Giúp mình với mọi người ơi !!!-- loài LAN

• Thread starter jack_fruit
  • Ngày gửi
Ba mình mua cây hoa lan này từ chợ cây cảnh như mình không biết đây là loài lan nào cũng như không biết cách chăm sóc . Bạn làm ơn giúp mình xem đây là loài lan nào và cách chăm sóc như thế nào nhé. Cảm ơn bạn nhiều .
PhotoHandler.ashx

PhotoHandler.ashx

Hj. hình như chính nó rồi. Cám ơn bạn nhé. Tiện thể, bạn cho mình hỏi cây hoa lan màu tím ( hình ở bên dưới là loài gì ). Mình thấy người ta gọi là Đăng Lan, nhưng mà ra chỗ bán cây cảnh, người ta bảo không phải vậy .
Nhà mình còn có 2 loại nữa là Asconcenda Yip Sum Wah và Broughtonia Sanguinea , mình có xem qua trên mạng nhưng không thấy ở đâu hướng dẫn cụ thể cách chăm sóc như thế nào. Bạn giúp mình luôn
Thân

Cattleya còn gọi là cát lan, Denrobium còn được gọi là đăng lan.
bạn vào link tôi đã gởi ở trên rồi lục còn nhiều loại lan nữa trong đó

cây ở dưới màu tím là denrobium (Đăng Lan), loại lan này có rất nhiều màu và rất dễ chăm sóc

http://agriviet.com/home/showthread.php?p=16579#post16579

Last edited by a moderator:
Cám ơn bạn.
Nhà mình còn cây Hồ điệp, cây này khi mua về thì đã được trồng sẵn trên rêu.
Mấy ngày hôm nay, mình thấy các lá ở tầng dưới nhăn nheo, chuyển sang màu vàng, khi mình dở ra thì rễ khô, quắt và đầu rễ chuyển sang màu đen. Bạn có thể cho mình biết cây Lan nhà mình bị bệnh gì không ?
Thân

Vói riêng Hồ Điệp thì khuyên bạn không nên hy vọng, triệu chứng trên là cây tử vong tới nơi rồi.với 1 cây Hồ Điệp khỏe mạnh dù bạn có chăm sóc giỏi cách mấy cũng không thể ra hoa.. để hồ điệp ra được hoa, bạn phải để cây đã trưởng thành và chăm sóc tốt trong phòng lạnh 20 độ C trong thời trong khoảng 2 tháng, cây mói kết được nụ
không những thế Hồ Điệp lại rất dễ bị nấm bịnh. phổ biến nhất là thúi rễ. thúi rữa cả gốc, trong khi hoa và lá vẫn xanh tươi. bông của Hồ điệp có thể bền tươi đến 6 tháng
Bạn đã từng đọc bài viết Hồ Điệp nỗi đau còn mãi chưa. bài viết là tâm sự của một doanh nhân rất tự tin cùng với những kĩ thuật viên của mình mở một trại trồng Hồ Điệp ở Tỉnh Trà Vinh.đầu tư ban đầu là vài tỉ đồng. cuối cùng sạt ngiệp vì Hồ Điệp thúi gốc chết toàn bộ, không cứu được một cây nào
Hồ Điệp xứng đáng với cái tên Vương Giả Chi hoa.. cực kì khó chịu
bạn hãy quên cây hồ điệp của bạn đi, vì không có một chút hy vọng đâu, bạn càng cố gắng càng bực mình và mất thì giờ vì nó thôi

Mình mua cây Hồ Điệp ở ngoài chợ, ra hoa ngon lành. Thế mà hôm nay phát hiện rễ bị thối.
Nhưng không phải toàn bộ rễ bị thối mà vẫn còn mấy cái khỏe. Mình thử cắt rễ thối đi, trồng lại bằng than hoa ( trước là trồng trên dớn- rêu ). Liệu cây Hồ Điệp nhà mình còn cứu được không hả bạn ?
Thân

Đây là loài cây Vanda ( hình như là thế ) hay còn gọi là Vân lan của nhà mình. Bạn chỉ cho mình cách trồng cái cây này với. Cụ thể cách trồng ra sao, giá thể và giỏ trồng như thế nào. Phón phân gì. Và chế độ tưới nước ra sao. Cảm ơn bạn !

