Giúp em cứu vườn cà chua

Chào tất cả mọi thành viên diễn đàn
Nhờ mọi người giúp đỡ em
Nhà em có trồng khoảng hơn 1000 cây cà chua được 15 ngày tuổi , cây cà bị bệnh đốm đen (em tra cứu trên mạng thì thấy giống bệnh này nên tạm gọi vậy), bệnh xuất hiện từ lúc nhập giống về nhưng ít và sau 15 ngày trồng xuống đất thì bệnh phát triển mạnh ở lá già và có 1 vài vết bệnh trên lá non, do trồng lần đầu nên chưa có kinh nghiệm , em đã dùng hỏi và tìm nhiều tài liệu để chữa nhưng chưa khỏi , em dùng nhiều hoạt chất và thuốc như m8, mancozeb, vicarben, daconil, nativo, actinovas , dorter green .. Nhưng chưa khỏi bệnh, nhờ mọi người giúp đỡ em.
Em xin cảm ơn.

File đính kèm

238.5 KB · Lượt xem: 1.178
    175.4 KB · Lượt xem: 107
    407.8 KB · Lượt xem: 101
bạn đánh toàn thuốc trị nấm thì phải? đây có thể là bệnh cháy lá vi khuẩn. mua staner hoặc physan đánh thử xem.

bạn đánh toàn thuốc trị nấm thì phải? đây có thể là bệnh cháy lá vi khuẩn. mua staner hoặc physan đánh thử xem.
Để hết ngày mai nếu thuốc hôm nay em xịt ko có kết quả thì sẽ chuyển qua dùng starner.
Cảm ơn anh, có thể anh đã đúng vì anh của em hay mua actinovac về phun thì thấy cũng giảm bệnh, nhưng thuốc này đắt tiền.
Cho e hỏi thêm là bệnh như hình trên ở chỗ e gọi là bệnh châm kim. Xăm kim , hay đốm đen có đúng không ạ

bệnh này là đốm lá vi khuẩn. mình trồng bí xanh thường gặp phải. bệnh lây lan rất nhanh và làm cho cây lụi đi. bạn trông cà chua ở đâu nhi?

bệnh này là đốm lá vi khuẩn. mình trồng bí xanh thường gặp phải. bệnh lây lan rất nhanh và làm cho cây lụi đi. bạn trông cà chua ở đâu nhi?
Hôm nay sau 2 ngày phun thuốc trừ nấm thì bệnh ko biết có hết hay chưa chỉ thấy trên lá cũng vẫn còn vết bệnh nhỏ nhưng ko đen như hôm đầu xuất hiện mà màu hơi vàng nhạt, vết bệnh lâu ngày thì rách ở giữa và to ra. Ngày mai e sẽ phun starner chung với kasumin ko biết có ok ko hoặc starner chung với physan để xem thế nào.
E trồng ở bảo lộc lâm đồng, đây là lần đầu e làm cà chua, vất vả và lo quá, e chạy khắp nơi để học hỏi, làm cà chua chỉ ko may thôi là trắng tay, vậy mà e chuẩn bị kỹ rồi nhưng cũng ko bằng mấy người cùng làm, họ cũng ko biết làm nhưng may là cây giống đẹp, sạch bệnh, và đất mới nên khởi đầu tốt đẹp, nhưng tới thời kỳ kết trái thì gặp bệnh và hư nhiều , may ra thì có vài vụ may mắn, cảm ơn anh giúp e có khái niệm về bệnh do vi khuẩn và do nấm để việc trị bệnh tốt hơn
Hôm nay e quan sát thấy thân cây cách mặt đất 20cm bị 1 vệt đen hình bầu dục đường kính khoảng 3mm chiếm 25%thân , trên cuống lá cũng vậy mà e chưa biết nó là bệnh gì, a giúp e xem

Last edited:
"Hôm nay e quan sát thấy thân cây cách mặt đất 20cm bị 1 vệt đen hình bầu dục đường kính khoảng 3mm chiếm 25%thân , trên cuống lá cũng vậy mà e chưa biết nó là bệnh gì, a giúp e xem" Bệnh mốc sương (sương mai). Giai đoạn cây con cà chua với bí xanh khá giông nhau. bạn nên phun đinh kỳ kasumin + ridomil (thuốc có mancozeb nói chung chú ridomil đắt quá phun định kỳ chịu ko nổi ) thi thoảng đảo thuốc starner or steptomycin sulfat or ningmanmycin... thay kasumin vì dòng khang sinh hay bị kháng thuốc. Riêng starner với physan ko bị kháng nhưng đắt với physan thì ko cộng đc với thuốc khác. Bạn có thể tham khảo thêm ở link này Phòng trị Nấm bệnh trên cây Cà Chua

Bạn dùng nano bạc phun lên cây và tưới gốc rất hiệu quả.

