Giúp mình với mọi người ơi !!!-- loài LAN

• Thread starter jack_fruit
  • Ngày gửi
Ba mình mua cây hoa lan này từ chợ cây cảnh như mình không biết đây là loài lan nào cũng như không biết cách chăm sóc . Bạn làm ơn giúp mình xem đây là loài lan nào và cách chăm sóc như thế nào nhé. Cảm ơn bạn nhiều .
PhotoHandler.ashx

PhotoHandler.ashx

OOOOOOOOOOOOOOOIIIIIIIIIIIIIIIIIIii, đẹp quá Thiên Thu ơi !!!! Hoa đẹp mà chụp ảnh cũng pro !!!!
Hic, cây Vanda nhà mình, hôm nay thấy có mấy đốm vàng trên và cả dưới lá. Không biết bị bịnh gì nữa. Nghe nói là bị virus hay là gì đấy. Mình nghe người ta chỉ dẫn, lấy giẻ có thấm nước xà phòng ( rửa bát ) lau cho lá. Không biết có hết không ????

Phải dùng thuốc thôi, benomyl. dithane, hoặc aliette, thay phiên nhau mà phun
lần thứ nhất và lần thứ 2 cách nhau 7 ngày lần thứ 2 cách lần thứ 3 ,10 ngày sau đó phun duy trì 15 ngày 1 lần, không bịnh tật nào vô nổi đâu.
nếu không có thuốc phun định kì 15 ngày 1 lần và nếu có phân bón lá phun 7 ngày 1 lần, thì đừng trồng lan nữa

khi phun thuốc trừ nấm có thể cho thêm kích thích tố sinh trưởng loại nào cũng được ( NAA. Xitokinin. Giberellin. root2...)

Tôi có 1 ông bạn Phân bón cho lan ông ta chỉ dùng 1 loại duy nhất B.COMPLEX ( loại chích cho người, hoặc thuốc viên cũng được) pha loãng để phun và tưới ,lan của ông ta ra hoa um xùm

B.COMPLEX là sinh tố B hỗn hợp có tới mười mấy loạii sinh tố B trong đó

Last edited by a moderator:
B Complex hả bạn . Mình biết cái loại này ( vì hồi trước mình cũng được cho uống ).
Bao giờ phun BC cho cây là tốt nhất hả bạn ?
Liệu bầy giờ mình phun BC có được không hả bạn ? Cho cả những cây bị bệnh đó ? Bạn bảo thuốc phun định kì và phân bón lá , bạn có thể chỉ rõ là loại gì không ? Mình gà lắm ...

Để khởi đầu trồng lan tốt đẹp bạn nên làm như sau :
Không trồng Lan con
Không trồng lan rừng
vì hai lọai này rât lâu ra hoa làm bạn nản chí
Không trồng Lan Hồ Điệp vì rất dễ chết vì đủ loại nguyên nhân sẽ làm bạn thất vọng và ...sợ

chỉ nên trồng hai loại Denrobium và Cattkeya
Riêng về Cattleya chỉ nên mua cây nào đang ra hoa...để xem hoa như thế nào.
tuyệt đối không mua các chậu cattleya có giòng chữ SC hoặc SLC vì đây là loài lan cần lạnh, dành để trồng ở đàLạt hoặc Lâm Đồng
Tuyệt đối không mua Mua Cattleya chưa ra hoa...vì có thể bạn khổ công chăm sóc một thời gian hoa nở ra nhỏ xíu hoặc xấu
Bảo đảm tuyệt dối về môi trường sinh thái nơi trồng gồm độ ẩm , các vòi phun ẩm, ánh sáng, nước tưới.
Tuyệt đối không để cái dàn nóng của máy lạnh thổi ra vườn lan dù có khá xa
chăm sóc gồm thuốc men, phân bón phải đầy đủ và thật đều đặn, không được gián đoạn
đọc kĩ lại các bài viết trong các đường link đã gởi, các bài viết đó đã thật đầy đủ rồi

nếu bạn làm đúng các điều trên sau 4 tháng chăm sóc...Lan sẽ nở Um xùm đến phát chán

Cám ơn Thiên Thu nhiều lắm.
Chếch với nhà mình là một nhà đang sử dụng máy điều hòa, có 1 cục thôi hơi nóng ra ngoài ( chếch thôi ) . Mà vườn nhà mình ( chính xác là chỗ duy nhất mà mình có thể trồng được lan ) nằm chếch so với nhà đấy khoảng tầm 3m .
Có được không hả bạn ? Mình phải làm như thế nào ???

