GIÚP EM GIEO HẠT CHIÊU LIÊU???

• Thread starter tree102
  • Ngày gửi
Các bác giúp em gieo hạt chiêu liêu.Vấn đề là em có rất it hạt nên hoi ngại gieo, sợ không thành công. Bác nao co kinh nghiệm cho em ý kiến, em cảm on nhiều!

đúng rồi bạn, mà vỏ nó cứng quá hong biết gieo co nay mầm không nữa. Hu vong co người giúp mình cách gieo.

Em gieo xuống đất như thường luôn may anh ơi, hy vong no nảy mầm ====
Nhà mìh cũg có mấy hạt của bà ngoại mủa để làm thuốc! Lúc chìu có chỉa được mấy hạt đem ngâm nước ấm rồi mai ủ thử xem có lên ko.
Đưa hình lên - K xem rồi sẽ tư vấn bạn cách xử lý vỏ
Cây này hìh như chug ho với cây bàn đó a K
Mới tìm được bài này có chỉ cách ươm hạt chiu liu
http://www.caycongtrinh.com.vn/cay-cong-trinh/cay-chieu-lieu

Em gieo xuống đất như thường luôn may anh ơi, hy vong no nảy mầm ====
Um ! Nhưng đợi hơi lâu ah ! Nếu nó cứng như kiểu hạt me thì bạn cà nhẹ vỏ / cứng như táo thì bạn hơ vỏ bằng lửa : lấy tờ giấy báo cỡ bàn tay : gói hạt lại và ...đốt ...xong thì đem đi ươm ( theo truyền thống của mấy ông già xưa : ươm hạt xoan đào ) . Còn K thì sẽ lấy cưa sắt cưa vạt đầu vỏ tới khi nào thấy nó gần tới phần lõi hạt thì đem ươm / cách khác nữa là : lấy búa loại nhỏ nhất gõ nhẹ tới khi nứt vỏ : tách vỏ ra và lấy lõi hạt đem ươm ( cách này nhanh nảy mầm nhất , nhưng đau tim nhất ^^ ) chúc ban ươm thành công vì thật ra hạt Chiêu Liêu cũng dễ nảy mầm như hạt Bàng thôi .

Um ! Nhưng đợi hơi lâu ah ! Nếu nó cứng như kiểu hạt me thì bạn cà nhẹ vỏ / cứng như táo thì bạn hơ vỏ bằng lửa : lấy tờ giấy báo cỡ bàn tay : gói hạt lại và ...đốt ...xong thì đem đi ươm ( theo truyền thống của mấy ông già xưa : ươm hạt xoan đào ) . Còn K thì sẽ lấy cưa sắt cưa vạt đầu vỏ tới khi nào thấy nó gần tới phần lõi hạt thì đem ươm / cách khác nữa là : lấy búa loại nhỏ nhất gõ nhẹ tới khi nứt vỏ : tách vỏ ra và lấy lõi hạt đem ươm ( cách này nhanh nảy mầm nhất , nhưng đau tim nhất ^^ ) chúc ban ươm thành công vì thật ra hạt Chiêu Liêu cũng dễ nảy mầm như hạt Bàng thôi .
Em ngâm wá đêm nhưg chỉ mềm fần thịt bên ngoài thoy a! Fần hạt bên trong cứg như hạt táo! Em bọc trog vãi mềm rồi đem ủ chỗ mát . Theo a em làm vây có được chưa ạ? Hạt này cứg nên e có mài chỗ hai nữa hạt díh vào nhau

Phần cơm vỏ bên ngoài thì K không quan tâm . Chủ yếu là cần xử lý vỏ cứng . Nhân đã mài cho trầy vỏ - nước mau ngấm vào hơn là ok rồi . Chứ làm như kiểu của K thì e là các bạn không dám ^^ _ chắc hạt của Nhân sẽ nảy mầm trong 2-4 tuần .

vâng a K nói đúng đó - hạt vỏ cứng như gõ thì chỉ cần lấy dao chặt cho bể vỏ ra rồi ươm rất nhanh lên. còn để vậy ươm thì lên ko đều và rất lâu.

em lấy búa đập một phát ra cái loi bên trong, không bị hư. Vậy mà mấy con kiến nó ăn luôn cái lỗi. rồi mầm bị thối luôn.

Back