GIÚP ! Tinh hoàn của heo rừng ?

• Thread starter pqtpham
  • Ngày gửi
Có con heo rừng đực đã 17kg mà không thấy tinh hoàn (Hòn dái) lộ ra. Mình hỏi người bán có thiến không thì họ nói là không thiến. Mong các bác có kinh nghiệm trên diễn đàn giải thích giúp! Có cái lạ nữa là đuôi nó rất ít que quẩy. Nhưng trông dáng thì giống heo rừng rặc ( mõm dài, đầu xương, thân cao...). Cám ơn các bác đã quan tâm!

Có con heo rừng đực đã 17kg mà không thấy tinh hoàn (Hòn dái) lộ ra. Mình hỏi người bán có thiến không thì họ nói là không thiến. Mong các bác có kinh nghiệm trên diễn đàn giải thích giúp! Có cái lạ nữa là đuôi nó rất ít que quẩy. Nhưng trông dáng thì giống heo rừng rặc ( mõm dài, đầu xương, thân cao...). Cám ơn các bác đã quan tâm!
Có thể heo bị tinh hoàn ẩn.
Hầu hết nhưng chú heo này đều vô sinh bạn ạ. Heo rừng mình chưa làm nhưng heo thịt thì mình thiến tinh hoàn ẩn này nhiều, thiến cũng gần giống như hoạn con cái vậy.
Nhưnh có lẽ heo rừng thì cứ để vậy chứ thiến làm gì nhỉ!

To: Hoangchungvet
Cho em hỏi bác thiến heo khi heo bao nhiêu tháng tuổi
Khi thiến thì con heo tăng trọng như thế nào so với con không bị thiến
Cám ơn bác

Mình nuôi 3 tháng rồi mà chả thấy lớn gì cả, mặc dù nó rất phàm ăn. Đặc biệt là đuôi hầu như chắng lúc nào ve vẩy. Cám ơn bạn đã quan tâm!

bạn ơi nếu thật sự heo bạn là heo rặc thì 17 kg mà tinh hoàn nhỏ xíu là chuyện bình thường mình cũng có 1 con như vậy, tùy theo giống nữa bạn ơi, chứ anh mà mua nhằm heo thiến thì chia buồn cùng anh...

Mình nghĩ nếu thiến thì heo phải mau lớn, đằng này thì chậm lớn vô cùng. Các Bác có cách nào biết là heo thiến rồi hay chưa ko?

Bác thử bắt heo đực lại cầm dóc ngược để 2 chân sau chum xem tinh hoàn lúc đó có nổi lên ko? Thêm nữa là heo này bác mua người ta thuần rồi bán hay là heo con bẫy được? nếu dóc ngược chum chân lại mà tinh hoàn ko nổi lên thì hoặc là heo bị ẩn tinh hoàn, 2 là bị thiếng.

theo tôi tinh hoàn ẩn không sao đâu. ở chỗ tôi có một chú lợn đực heo dân tộc, nhìn không thấy tinh hoàn đâu mà mấy em lợn cái được chú lợn này nhảy, phải nói lợn đẻ tốt, số lượng mỗi lứa 8 đến 12 con.

theo tôi tinh hoàn ẩn không sao đâu. ở chỗ tôi có một chú lợn đực heo dân tộc, nhìn không thấy tinh hoàn đâu mà mấy em lợn cái được chú lợn này nhảy, phải nói lợn đẻ tốt, số lượng mỗi lứa 8 đến 12 con.
Cái này hơi vô lý bởi nhiệt độ bên trong cơ thể không phù hợp với tinh trùng.
mong góp ý.
---------------
Bạn pqthpam kiểm tra lại xem sao nhé.
Còn thiến thì khi nào thiến cũng được. Sau khi thiến, heo sẽ không có khả năng sinh sản nữa, tổ chức cơ không phát triển như bình thường mà yếu đi và thường tích mỡ nhiều hơn ... bởi đã bị cắt nguồn cung cấp hormone dực mà.

