Hỏi đáp Giúp tôi với...khẩn cấp

• Thread starter Huongrom
  • Ngày gửi
Mong anh chị tư vấn giúp em.vì em là tân binh trong chăn nuôi.hiện tại em đang nuôi gần 100 kể cả gà thịt và gà đẻ trên 4 tháng tuôi.vì là mua gà ta của bà con về làm giống...từ sáng em thấy gà ăn uống bình thường nhưng tới 5h chiều nay thấy gà ủ rủ
,đi phân loãng màu nâu,rùi lăn ra chết qúa nhanh...ban đâu ủ rủ nằm 1 chổ sau đó ra nước muỉ ,khó thuở,lúc gần chết nằm dẵy rùi kêu ...mới đầu e tưỡng dính Gum.nhưng thấy gà chết nhanh e nghĩ là tụ huyết trùng.
Vì nhà e xa TT thú y nên ko mua dc những thuốc cần thiết.
Hiện tại e dang cho uống vitamin c và hoà nước chanh đường cho uống tạm.

Vì e đang nuôi gần 200 gà con gần 1tháng tuổi nên sợ lây lan.mong anh chi e giúp đỡ gấp.

100 con mà cứ tưởng 1 triệu con - làm thịt cắt tiết trong 1 ngày

Cách bảo quản lâu nhất là làm khô - kế nữa là làm mắm

Wed là nơi giải quyết mọi vấn đề nhân loại !!! Thời gian chờ tư vấn - sao bạn ko làm việc cắt tiết đi - hay đợi các bạn nông dân @ tư vấn rồi đào hố luôn 1 lần cho khỏe

Hài thiệt !!!

Last edited by a moderator:

Wed là nơi giải quyết mọi vấn đề nhân loại !!! Thời gian chờ tư vấn - sao bạn ko làm việc cắt tiết đi - hay đợi các bạn nông dân @ tư vấn rồi đào hố luôn 1 lần cho khỏe

Hài thiệt !!!
Bạn ấy đang gặp vấn đề, lại là người chưa nhiều kinh nghiệm nên cần sự giúp đỡ. Mình nên tận tình, hoặc ít ra cũng up bài để anh em vào hỗ trợ, sao lại nói vậy hatuananh nhỉ?
Người nuôi gà thì 1 con gà bệnh cũng lo lắng rồi.
Thân!

Mong anh chị tư vấn giúp em.vì em là tân binh trong chăn nuôi.hiện tại em đang nuôi gần 100 kể cả gà thịt và gà đẻ trên 4 tháng tuôi.vì là mua gà ta của bà con về làm giống...từ sáng em thấy gà ăn uống bình thường nhưng tới 5h chiều nay thấy gà ủ rủ
,đi phân loãng màu nâu,rùi lăn ra chết qúa nhanh...ban đâu ủ rủ nằm 1 chổ sau đó ra nước muỉ ,khó thuở,lúc gần chết nằm dẵy rùi kêu ...mới đầu e tưỡng dính Gum.nhưng thấy gà chết nhanh e nghĩ là tụ huyết trùng.

Vì e đang nuôi gần 200 gà con gần 1tháng tuổi nên sợ lây lan.mong anh chi e giúp đỡ gấp.
theo mình trước tiên bạn nên đọc tài liệu liên quan đến bệnh gà, rồi mổ gà ra xem như thế nào. việc này giúp bạn vừa thực tập tay nghề vừa giúp bạn biết gà bị bệnh gì. còn theo mình thì gà bữa này đa số toàn mắc nhiều bệnh 1 lần. cho nên bạn ra mua thuốc cho gà uống, mua đủ loại đi vì mình thấy thuốc không đắt lắm. cho gà uống thêm điện giải nữa. sống 2 con gà là đủ bán để mua thuốc. với lại bạn nên nhanh chóng khử trùng chuồng gà để hạn chế lây lan. còn vấn đề chữa trị thì hỏi 1 người 1 ý mà thôi. mình từng bị như bạn rồi. nên cuối cùng mình cho gà uống đủ thuốc. chúc gà bạn nhanh chóng qua khỏi bệnh

hiện tượng gà của bạn chết nhanh như thế có một số trường hợp sau:
- trúng độc do thức ăn hoặc nước uống: biểu hiện gà ủ rũ, nước ở miệng và mũi chảy ra nhiều, gà vặn cổ như cố nuốt hoặc lôn thứ gì đó trong cổ, sau đó dãy đạp lung tung rồi chết.
- bệnh tụ huyết trùng: chết nhanh thường không có biểu hiện điển hình trước khi chết, sau khi chết xác gà vẫn nóng, mềm. khi mổ ra thấy có máu tụ thành cục ở tim
- các bệnh khác như New hoặc Gum mặc dù chết nhanh nhưng trước khi chết 1-2 ngày đã thấy có biểu hiện ủ rũ
Bác thử đối chiếu các trường hợp để tìm ra nguyên nhân và khắc phục
Còn vấn đề tránh lây sang số gà còn lại thì bác phải đảm bảo cánh ly, khử trùng toàn bộ trại, cho gà uống kháng thể KTG nếu chưa làm Vacxin New và Gum. sau đó theo dõi tiếp có biểu hiện gì thì đăng lên để mọi người tư vấn tiếp

Hài thiệt !!!
Benh nay co lay qua nguoi ko ban. Sao minh thay ban hatuananh nhu la bi benh vay gap ai la cu can.
100 con ga ko lon dv ban nhung voi nguoi khac la ca mot gia tai. Hon nua muon lamf lon thi phai thanh cong tu viec nho nhu 100 con ga chang han.
Vi vay minh ko dong tinhf voi y kien cua hatuananh.
Con ga ban chet nhanh nhu vay thi cung chi vai nguyen nhan thoi nen ban thu chuan benh bang phuong phap loai tru xem sao.
Mua nay ga cung hay mac tu huyet trung neu ga chet mong tich tim tai.
Sorry mat cai bo go tieng viet nen tam viet ko dau vay mong bqt thong cam

Benh nay co lay qua nguoi ko ban. Sao minh thay ban hatuananh nhu la bi benh vay gap ai la cu can.
100 con ga ko lon dv ban nhung voi nguoi khac la ca mot gia tai. Hon nua muon lamf lon thi phai thanh cong tu viec nho nhu 100 con ga chang han.
Vi vay minh ko dong tinhf voi y kien cua hatuananh.
Con ga ban chet nhanh nhu vay thi cung chi vai nguyen nhan thoi nen ban thu chuan benh bang phuong phap loai tru xem sao.
Mua nay ga cung hay mac tu huyet trung neu ga chet mong tich tim tai.
Sorry mat cai bo go tieng viet nen tam viet ko dau vay mong bqt thong cam
Cách tốt nhất là bán hết rồi mua gà khác nuôi .
nguyenhunghtra anh viết hơi nhiều nhưng tôi đọc hết lại cảm thấy hối tiết khi đã đọc bài của anh .( nhãm ... vô vị ... cần cố gắn hơn nữa ... hay nói chuyện riêng trong lớp ... không được tập trung . )

Nhiều bệnh lắm bạn ơi nhưng nếu gà gần 1 tháng thì có thể là Gum, cầu trùng, dịch tả, bạch lị. Còn gà lớn thì là cầu trùng, tụ huyết trùng, dịch tả,Crd,e.coli. nên bạn muốn chắc ăn thì mổ nó ra rồi đăng hình ảnh lên để ae góp ý kiến

Bài viết có nội dung tương tự

Back