giúp mình với,bồ câu 2 tháng tuổi bị nổi trái ở chân.

• Thread starter hugolina307
  • Ngày gửi
Anh em nào nuôi bồ câu giúp mình với,hôm qua ra chuồng cho chim ăn,thấy 1 con chim tơ 2 tháng tuổi chết,bắt ra thì thấy 2 chân sưng to và có nổi nhiều trái (giống như trái rạ ở người vậy)ở chân.trên đầu thì không có.Vậy anh em nào biết bệnh gì và cách trị chỉ cho mình với.và bệnh này có lây sang con khác không?mình mới nuôi gần 20 cặp hà,nên chưa có kinh nghiệm.Nhờ các bác anh chị giúp đỡ,mình cám ơn nhiều ạh.

luc xua minh nuoi cung co con benh giong nhu ban vay, benh nay la co the ban lam chuong bang kem nhọn dâm vao chân chim nen no bi nhiem trung, cung co the chuong bi dơ, ban ra tiem thuoc tay mua lọ thuốc mỡ DEP sức vào chân nó cung mau het lam, neu con nào nang wa, ban có the dung luoi lam cắt may cuc do ra roi sức thuoc vao, minh ko piet nó co lay ko nhung lau lau thi cung co 1 con nhu vay, tot nhat ban nen de chuong trai kho va sach, neu day long ban lam lưới kem thi phai su dung luoi 1.2phan tro len, dung luoi nho wa pân ko rớt xuong duoc nen chuong de bi dơ lam

cách chữa trị nổi trái ở chim bồ câu

Bài được copy bên Vietpet - để các bạn dễ tham khảo nhé.

Bệnh Đậu ( nổi trái) Chim Bồ Câu.

(Pigeon pox )

Bệnh Đậu Chim Bồ Câu do một chủng pigeon pox virus thuộc họ avipoxvirus gây bệnh nghiêm trọng cho khoảng 60 loài chim và gia cầm có ở khắp nơi trên thế giới. Đặc biệt các loại chim cảnh: chim hót, bồ câu, hải âu, vẹt...rất dễ mắc bệnh.

Các mụn đậu nổi lên nhiều phần không có lông hoặc chưa mọc lông : mỏ, mép, quanh mắt, đùi, chân..thậm chí mụn đậu mọc trong thanh quản, khí quản. Có hai dạng mụn: khô và loét sùi, ướt do các nhiễm trùng kế phát.

Bệnh gây khó chịu cho chim, với chim non tử vong cao do khó ăn, khó nuốt hoặc nhiễm trùng máu do vi khuẩn kế phát. Chim lớn khỏi bệnh giảm khả năng bay và đua.

Phương thức lây lan:

Trực tiếp do tiếp xúc với bồ câu bệnh. Do muỗi truyền virus đậu từ chim này sang con khác. Các nhà khoa học xác nhận có trên 10 giống muỗi có khả năng mang truyền virus đậu cho chim bồ câu và các loại chim khác. Ngoài ra dụng cụ nuôi, lông chim, bụi bẩn, mò rận... cũng là các nhân tố trung gian lây bệnh.

Triệu chứng:

Giảm sút sức khỏe, gày yếu, ngưng đẻ trứng hoặc đẻ trứng non vỏ mềm. Khó nuốt, bỏ ăn, kém linh hoạt đặc biệt khả năng nhìn quan sát của đôi mắt. Viêm da và nổi nhiều mụn đậu ở quanh mắt, mép mỏ, vòm họng và cá nơi không có lông hoặc chưa mọc lông khác.

Mụn đậu có 2 dạng khô và ướt. Dạng ướt: dịch nhớt vỡ ra có dịch hồng do nhiễm trùng kế phát. Dịch nhớt chứa rất nhiều virus làm lây lan nhanh trong đàn bồ câu, đặc biệt bồ câu non. Mụn kho : nhám, sùi ráp, sau khỏi 2- 4 tuần, để lại sẹo.

