Giúp em bệnh rách lá trên cây đu đủ

• Thread starter vuthaison68
  • Ngày gửi
Đu đủ nhà em trồng được 3 tháng. Hiện đang bị bệnh khoảng 20% vườn. Biểu hiện lá non bị vàng lỗ chỗ xen lẫn xanh, rách rìa lá, để lâu lá bị thủng nhiều lỗ. Khi cây 1-2 tháng bắt đầu xuất hiện bệnh nhưng chỉ vài cây. Nay đã bị vài trăm cây rồi ( em trồng 3000 cây).
Em gọi lên công ty bán giống họ nói cây bị virút, chặt ngọn cây bệnh để lên chồi mới. Cây nặng thì nhổ bỏ. Kết hợp phun thuốc sâu trị rệp, bọ trĩ là nguyên nhân lây bệnh. Em đã phun thuốc. Vườn em cũng có 1 số cây bị rệp. Cây bị nặng em đã nhổ bỏ. Còn cây bị bệnh e chưa biết xử lý thế nào. Em đã lên mạng tìm rất nhiều nhưng không thấy hình ảnh hay thông tin nào như đu đủ nhà em bị. Xem trên mạng thì bệnh virut không bị rách lá, 3 tháng chưa có biểu hiện trong khi vườn em 1 tháng đã có cây bệnh. Hình ảnh cây bị virut trên mạng cũng không giống cây nhà em bị. Em đang nghi ngờ không biết có phải virut không hay là bị bệnh gì khác, có khi nào là do thiếu chất không, lưu huỳnh hay chất nào đó chăng. Hiện tại em đang rất lo sợ để lâu cả vườn sẽ bị bệnh hết nhưng chưa biết xử lí sao cho đúng nên vào đây nhờ các bác cao nhân chỉ giáo giúp em với. Đây là hình cây nhà em bị bệnh ạ

Trông giống như bị nhiễm virus rồi bạn ah. Nếu bị virus rồi thì nhổ bỏ cây bệnh rồi phun thuốc sâu diệt côn trùng môi giới làm lây lan bệnh. Còn bạn nghi ngờ thiếu vi lượng thì có thể phun thử chục cây bằng phân vi lượng + Amino axit hai tuần sau lá có cải thiện thì là do thiếu vi lượng

Trông giống như bị nhiễm virus rồi bạn ah. Nếu bị virus rồi thì nhổ bỏ cây bệnh rồi phun thuốc sâu diệt côn trùng môi giới làm lây lan bệnh. Còn bạn nghi ngờ thiếu vi lượng thì có thể phun thử chục cây bằng phân vi lượng + Amino axit hai tuần sau lá có cải thiện thì là do thiếu vi lượng
Cảm ơn bác đã tư vấn. Để em phun thử vi lượng rồi thông báo kết quả cho các bác.
Bác vanbac cho e hỏi thêm chút là bác đã gặp trường hợp cây đu đủ nào bị ntn chưa ạ. Nếu có bi virut thì triệu chứng có y như cây nhà e k hay có khác chút nào k ạ?

Tớ có thấy lúc còn làm tăng gia sản xuất ở trong bộ đội không giống y chang nhưng cũng tương tự vậy đó. gặp cây nào bị vậy là chúng em cho nó lên gốc luôn.

chào bạn ! mình đang trồng được 100 cây hơn hai tháng tuổi rồi. qua đợt mưa vừa rồi cây củng bị bệnh như của bạn vây đó . giờ nhửng cây bị nặng mình nhổ bỏ , số cò lại mình phun thuốc diệt virut kế hợp đậy màn phủ . bệnh nầy rất nhanh chỉ một tuần sau mưa mà bệnh hơn nửa số cây.

mình củng mong dc cùng anh em trên diển đan cùng tham khao kỷ thuật trồng đu đủ nha . 0909515781

[QUOTE="Gà lai, cây của bạn bị virut

Đu đủ bệnh gì đây các bác nhỉ!?[/QUOTE]

Đu đủ nhà em trồng được 3 tháng. Hiện đang bị bệnh khoảng 20% vườn. Biểu hiện lá non bị vàng lỗ chỗ xen lẫn xanh, rách rìa lá, để lâu lá bị thủng nhiều lỗ. Khi cây 1-2 tháng bắt đầu xuất hiện bệnh nhưng chỉ vài cây. Nay đã bị vài trăm cây rồi ( em trồng 3000 cây).
Em gọi lên công ty bán giống họ nói cây bị virút, chặt ngọn cây bệnh để lên chồi mới. Cây nặng thì nhổ bỏ. Kết hợp phun thuốc sâu trị rệp, bọ trĩ là nguyên nhân lây bệnh. Em đã phun thuốc. Vườn em cũng có 1 số cây bị rệp. Cây bị nặng em đã nhổ bỏ. Còn cây bị bệnh e chưa biết xử lý thế nào. Em đã lên mạng tìm rất nhiều nhưng không thấy hình ảnh hay thông tin nào như đu đủ nhà em bị. Xem trên mạng thì bệnh virut không bị rách lá, 3 tháng chưa có biểu hiện trong khi vườn em 1 tháng đã có cây bệnh. Hình ảnh cây bị virut trên mạng cũng không giống cây nhà em bị. Em đang nghi ngờ không biết có phải virut không hay là bị bệnh gì khác, có khi nào là do thiếu chất không, lưu huỳnh hay chất nào đó chăng. Hiện tại em đang rất lo sợ để lâu cả vườn sẽ bị bệnh hết nhưng chưa biết xử lí sao cho đúng nên vào đây nhờ các bác cao nhân chỉ giáo giúp em với. Đây là hình cây nhà em bị bệnh ạ

