Giúp mình với mọi người ơi !!!-- loài LAN

• Thread starter jack_fruit
  • Ngày gửi
Ba mình mua cây hoa lan này từ chợ cây cảnh như mình không biết đây là loài lan nào cũng như không biết cách chăm sóc . Bạn làm ơn giúp mình xem đây là loài lan nào và cách chăm sóc như thế nào nhé. Cảm ơn bạn nhiều .
PhotoHandler.ashx

PhotoHandler.ashx

Denrobium là loại lan dễ trồng nhất. cattleya là cây được nhiều người trồng, nhưng cũng là cây nhiều người than thở là khó ra hoa nhất
để thay chậu cho Lan, bạn nên thay vài gai đoạn lan đang ngủ Ngĩa là sau khi hoa tàn. lan sẽ ngủ trong một thời gian để lấy sức lại...lúc này bạn giảm sáng tối đa cho cây, mang vào chỗ mát và tối hơn. đây cũng là lúc bạn có thể thay chậu cho cây
bằng cách bạn ngâm chậu lan trong nước có pha thuốc tím vài phút, sau đó nhẹ nhàng bóc từng cái rễ đang bám dính vào chậu. đập vỡ chậu ra. cho vào chậu mới. nếu rễ nào bị đứt hoặc trầy xước, bạn bôi thuốc ngườ nấm vào vết thương đó.
sau khi đã an trí lan vào chậu mới.. bạn để cây vào chỗ thậtt mát, ít sáng. khoảng 10 ngày sau bạn bắt đầu phun thuốc kích rễ cho cây... khi thấy rẽ mới nhú ra. bạn mang cây ra chỗ sáng tói 80%. cứ 5 ngày 1 lần bạn phun và tưới cho lan loạii Growmore 6.30.30. 15 ngày 1 lần phun thuốc trừ nấm. cứ đều đặn lập lại nhu thế khoảng 2 tháng sau...Cattleya sẽ nở 4 bông đường kính 1 bông gần 20cm

Last edited by a moderator:
đấy là cách chăm sóc lan cattleya bài bản nhất đấy. cây bạch Tiên nữ của tôi. tôi chăm sóc như một cây mai. không có một chế độ nào đặc biệt hơn cho nó. nó vẫn nở bông đều đều

MÌnh nghe nói hình như 1 chổi của Cattleya chỉ cho ra duy nhất và vĩnh viễn một hoa, ở chồi đó không ra hoa lần thứ 2. Có đúng không hả bạn ?

MÌnh có sẵn vôi bột đây rồi. Bạn có thể chỉ rõ cho mình cách khử trùng bằng vôi bột không ?

Đúng vậy, sau khi hoa tàn. gốc ấy được gọi là Giả Hành, là nơi tích trữ năng lượng cho cây phát hoa nơi cành mới. do đó bạn chớ nên bao giờ cắt bỏ giả hành ấy nhe. vì nếu bạn cắt bỏ giả hành lan sẽ không còn chỗ để dành năng lượng, thì làm sao ra hoa

cho một chút nước vào vôi.quậy thành sền sệt chấm vào vết cắt , vôi sống ( vôi ăn trầu mới...chắc cú)

một chồi mới sẽ nở ra 2 bông và nở một lần duy nhất thôi sau đó biến thành giả hành

Thank Thiên Thu nhiều lắm ! Pro quá ! Mà bạn biết loài Cẩm Cù không ? Hay còn gọi là Lan anh đào và loài Hồng Tú Cầu. Làm sao để ra hoa nhanh hả bạn ?
PhotoHandler.ashx

PhotoHandler.ashx

Lan Hồ điệp có chế độ chăm sóc hơi bị khó. Khi bạn mua về phải xem chất trồng trong chậu là loại gì để có chế độ tưới phù hợp chứ không dễ dàng như cát, đămg lan hay mokara. Hiện đang mùa mưa nên hồ điệp dễ bị bệnh hơn.

Cây dưới cùng,trồng trong chậu màu trắng không phải là Lan. có người gọi nó là Bông SIDA ( hoa nở tròn như có ngàn cây kim màu đỏ), có người gọi là Lan Hỏa Châu vì trông như một trái pháo bông, cây này khi mùa hè đến, đất khô. lá úa tàn. từ dưới gốc sẽ phóng lên một cái vòi. càng lúc càng cao, sau nở bung ra như một pháo bông tròn... hoay màu đỏ.

Lan Hồ điệp có chế độ chăm sóc hơi bị khó. Khi bạn mua về phải xem chất trồng trong chậu là loại gì để có chế độ tưới phù hợp chứ không dễ dàng như cát, đămg lan hay mokara. Hiện đang mùa mưa nên hồ điệp dễ bị bệnh hơn.