"Hôm nay e quan sát thấy thân cây cách mặt đất 20cm bị 1 vệt đen hình bầu dục đường kính khoảng 3mm chiếm 25%thân , trên cuống lá cũng vậy mà e chưa biết nó là bệnh gì, a giúp e xem" Bệnh mốc sương (sương mai). Giai đoạn cây con cà chua với bí xanh khá giông nhau. bạn nên phun đinh kỳ kasumin + ridomil (thuốc có mancozeb nói chung chú ridomil đắt quá phun định kỳ chịu ko nổi ) thi thoảng đảo thuốc starner or steptomycin sulfat or ningmanmycin... thay kasumin vì dòng khang sinh hay bị kháng thuốc. Riêng starner với physan ko bị kháng nhưng đắt với physan thì ko cộng đc với thuốc khác. Bạn có thể tham khảo thêm ở link này Phòng trị Nấm bệnh trên cây Cà Chua
Hôm nay là ngày thứ 2 e phun kasumil với starner, bệnh thì đã có nhiều vết bệnh khỏi còn 1 số vết còn màu đen chắc chưa khỏi, nhưng bệnh phát chậm nên cũng ok rồi, starner thấy ok nhưng nếu phun ở mức nhiều thì giá cũng cao đấy, trung bình 1 000 cây cà chua lúc trưởng thành có thể phun tới 200lit1 nước 1 lần. Nhưng nói chung bệnh khỏi là ok rồi con hơn mất trắng. A có bao giờ dùng thuốc của người phun cho cây ko, e đang thử nghiệm đây
»
Bạn dùng nano bạc phun lên cây và tưới gốc rất hiệu quả.
Nano bạc thì e tham khảo rồi nhưng giá cao quá, phun cho cà chua thì có kinh tế ko a tại khi cà chu trưởng thành thì phun nhiều lắm ạ

Hôm nay là ngày thứ 2 e phun kasumil với starner, bệnh thì đã có nhiều vết bệnh khỏi còn 1 số vết còn màu đen chắc chưa khỏi, nhưng bệnh phát chậm nên cũng ok rồi, starner thấy ok nhưng nếu phun ở mức nhiều thì giá cũng cao đấy, trung bình 1 000 cây cà chua lúc trưởng thành có thể phun tới 200lit1 nước 1 lần. Nhưng nói chung bệnh khỏi là ok rồi con hơn mất trắng. A có bao giờ dùng thuốc của người phun cho cây ko, e đang thử nghiệm đây
»

Nano bạc thì e tham khảo rồi nhưng giá cao quá, phun cho cà chua thì có kinh tế ko a tại khi cà chu trưởng thành thì phun nhiều lắm ạ
Gía bao nhiêu mà cao chứ, Mình đang bán 70k 1 Lít, 1 lít bạn pha cho 200 lít phun và tưới, sau 3 ngày bạn tưới chế phẩm sinh học 50k /lít. có j gọi cho m 0976311362

thế ok rồi mai kia làm phát nhắc lại nữa nhé. thuốc người mình toàn dùng cho gà thôi với cây thì chưa #3

Hôm qua mưa tosáng nay e ra bệnh nặng hơn, hom qua thì thấy giảm mà hôm nay có vài cây bị nặng quá trong khi đó e phun 2 bình trong 4 ngày liên tiếp rồi, giờ ki biết dùng thuốc nào đây, vườn của ông anh cũng bị vậy ông dùng thuốc trị nấm, nhưng cũng ko khỏi
»

File đính kèm

233.7 KB · Lượt xem: 87
    247.2 KB · Lượt xem: 84
    223 KB · Lượt xem: 82
thời tiết mưa gió ẩm thấp ko tránh đc cây bị bệnh đâu bạn. bạn cộng ridomil với poner phun ướt đều 2 mặt lá xem sao. thời tiết đẹp thi tuần phun 1 lần. bất thuận thì 2 -3 ngày. phun lien tục có khi cây bị ngộ độc với nhanh kháng thuốc

thời tiết mưa gió ẩm thấp ko tránh đc cây bị bệnh đâu bạn. bạn cộng ridomil với poner phun ướt đều 2 mặt lá xem sao. thời tiết đẹp thi tuần phun 1 lần. bất thuận thì 2 -3 ngày. phun lien tục có khi cây bị ngộ độc với nhanh kháng thuốc
Hoạt chất của poner hình như ko phải gốc đồng đúng ko a? Tại cà chua e đang ra hoa nên phải tránh gốc đồng

Để e thử nhưng theo định kỳ vì còn nhiều bệnh quá. Thuốc anvil dùng trị mốc sươnhg hiệu quả lắm nhưng de e dùng thử xem sao vì anvil thì mạnh mà cây cà thì nhạy cảm ko cẩn thận là xong luôn
anvil rất mạnh và nóng. đang ra hoa đậu quả thì căng lắm. cơ mà nếu trường hợp xấu thì thà mất 1 lứa quả còn hơn chết cây chúng ta nên cân nhắc thiệt hơn bạn ạ.

Mọi người chủ yếu quan tâm đến các vấn đề bệnh phát sinh từ môi trường bên ngoài: nấm, vi khuẩn, giống,.....mà quên mất mầm bệnh cũng có thể phát sinh từ trong đất. Bạn có thể dùng các loại khoáng cải tạo đất như ULTRA-GREEN (không phải thuốc đặc trị bệnh bạn nhé): dùng dung dịch Ultra Green xịt trực tiếp xuống đất thật đều. sau 3-5 ngày mới sử dụng các thuốc đặc trị khác. Lượng dùng pha 1 lít Ultra Green với 100 lít nước, sử dụng cho 1 sào đất trồng.

Hôm nay vườn bị bệnh này nặng quá, có ai xác định bệnh giúp e với, phun nhiều loại thuốc rồi mà chưa thấy kết quả

File đính kèm

165.5 KB · Lượt xem: 55
    225.3 KB · Lượt xem: 54

Back