Last edited by a moderator:
để biết heo có thiến hay ko mình có thể kiểm tra thử.
nắm 2 chân sau của heo nhấc lên nếu ngay chỗ tinh hoàn thấy phần da thõm xuống và nhăn thì chắc là đã thiến rồi.
kko thì dùng tay sờ vào nếu phần da mềm và ko có dấu chay cứng thì thường là heo chưa thiến.
cũng có đôi khi gặp heo tinh hoàn ẩn nhưng nếu bạn muốn làm giống thì có lẽ bạn nên tìm con khác hay hơn.
thân chào bạn:cool:

Cái này hơi vô lý bởi nhiệt độ bên trong cơ thể không phù hợp với tinh trùng.
mong góp ý.
Cụ thể ở heo như thế nào thì tôi ko rõ nhưng ở người bị tinh hoàn ẩn (dân gian gọi là cà ẩn) thì phải làm tiểu phẫu lúc nhỏ, nếu ko có khả năng rắc rối trong sinh sản. Các loài có tinh hoàn lộ ra, tác dụng chính là "làm mát" hơn nhiệt độ cơ thể!
Có thể con heo mà anh MinhHai thấy nó ẩn 1 trái, trái kia vẫn hoạt động tốt (?!)

heo tinh hoàn ẩn nhưng nếu bạn muốn làm giống thì có lẽ bạn nên tìm con khác hay hơn.
Đúng rồi đó bạn pqtpham ơi! Chọn giống thông qua ngoại hình yêu cầu tinh hoàn to, đều, lộ rõ---> minh chứng cho hoocmon sinh dục hoạt động tốt. Lấy chồng xem giống mừ :wub:

TB: Tôi thấy tinh hoàn ẩn thường thường chỉ ẩn 1, hầu như ko mất tích luôn 2 quả. Có đúng ko các bác?

TB: Tôi thấy tinh hoàn ẩn thường thường chỉ ẩn 1, hầu như ko mất tích luôn 2 quả. Có đúng ko các bác?
Hihi. Tôi gặp ẩn 2 hòn cũng ít nhưng trên dưới 10 con rồi. Thậm chí có con giống buồng trứng hơn là tinh hoàn. hic.

Có con heo rừng đực đã 17kg mà không thấy tinh hoàn (Hòn dái) lộ ra. Mình hỏi người bán có thiến không thì họ nói là không thiến. Mong các bác có kinh nghiệm trên diễn đàn giải thích giúp! Có cái lạ nữa là đuôi nó rất ít que quẩy. Nhưng trông dáng thì giống heo rừng rặc ( mõm dài, đầu xương, thân cao...). Cám ơn các bác đã quan tâm![/QUOTE
mình cũng nghĩ con heo của bạn như vậy có thể là heo thiến hoặc dịch hoàn ẩn.
- nếu là heo dịch hoàn ẩn thì bạn không nên để làm giống vì heo này chất lượng tinh trùng không tốt, trường hợp mà heo có dịch hoàn ẩn mà vẫn phối giống được có thể ẩn một dịch hoàn còn một dịch hoàn vẫn lộ ở ngoài, thường trường hợp này cũng không nên để làm gống. con heo của bạn không sờ thấy dịch hoàn nào nếu chưa thiến thì bị ẩn cả hai nên không làm giống được.
- nếu là heo đã thiến thì thật là buồn bạn a.
- theo mình để phân biệt heo đã thiến chưa ban có thể làm theo cách sau: nếu heo đã thiến bạn nhìn ở vị trí giữa hai dịch hoàn thấyhơi lõm vào, da cang và phẳng, bạn thử nhìn những con heo đã thiến sẽ rõ. nếu heo có dịch hoàn ẩn là do lỗ bẹn hở nên dịch hoàn bị thụt vào xoang bụng vì vậy bạn ôm heo cho hai chân sau thõng xuống thì có thể thấy dịch hoàn lòi ra như bình thường. nhưng heo của bạn to rồi có thể dịch hoàn không lòi ra được nên bạn có thể bạn vẫn giữ heo ở tư thế đó và sờ ở bẹn heo có thể sẽ thấy dịch hoàn. nếu có dịch hoàn ẩn thì bạn cũng nên mua con khác về làm giống thì tốt hơn. chúc bạn thành công.

Back