng thay, thức ăn thì mình cho lúa, ngô, sỏi lẫn vào nhau, cám gà thì để riêng ra một chỗ 2 ngày lại cho thêm cả muối ăn vào, chim non thì tự ăn lấy được rùi. Không biết sao lại bị thế nữa.

Nuôi quần thể thì cần số chuồng nhiều hơn số cặp bố mẹ.
Khi chim con lớn, thì chim bố mẹ sẽ bỏ, mà đến chuồng khác.
*
Mớm chim con có cái lợi, nhưng không thấy rõ, mà chỉ nghĩ
ra thôi. Muốn thấy lợi, phải thì nghiệm so sánh mới có
kết luận chính xác được. Để tự nhiên, cứ cho chim bố mẹ
ăn no, tự chúng mớm con tốt hơn ta mớm chim con nhiều.
Chim con bị người mớm thì chậm lớn, và dễ chết. Ta hy
sinh chim con để chim bố mẹ chóng đẻ lứa mới. Thả con
săn sắt bắt con cá đòng đong. Ở Mỹ, người nghèo mới cho
con bú sữa mua ngoài chợ, còn người giàu thì mẹ cho con bú.
Vì thế, đứa con nhà giàu, tiền nuôi nó đã tính bằng triệu.
Mấy đưa con nhà tôi cũng mẹ nó cho bú, tính tiền nuôi mỗi
đứa chỉ ra vài chục đô mỗi ngày, không hơn tiền mua sữa
nhân tạo. Sau 6 tháng thì mới nuôi con bằng sữa nhân tạo.
*
Việc cho chim ăn, không nên trộn lẫn thức ăn. Để nó tự
chọn lấy thức ăn thì hơn. Cũng không nên trộn men tiêu
hoá, vì đồ nhân tạo làm sao tốt hơn đồ Trời tạo? Ví dụ,
người Mỹ có người luôn luôn ăn thuốc Vitamin, nhưng hầu
hết người Mỹ chẳng ăn thuốc Vitamin gì cả. Muối cũng để
riêng, chim tự ăn thoả thích. Mình trộn vào thức ăn thì
biêt thừa thiếu ra sao?
*
Cũng không nên thắp đèn điện, làm quấy lộn đời sống của
chim. Nếu sợ lạnh, chỉ cần chuồng kín, không bị gió bắc
thổi là được. Mùa rét cắt ruột, chim vẫn không sợ rét.
Ở các nước khác, tuyết rơi phủ đầy, chim vẫn khoẻ.
Nếu có điều kiện, lắp hệ thống điều hoà nhiệt độ mà không
xài bóng điện.
*
Còn chuyện bệnh tật: bạn mua chim bệnh về, lây lan tùm lum.
Chỉ cần chim khoẻ mạnh, chúng rất ít ốm đau, chẳng cần tiêm
phòng gì cả. Nếu có bệnh lây, biết bao nhiêu đường tiêm phòng?
*

Tôi thấy Topic nào củng có bài của bác anhmytran, phải nói bác tích cực thật, nhưng những bài viết của bác này chung chung, không đâu vào đâu, câu cú nhiều Thì thật ''tối nghĩa'', kiến thức không sâu! xin lỗi bác vì tôi nói thật!

Last edited by a moderator:
Tôi biết bạn nói thật, vì không phải ai đọc bài tôi viết
cũng thấy gọn gàng, trong sáng, cụ thể có nghĩa, và dễ hiểu.
*

Bài viết có nội dung tương tự

Back