Mụn đậu trong than quản, khí quản, phổi gây khó thở, khó nuốt, dịch nhớt trắng vàng trong miệng. Dễ gây tử vong ch bồ câu.

Điều trị :

Không có thuốc đặc trị virus đậu. Chủ yếu điều trị triệu chứng, chống nhiễm trùng kế phát. Các vết nốt đậu trong miệng, họng rửa bằng dung dịch Iodine Lugol. Lau rửa mắt bằng dung dịch 1-2% saline.

Sát trùng , bôi mỡ kháng sinh cho các nốt đậu bị lóet, nhiễm trùng kế phát.

Phòng bệnh:

Kiểm soát việc tiếp xúc với bồ câu hoặc gia cầm khác : gà vịt có khả năng nhiễm bệnh.
Giữ vệ sinh ổ chim, chuồng và dụng cụ chăn nuôi. Bảo đảm khô, sạch, hạn chế muỗi đốt bồ câu.
Trên thế giới đã có vaccine đa giá phòng bệnh đậu Bồ câu: RECOMBINANT PIGEON POX VIRUS VACCINE

Sau đây là vài cách trị trái, bạn có thể áp dụng được.

1. Dùng mỏ hàn điện, nhang, thuốc lá .... chích vào sau đó bôi thuốc sát trùng Povidine- màu vàng hoặc Milan-màu tím. Cách này thấy rất nhiều người áp dụng tại Sài Gòn.

2. Hoặc bôi trong 2 loại thuốc trên- 2 lần/ ngày. Chú ý những điểm gần mắt, mỏ nên lấy cây bông để thoa lên nhé.

3.Cho chim ăn gạo lức và khơi nắng thường xuyên.

Chú ý : Chuồng trại phải được vệ sinh và khử trùng thường xuyên.

Thân:lol::lol:

benh noi trai tren bo cau

nha minh nuoi khoang 100 cap bo cau nhung gan day may con bo cau ra rang bi noi trai tum lum het tron,cac bac co cach tri nao don gian ma hieu qua ko chi gium minh voi,chu may loai thuoc uong phun gi minh thay cung ko hieu qua het tron,cam on cac bac nha:9^:

Mình cũng nuôi khoàng 20 cặp, gần đây bồ câu ra ràng bị đậu nhiều quá, nhìn thấy chán. Cũng lang thang trên mạng tìm cách trị và mình làm như sau.
+ cho uống Lycomycin + Stadexmin ( có thể thay bằng thuốc cùng hoạt chất) , uống 3 ngày liên tục, mỗi thứ 1 viên/ngày.
+ Sau đó mình lấy hương ( nhang) đốt và dí vào nốt đậu, thấy khô nhanh và có vẻ khỏi ( hiện mình đang theo dõi).
Còn nốt đậu trong miệng, trong họng ko biết cách nào sử lý cả.
Mong sẽ có cách trị hiệu quả hơn.
Cảm ơn các bạn

Anh em nào nuôi bồ câu giúp mình với,hôm qua ra chuồng cho chim ăn,thấy 1 con chim tơ 2 tháng tuổi chết,bắt ra thì thấy 2 chân sưng to và có nổi nhiều trái (giống như trái rạ ở người vậy)ở chân.trên đầu thì không có.Vậy anh em nào biết bệnh gì và cách trị chỉ cho mình với.và bệnh này có lây sang con khác không?mình mới nuôi gần 20 cặp hà,nên chưa có kinh nghiệm.Nhờ các bác anh chị giúp đỡ,mình cám ơn nhiều ạh.

Last edited by a moderator:
Bài viết có nội dung tương tự
  • Bồ câu không đẻ
    • Thread starter Le Thanh Dong
    • Ngày gửi
  • Vitamin cho bồ câu
    • Thread starter Long key
    • Ngày gửi
  • Có ai nuôi bồ câu cho mình hỏi
    • Thread starter my kim
    • Ngày gửi
  • Nuôi thỏ không đơn giản