giúp em với cứu mấy con lươn

Tình hình em mới thả gống,giống lươn tự nhiên xúc ngoài tự nhiên.nuôi bằng nước giếng ph 7.0 NH3 đạt yêu cầu.Trước khi thả em có xử lý muối hột rồi nhưng khi cho lươn vào thuần thì một ngày chết khoảng 10 con.Lươn bị sưng đầu và thường ngóc đầu lên mặt nước để thở.Ae có cách nào chỉ giùm em.Em mới nuôi loại này nên chưa có kinh nghiệm

lươn em giờ cũng ổn rồi đã cho an rồi anh ơi.để lần bắt giống tới làm theo cách anh thử chứ em làm lần này hao quá
Thực ra nó cũng không tốn bao nhiêu. nếu có thể mua cái thùng xốp cao 60 để thử nghiệm với 0.5kg cũng được mà

lươn nhà mình cũng gặp y hệt bạn vậy, bó tay lun, ngày nào cũng chết mươi con
Có cách nào hok

mình đã làm nhiều cách nhưng hông được.theo mình thì cứ con nào bạn thấy yếu thì vớt ra cho đừng lây bệnh mấy con khác là xong.khi nào hết chết thì 3 ngày sau tập cho ăn

mình đã làm nhiều cách nhưng hông được.theo mình thì cứ con nào bạn thấy yếu thì vớt ra cho đừng lây bệnh mấy con khác là xong.khi nào hết chết thì 3 ngày sau tập cho ăn
Lươn giờ ăn tốt chưa bạn

mới ăn cũng tốt rồi anh
Trường hợp của bác có phải xử lý lại nguồn nước không, tình hình của mình y chang của bác, cũng hoang mang không bik làm thế nào, mình cũng đang tập cho ăn nhưng thấy lươn vẫn còn yếu và cho ăn thì chúng chả động chạm gì tới thức ăn cả.

con lươn tự nhiên phải cho nhịn ăn 1 tháng mới ok.sau đó cho ăn từ từ khoảng 1 tháng sau mới ăn mạnh được.phải ươn chỗ yên tĩnh thì mới tốt

Xây cái bể lọc và lắng. Bể lọc gồm lớp sỏi + than củi + cát đen + cát vàng + cát đen. Mỗi lớp cách nhau 1 cái bao or bạt để lúc rửa cho dễ.

Trong thời gian nuôi lươn, kể cả lúc thuần cho đến khi thu hoạch lươn vẩn chết rải rác. Là hiện tượng thường gặp trong nghề nuôi lươn. Nhưng chết với số lượng nhiều, tầm 1% trở lên trong ngày thì phải chú ý. Lươn chết là do sốc môi trường mới, sốc thức ăn mới, bội thực , thức ăn ô nhiễm, nước và Oxy cũng đón 1 vai trò rất quan trọng trong trường hợp lươn chết

ve thuoc nam thi minh them 1 mon nua nhe do la la he nghien nho lay nuoc .chua benh duong ruot rat tot.

các bác dúp em với .lươn em nuôi nhưng sợ mai nó không lớn ,em đã dùng men tiêu hóa của lợn 3 ngày 1 lần,vitamin c.ngày 1 lần cảm cá độ đạm 30/0 ,nước thấy ngay 1 lần,xô đun bằng thuốc của lợn.em nuôi 5 tháng ,lúc thả 1kl/80 con sau 5 thắng lớn được ,30 con /klg.cc bắc cổ kch gi dupe với .e cảm ơn.

Last edited by a moderator:
Nước thì thay hàng ngày nếu nuôi trên hồ hồ xây không bùn. Vitamin , men tiêu hóa cần bổ sung, còn đạm thì không cần đâu, vì lươn ăn cá xây đạm cũng cao rồi. Coi chừng thừa đạm hay bội thì nguy hiểm lắm đó. Muốn lươn mau lớn thì cũng chờ thời gian sinh trưởng, chứ thúc nó lớn nhanh hơn quy trình đời sống của nó thì sao nó lớn được. Nếu có bèo cám, hay rau xanh nào độn thêm cho lươn ăn càng tốt, giúp lươn có nhiều vitamin cần thiết , làm mát lươn, trợ tiêu hóa, giảm tiêu chảy.... Nhưng với số lượng ít thôi. Thỉnh thoảng cho ăn lần, tuần có thể ăn 1-2 lân

Trong thời gian nuôi lươn, kể cả lúc thuần cho đến khi thu hoạch lươn vẩn chết rải rác. Là hiện tượng thường gặp trong nghề nuôi lươn. Nhưng chết với số lượng nhiều, tầm 1% trở lên trong ngày thì phải chú ý. Lươn chết là do sốc môi trường mới, sốc thức ăn mới, bội thực , thức ăn ô nhiễm, nước và Oxy cũng đón 1 vai trò rất quan trọng trong trường hợp lươn chết

Em cũng đang nuôi ngày có khi chết đến 10 % vì lươn đang trong quá trình thuần nên không biết xử lý thế nào ạ?