Nếu mà mình không bôi gì vào thì có được không hả bạn ? Vì chỗ mình vôi hay là thuốc ngừa nấm đều không có sẵn. Cây Hồ Điệp nhà mình, mình thấy phần sát gốc có màu đen . Có làm sao không hả bạn ? Liệu có phải chỗ gốc ấy bị thối không ?

Đây là 3 cây lan nhà mình mà mình chưa biết tên ( vì chưa thấy hoa bao giờ ) . Bạn làm ơn cho mình biết tên của các cây này nhé. Cám ơn bạn rất nhiều !
PhotoHandler.ashx

PhotoHandler.ashx

PhotoHandler.ashx

PhotoHandler.ashx

Cây Hồ Điệp ây chết là chắc chắn. trồng lan phải phun thuốc ngừa nấm định kì 15 ngày 1 lần, phải có nhiều loại thuốc thay phiên nhau mà phun,, mới có hiệu quả, không thuốc thì tất cả vườn lan sẽ lần lượt theo nhau mà...ra đi
Hồ Điệp là cây đặc biệt khó chịu nhất đó, và nó sẽ ra đi trước
Mấy năm trước tôi có trồng lan. nhưng bây giờ thì không trồng nữa..
Cây bông mười giờ của bạn...đẹp còn hơn Lan đấy...cái đẹp đơn giản bình dị đẹp ấy mới là đẹp thật
lộng lẫy như lan là cái đẹp....phải trả giá

Cây Hồ Điệp ây chết là chắc chắn. trồng lan phải phun thuốc ngừa nấm định kì 15 ngày 1 lần, phải có nhiều loại thuốc thay phiên nhau mà phun,, mới có hiệu quả, không thuốc thì tất cả vườn lan sẽ lần lượt theo nhau mà...ra đi
Hồ Điệp là cây đặc biệt khó chịu nhất đó, và nó sẽ ra đi trước
Mấy năm trước tôi có trồng lan. nhưng bây giờ thì không trồng nữa..
Cây bông mười giờ của bạn...đẹp còn hơn Lan đấy...cái đẹp đơn giản bình dị đẹp ấy mới là đẹp thật
lộng lẫy như lan là cái đẹp....phải trả giá
Nghe bạn nói thấy ... buồn quá :cnguoi:
Bạn có thể nói cho mình cụ thể cần những thuốc gì không ? Cây Đăng Lan nhà mình vẫn khỏe mà. :cnguoi:
Nghe bạn nói từ " ra đi lần lượt " kinh khủng quá. Mình lần đầu chơi Lan mà.
Các bạn làm ơn cho mình biết mấy cây lan trên của mình tên gì nhé !

Mà sao mình thấy bạn có up hình mấy cây Lan nhà bạn đây. Trông đẹp quá !!!!

Cây lan trắng này vẫn còn, tôi để chung trong vườn mai trên có che lưới giảm nắng. và săn sóc như cây mai. nó vẫn ra bông đều đặn, vài tháng 1 lần, 1 lần nở 4 hoa rất to, hoa tươi trong 7 ngày, ngày thứ 8 bẳt đầu xuống cấp ngày thú 14 hoàn toàn héo,
các cây lan trên của bạn, thực sự tôi không biết tên nhưng trông rất quen

Thế mới biết Cattleya thực sự rất dễ tính,
các loại thuốc phòng trừ nấm bịnh cho lan, có ở trong các bài viết về lan (trong các đường link đã gới)
cụ thể như Benomyl. Dithane, aliette....

Thế mới biết Cattleya thực sự rất dễ tính,

Mình cũng đang định hỏi bạn cái này. Chậu cattleya nhà mình, trước mua về người ta trồng vào một cái chậy nhựa nhỏ xíu. Bây giờ thì lớn dần , mình muốn đổi chậu cho lan thì làn như thế nào. Hay cứ để nguyên chậu nhỏ đó rồi cho cả vào chậu to hơn ? Xin chỉ giáo.
Mình cũng không biết Cattleya có dễ tình không. Chỉ thấy Dendrobium nhà mình khỏe re. Mình cứ tưới nước đều đều ^^

Back