Tại mình cũng gà lắm, mới chơi Lan thôi. Nên khi mua về mình không để ý. Hồ Điệp nhà mình trồng trên 1 loại rêu gì đó. Mình không biết là loài rêu này giữ ẩm ghê lắm, nên chăm chỉ tưới hàng ngày 2 lần/ngày. Hôm qua mới phát hiện rễ bị thúi. :unsure:
Mình sợ cây Hồ Điệp nhà mình không sống nổi nữa. Hôm qua chỗ mình mưa to quá trời, mà mình có biết đâu, để cây Hồ Điệp dầm mưa cả đêm. Mình lo quá :unsure:

Cây dưới cùng,trồng trong chậu màu trắng không phải là Lan. có người gọi nó là Bông SIDA ( hoa nở tròn như có ngàn cây kim màu đỏ), có người gọi là Lan Hỏa Châu vì trông như một trái pháo bông, cây này khi mùa hè đến, đất khô. lá úa tàn. từ dưới gốc sẽ phóng lên một cái vòi. càng lúc càng cao, sau nở bung ra như một pháo bông tròn... hoay màu đỏ.

Cây này không phải là lan ( mình bảo trước rồi mà ). Cây này khi mình mua , người tao bảo là Hồng Tú Cầu. Khi mua hoa thành từng chùm nhưng bé hơn so với Cẩm Tú Cầu. Khi hoa tàn thì không thấy lên mầm nào nữa, chỉ thấy lá càng ngày càng xanh và mọc càng cao.
Nghe nói, Hồng Tú Cầu 1 năm chỉ cho ra 1 hoa thôi :unsure:

Trong bài viết về Cẩm Cù của forum, mình thấy các bạn có bảo " Cần hái ngọn để cho ra nhiều nhánh", nói thật, mình không biết ngọn Cẩm Cù ở chỗ nào nữa, vì cây nhà mình u tùm quá.
Xin mọi ngưởi chỉ cho mình !

Đúng vậy. Bông SIDA( hồng tú cầu) 1 năm 1 củ nở 1 bông ,nhưng nếu bạn trồng trong chậu to cho cây nở thành bụi lớn. thì hoa nở thành một bụi...đẹp khủng khiếp
Cây Hồ Điệp của bạn chết là chăc chắn...thôi vĩnh biệt "em nó" đi, gần tết bạn có thể mua một cây khác, về chưng trong 6 tháng mới tàn, sau đó.. vĩnh biệt lần nữa
Chăm chỉ vào Cattleya...đây là loại thực sự rất dễ trồng cho hoa lớn và đẹp. có rất nhiều màu sắc, có loại có mùi thơm thoang thoảng ( cây Bạch Tiên Nữ của tôi có mùi thơm đó)
để hoa nở đẹp hơn: khi hoa nở đã to(vào ngày thứ 2) bạn phải dùng MiCa mỏng 2 tờ, to hơn hoa một chút, một tờ trước, một tờ sau ép bông lại cho thẳng sau đó dùng kẹp. kẹp hai tờ mica này lại cố định, ( giống như ép con bướm giữa hai trang giấy)hôm sau bạn tháo ra. bông sẽ có những cánh hoa thẳng và to. không rũ và nhăn nheo như hoa lan của bạn đâu
Bạn coi 2 chậu lan đoạt huy chương vàng của hội hoa xuân TP HCM đầu năm 2009. bạn thừa sức làm đẹp hơn đó

http://www.svcsaigon.com/index.php?page=DetailView&cid=1018&catid=13&p=11

Một cây Lan nhà mình có lá bị cắn nham nhở. Mình không biết là con gì đang phá hoại cây. , trên lá còn có các lỗ thủng nhỏ. Cây mình bị con gì tấn công thế hả bạn ?

các loại sâu. thì rất là đa dạng..kể cả bướm. ruồi xanh và con ngiến tóc ăn đêm, nếu bạn phun thuốc trừ sâu. thì hạn chế được nhiều..bạn chỉ có ít cây, ban đêm bạn cầm đèn pin ra thăm chừng,bạn có thể phát hiện được con gì đang "xực" cây của bạn, bắt bằng tay và không cần đến thuốc
Đùng bao giờ tin vào các chỉ dẫn của các điểm bán hoa cảnh vì họ chỉ là người mua và bán thôi. họ không biết gì cả.
tôi đã từng chứng kiến người bán hoa trao cho người mua 1 bịch NPK. để bón cho 1 cây Mai trong chậu..tôi ước lượng rằng bịch này phải bón cho 20 cây. bón bịch đó cho 1 cây thì làm sao nó sống cho nổi !!!

Vậy mình nên dùng loại thuốc trừ sâu gì hả bạn ? Mình thấy, 1 số cái thân nó khô và trở thành màu vàng. Mình cắt đi và dùng vôi để khử trùng. Cả bộ rễ của nó nữa. Đen ngòm như kiểu bị chết rồi. Mình rắc ít vôi bột lên? Làm thế được không hả bạn ?

Trồng Lan quan trọng nhất là chăm sóc đều và đúng cách, hầu như lan sẽ không bịnh cây phát triển nhanh và ra hoa đều. các loại thuốc chỉ nên để phòng ngừa. vì khi đã bịnh rồi. dù có chữa khỏi cây lan cũng chột rất lâu..và kết quả là. bông không có hoặc bông rất nhỏ
Cây lan đã đến độ vàng thân khô ra là ..hết hy vọng rồi bạn ơi

con ngiến tóc ăn đêm không có thuốc trừ mà chỉ canh bắt bằng tay. bạn rải Basudin hột nơi gốc, hoặc phun, ngừa được nhiều sâu lắm đó
cành Ngọc Điểm dưới đây nở vào tết đầu năm 2009, thơm lừng lẫy.. hình chụp ban đêm

Last edited by a moderator:

Back