Vườn bạn sao rồi ?
Không phải virus nhé !

Hahaha..
@leviet_law sắp trồng đu đủ rồi, anh có biết cách trị các loại bệnh trên không vậy, nhất là bệnh của @toanhangbh ?

Hahaha..

(Đừng nhổ bỏ nhé bạn, chờ leviet xíu nhé)

Vườn bạn sao rồi ?
Không phải virus nhé !

Hahaha..
@leviet_law sắp trồng đu đủ rồi, anh có biết cách trị các loại bệnh trên không vậy, nhất là bệnh của @toanhangbh ?

Hahaha..

(Đừng nhổ bỏ nhé bạn, chờ leviet xíu nhé)
Ok. Không phải vi rút. Nó là do cây thiếu dinh dưỡng.
Nhưng vấn đề là tại sao nó lại thiếu. Trong khi dinh dưỡng đổ cho nó có thiếu gì đâu!
Nếu bạn giải quyết được vấn đề này, cây đu đủ của bạn nó sẽ là 150 kg/ 1 cây, lợi nhuận trên 1 tỷ nghịch vụ.
Thôi, để haclong giải quyết nhé.

Ok, cám ơn leviet !

Vườn của chủ top tôi biết cách giải, đơn giản + rẻ tiền = hiệu quả cao. Nhưng hiện tại chưa liên lạc được với chủ top.

Còn hình bạn toanhangbh đưa ra hơi bị nhòa, nhìn không thể rõ để chuẩn đoán, bạn nên bổ xung thêm hình rõ nét, chụp riêng cuốn lá và thân lá nữa, chụp những bất thường, nếu biết thì tôi sẽ chỉ, còn nhòa như thế thì không dám phán lung tung.
Cây của chủ top không phải do thiếu dinh dưỡng mà do lỗi kỹ thuật là nguyên nhân chính, từ ấy làm cho cây đu đủ bị ngộ độc.

Nhưng khi xử lý không lấy ngộ độc hay kỹ thuật để giải quyết, mà lấy 1 thứ khác và rất khác !

Ok, cám ơn leviet !

Vườn của chủ top tôi biết cách giải, đơn giản + rẻ tiền = hiệu quả cao. Nhưng hiện tại chưa liên lạc được với chủ top.

Còn hình bạn toanhangbh đưa ra hơi bị nhòa, nhìn không thể rõ để chuẩn đoán, bạn nên bổ xung thêm hình rõ nét, chụp riêng cuốn lá và thân lá nữa, chụp những bất thường, nếu biết thì tôi sẽ chỉ, còn nhòa như thế thì không dám phán lung tung.
Cây của chủ top không phải do thiếu dinh dưỡng mà do lỗi kỹ thuật là nguyên nhân chính, từ ấy làm cho cây đu đủ bị ngộ độc.

Nhưng khi xử lý không lấy ngộ độc hay kỹ thuật để giải quyết, mà lấy 1 thứ khác và rất khác !
vườn đu đủ nhà em củng bị như toanhangbh lá vàng hơi bị xu hướng co lên thân lốm đốm màu xanh đậm hơn giống cây bị dập .em nhờ anh haclong phán giúp và cách phòng trị ah

Vườn này còn cứu đc mấy bác ơi. Virút lá nó bị xoăn lại và vàng rất rõ.

Thoi em còn nhỏ dại kiến thức chưa có uyên thâm như mấy bác làm sao mà dám múa rìu được.
Em trồng ăn chơi làm sao mà dám.

tình hình là em có xịt cỏ !! nhưng lâu rồi tầng lá bị thuốc qua rồi bây giờ 80% cây bình thường còn một số ít bị trên đọt non có xu hướng teo lại mong được cao nhân chỉ giáo.

cây cao được 1m sấp ra hoa ma bị gì vậy a haclong??
đến hôm nay những cây tốt ko bệnh thì giữa thân lại có những đốm xanh đậm như hình bên trên!! mong các chú cho con lời khuyên còn cứu được không ạh??

Back