Lươn trong gian xử lý thuần thì khó đoán được cái chết của nó lắm. Có nhiều lý do,
- Do đánh bắt, do vận chuyển từ chỗ bán về trang trại, chất nước mới hồ nuôi, bị sốc môi trường, thiếu Oky . . v v...
Vì thế nên thay nước khi thấy nước quá dơ, thường là chỉ dơ mấy ngày đầu, còn mấy ngày sau ít dơ, do lươn không còn chất thảy ra. Tạo dòng nước chảy nhẹ trong hồ xử lý. Hồ xữ lý phải có nắp tràn , cho nước tràn ra, để tạo dòng chảy nhẹ trong hồ. Không nên cho lươn ăn quá sớm , lươn có thể nhịn đói tầm 1 tháng. Cho ăn từ từ lúc đầu và tăng dần về sau.

Lươn trong gian xử lý thuần thì khó đoán được cái chết của nó lắm. Có nhiều lý do,
- Do đánh bắt, do vận chuyển từ chỗ bán về trang trại, chất nước mới hồ nuôi, bị sốc môi trường, thiếu Oky . . v v...
Vì thế nên thay nước khi thấy nước quá dơ, thường là chỉ dơ mấy ngày đầu, còn mấy ngày sau ít dơ, do lươn không còn chất thảy ra. Tạo dòng nước chảy nhẹ trong hồ xử lý. Hồ xữ lý phải có nắp tràn , cho nước tràn ra, để tạo dòng chảy nhẹ trong hồ. Không nên cho lươn ăn quá sớm , lươn có thể nhịn đói tầm 1 tháng. Cho ăn từ từ lúc đầu và tăng dần về sau.
Dạ Lươn em thuần được thu mua của các bác đặt ống mồi giun. Nhưng con giun được bắt bằng cách đổ vôi để giun ngoi lên. Không biết lươn ăn vào có ảnh hưởng gì không ạ?
Em vận chuyển lươn về cũng gần khoảng 30 phút đi xe máy. Cho vào thùng xốp có cho 1 ít nước.
Còn về nguồn nước em thuần là dùng nước máy cho qua bể lắng trước khi vào bể thuần lươn.
Ngày thay nước 1 lần. Lươn chết em mổ bụng con nào cũng bị ố vàng ở bụng lươn ạ? Không biết đó có phải nguyên nhân chết ko ạ?
Mong bác chỉ bảo thêm! Nhìn lươn chết mà não hết cả lòng :((
Em xin cảm ơn!

Như thế là do thức ăn rồi, Lươn mới đem về thuần khó chết lắm, chỉ chết lát đát thôi. Nhưng vào tầm 60 ngày mới chết dữ dội. Lươn lúc đầu mà chết là do , mồi đánh bắt, cách đánh bắt và môi trường mới

Như thế là do thức ăn rồi, Lươn mới đem về thuần khó chết lắm, chỉ chết lát đát thôi. Nhưng vào tầm 60 ngày mới chết dữ dội. Lươn lúc đầu mà chết là do , mồi đánh bắt, cách đánh bắt và môi trường mới
Em cảm ơn bác nhiều đã chia sẻ. Nhưng em vẫn còn băn khoăn là sao tầm 60 ngày mới chết dữ dội ạ? Vì lúc đó lươn ăn được rồi có thể dùng thuốc trị bệnh mà!
mong bác chỉ bảo thêm ạ?

Em cảm ơn bác nhiều đã chia sẻ. Nhưng em vẫn còn băn khoăn là sao tầm 60 ngày mới chết dữ dội ạ? Vì lúc đó lươn ăn được rồi có thể dùng thuốc trị bệnh mà!
mong bác chỉ bảo thêm ạ?

nuôi lươn nguồn nước không quan trọng lắm chỉ trừ có nước sông vì theo mùa.Tại vì đây là mình thuần lượn nên mình phải cho nó theo nguồn nước của mình nếu luôn có chết thì phải chịu vì nước nào thì cũng chết.lúc mới uon lưon thì mực nước 1 tấc đến 1,5 tác và tùy theo tình hình mà xử lý

nuôi lươn nguồn nước không quan trọng lắm chỉ trừ có nước sông vì theo mùa.Tại vì đây là mình thuần lượn nên mình phải cho nó theo nguồn nước của mình nếu luôn có chết thì phải chịu vì nước nào thì cũng chết.lúc mới uon lưon thì mực nước 1 tấc đến 1,5 tác và tùy theo tình hình mà xử lý
Mình nghĩ là ko phải do nguồn nước của mình. Lứa trc mình thuần gần đc 1 tháng rui. Còn lứa này chết nhăn răng ra ko còn 1 con nào :(
Mình đang băn khoăn là sao tầm 60 ngày mới chết dữ dội theo ý của Bác Xuân Vũ ấy ạ?

Back