Bạn thử dùng ẩm độ kế đo độ ẩm nơi ấy xem...nếu dưới 70% là thua rồi...nếu nơi ấy chỉ là một cái hè.. thì thua luôn,vì dàn nóng thổi ra làm mất hết độ ẩm trong không khí, dù bạn có vòi phun ẩm.. hơi của dàn nóng cũng làm không khí khô tức khắc

ẩm độ kế mua ở khu dân sinh HCM khoảng 120 ngàn đồng 1 cái loại chính xác nhất của hàn quốc

Last edited by a moderator:
Bố mình có mua thuốc trừ sâu FASTAC về, mình không biết nó có dùng được cho cây lan không. và nếu dùng ddc thì pha lièu lượng như thê snào ?

Đây là 3 cây lan nhà mình mà mình chưa biết tên ( vì chưa thấy hoa bao giờ ) . Bạn làm ơn cho mình biết tên của các cây này nhé. Cám ơn bạn rất nhiều !
PhotoHandler.ashx

PhotoHandler.ashx

PhotoHandler.ashx

PhotoHandler.ashx
Cây hình đầu là địa lan, cây kiếm lan lá cứng hoa thòng, cây thứ hai nhà mình cũng có nhưng kg nhớ tên, cây hình 3 là cây thủy tiên. Hình 2 và 3 là lan rừng

Chào Thien Thu va Jack-Fruit , Mình cũng là người yêu lan và cũng đang tập trồng hihihih, mình ở SG, rất vui được giao lưu với hai bạn trên diễn đàn để trao đổi kinh nghiệm. Cám ơn bạn Thu về bài viết hữu ích

Chào Thien Thu va Jack-Fruit , Mình cũng là người yêu lan và cũng đang tập trồng hihihih, mình ở SG, rất vui được giao lưu với hai bạn trên diễn đàn để trao đổi kinh nghiệm. Cám ơn bạn Thu về bài viết hữu ích

Trồng Lan đi vui lắm đó. nhưng nhớ là đùng bao giò mua lan ở lề đường. rẻ cách mấy cũng đừng mua. vào các trại lan hoặc vườn lan mà mua mắc một chút nhưng chắc chắn.
và ngay trong trại lan bạn cũng chỉ nên mua các cây lan đang nở hoa, những cây chưa nở hoa, rẻ cách mấy cũng đừng mua
sau khi đã có lan rồi bạn chăm sóc đúng như đã chỉ dẫn ở các bài viết trên, sau 4 tháng nếu lan không ra hoa bạn mang đầu Thiên Thu ra mà...chặt

Trồng Lan đi vui lắm đó. nhưng nhớ là đùng bao giò mua lan ở lề đường. rẻ cách mấy cũng đừng mua. vào các trại lan hoặc vườn lan mà mua mắc một chút nhưng chắc chắn.
và ngay trong trại lan bạn cũng chỉ nên mua các cây lan đang nở hoa, những cây chưa nở hoa, rẻ cách mấy cũng đừng mua
sau khi đã có lan rồi bạn chăm sóc đúng như đã chỉ dẫn ở các bài viết trên, sau 4 tháng nếu lan không ra hoa bạn mang đầu Thiên Thu ra mà...chặt
Oh cám ơn bạn, nhưng sao lại không được mua lan ở lề đường zay, mình thấy nhiều người mua lan rừng lề đường trồng vẫn ra bông mà. Mình thì không biết nhiều về các trại lan nên không biết chỗ đi mua, mà cũng thĩ lan rừng nên toàn mua lề đường không hà hix hix. Mà nhà mình trồng trên sân thượng thì trồng loại nào thích hợp thế Thiên Thu

sao lại không được mua lan ở lề đường zay, mình thấy nhiều người mua lan rừng lề đường trồng vẫn ra bông mà. Mình thì không biết nhiều về các trại lan nên không biết chỗ đi mua, mà cũng thĩ lan rừng nên toàn mua lề đường không hà hix hix. Mà nhà mình trồng trên sân thượng thì trồng loại nào thích hợp thế Thiên Thu

Vào trại Lan mà mua bạn sẽ có sự so sánh để chọn lựa, thứ nữa là bạn sẽ quan sát được cách bố trí một vườn lan hoặc một góc sân để trồng lan, cho đúng cách. phần nữa là bạn có thể hỏi họ cách chăm sóc.. và chỉ có họ là trả lời đúng nhất
Thât bại lớn nhất của những người mới trồng lan để thưởng ngoạn là :
1/ Mua lan lề đường...đây thường là những cây lan thứ cấp ( hạng 2) để được rẻ tiền vì những cây lan hạng 1 vào cửa tiệm hết
2/ Người bán lan lề đường họ thường dùng lan rừng có lá và dáng như lan công ngiệp. để bạn lầm do đó bạn đừng bao giờ mua lan chưa có hoa ( đang có nụ cũng không mua vì lan rừng nở hoa rất nhỏ xấu)
3/ bố trí góc nuôi lan không hợp lí... thiếu sáng. thiếu độ ẩm thì dù bạn có bón phân chăm sóc cách nào cũng không thể ra hoa
4/ chăm sóc không đúng cách
Sân thượng không phải là điểm nuôi lan lí tưởng, nhưng vẫn trồng được, bạn phải dùng lưới che nắng và che cả chung quanh để che gió vì gió nhiều làm mất độ ẩm không khí. bạn phải có các vòi phun sương mù, vài tiếng phun một lần, không những thế bạn nên xây các bể nước cạn nhưng rộng...thả bèo,,, nuôi cá ,hầu duy trì độ ẩm thường xuyên..trong vườn
Có hai loại lan rất thông dụng rất đẹp và rất dễ ra hoa đó là Cattleya và dendrobium. với lan rừng bạn nên có cây Ngọc Điểm ( hay còn được gọi là lan đai châu)
Ngọc Điểm là lan rùng nhưng rất dễ trồng và ra hoa vào ngay đúng têt rất thơm nên người ta còn gọi là Nginh Xuân Lan
Dần dà về sau,,, bạn nên trồng thêm vanda....

em phục bác thien thu quá. món nào bác cũng chơi được. dạo này em cũng có thú vui chơi hoa phong lan rồi bác thien thu ạ. chơi lan cũng lắm công phu nhưng cũng thú vị, chết cũng nhiều nên kinh nghiệm cũng dần đỡ hơn. theo em nghĩ việc đầu tiên của người bắt đầu chơi lan là làm sao cho cây ra rễ, phát triển tốt như thế thì ok rồi đúng không bác? chuyện ra hoa tính sau.

Các bác ơi ! Sau mấy tháng êm thấm ( chính xác là sau khi em phun thuốc trừ sâu xong ) thì nay lan nhà em bị một bệnh rất quái dị. Cây cattleya tự nhiên lại lăn đùng ra bị bệnh. Những lá non thì đầu lá bị nhăn nheo, chuyển sang màu vàng , hôm nay thì em phát hiện trên 1 số chấm đen trên đầu lá. Lạ là có lá xanh, có là thì vàng. Các bác xem giúp em với. Em phát hiện có nụ hoa mới nhú, gần ra hoa nhưng mà chưa kịp ra hoa thì nụ đã héo mất rồi. Các bác giúp em !!!!

Thiếu chất rồi mít ơi. Thiếu Kali ấy mà. Thôi vĩnh biệt em nó đi rước em khác về chăn thôi.
Cat. thì nên mua chứ Den. công nghiệp như cây ở trang 1 mua làm gì .

Nghiêm trọng đến thế cơ bạn ???? Bay h mình phun phân bón vào thì có được không ??? Hic, mình không lỡ bỏ cây đi khi nó còn sống nhăn T_T

Các bác ơi ! Sau mấy tháng êm thấm ( chính xác là sau khi em phun thuốc trừ sâu xong ) thì nay lan nhà em bị một bệnh rất quái dị. Cây cattleya tự nhiên lại lăn đùng ra bị bệnh. Những lá non thì đầu lá bị nhăn nheo, chuyển sang màu vàng , hôm nay thì em phát hiện trên 1 số chấm đen trên đầu lá. Lạ là có lá xanh, có là thì vàng. Các bác xem giúp em với. Em phát hiện có nụ hoa mới nhú, gần ra hoa nhưng mà chưa kịp ra hoa thì nụ đã héo mất rồi. Các bác giúp em !!!!

Không có cái gì tự nhiên mà ra cả. tất cả đều có nguyên nhân...nguyên nhân có thể sửa được.. ngĩa là làm lại từ đầu. còn kết quả thì ráng mà chịu...
Xem ra bạn nên bỏ luôn cây này rồi...vì ngiêm trọng quá đi thôi. đấu hiệu trên là rễ đã chết
các chấm đen trên lá là Bịnh thán thư....bịnh thán thư mà tấn công thì xoài cũng tử vong... heo nặng cả trăm kí bị bịnh thán thư chết trong vòng 2 ngày...
nếu bạn phun thuốc ngừa nấm và phân bón, nước tưới đô ẩm ... môi trường đầy đủ và lập lại theo định kĩ....thì không có chuyện này đâu và cũng chẳng có bất cứ chuyện gì...
Bạn không có năng khiếu trồng lan rồi...

Back