Hà Nội - Nuôi BC ở liệu có lo đầu ra ở Hà Nội không

Hiện tôi đang tính nuôi BC pháp tại HN, nhưng đã lo một điều là không biết đầu ra của BC có nhiều không. Ai có kinh nghiệm vào cho xin vài y kiến, nếu hợp tác được cùng nhau thì tốt.
Đang tính là nuôi bán chim thịt, chim ra ràng rồi bán thôi. tính nuôi khoảng 50 đôi. mọi người cho xin ý kiến đóng góp với nhé

xin chào bạn Dũng!
việc quan trọng trong chăn nuôi cũng như kinh doanh trong các lĩnh vực khác , điều đầu tiên là phải tìm đầu ra trước đã sau đó mới tính đến chuyện kỹ thuật, vốn đầu tư... Qua câu hỏi của Bác đặt ra thì hầu như bác cũng chău hiểu rỏ nhu cầu ở địa phương của bác là như thế nào.
Mình cũng vậy, cũng đang nuôi BC theo kiểu đam mê. Mình chỉ nuôi 20 cặp vì đả nhận thấy đầu ra ở chổ mình 1 ngày tiêu thụ khoảng 10 cặp BC ra ràng, nhưng mình đang thử nuôi với 20 cặp vừa gầy giống vừa con nào ko đạt thì mình bán chim thịt. hiện giờ mình cũng tuyển đc khoảng 10 cặp chim tơ. Nhưng mọi người xung quanh cũng có nhìu người hỏi mình mua chim giống nhưng mình chưa có bán cho ai, lý do là mình nuôi nhỏ lẽ chưa đủ khả năng bán chim giống.
Mình định sang năm mới đầu tư thêm , mở rộng chuồng trại để có số lượng chim giống để đáp ứng cho mấy hộ xung quanh. và nuôi thêm bò, gà.... cho nó phong phú.
Qua đây mình khuyên bạn trước khi đầu tư vào nó thì mình nên tìm rỏ đầu ra để khỏi rũi ro.
Thân chào!

Cả Hà Nội mà chỉ có 5 chục đôi bồ câu đẻ thì chẳng thấm vào đâu.
Công suất ấy chưa đi hết phố Hàng Buồm thì đã hết chim bán rồi.
Ít ra cũng phải 5 trăm đôi bồ câu đẻ mới phải lo đến đầu ra.
Vấn đề là giá bán của bạn có đủ lời mà nuôi vợ con không thôi.
Chắc chỉ đủ cho bạn bữa cơm bữa cháo với cà ghém muối mặn.
*

xin chào bạn Dũng!
việc quan trọng trong chăn nuôi cũng như kinh doanh trong các lĩnh vực khác , điều đầu tiên là phải tìm đầu ra trước đã sau đó mới tính đến chuyện kỹ thuật, vốn đầu tư... Qua câu hỏi của Bác đặt ra thì hầu như bác cũng chău hiểu rỏ nhu cầu ở địa phương của bác là như thế nào.
Mình cũng vậy, cũng đang nuôi BC theo kiểu đam mê. Mình chỉ nuôi 20 cặp vì đả nhận thấy đầu ra ở chổ mình 1 ngày tiêu thụ khoảng 10 cặp BC ra ràng, nhưng mình đang thử nuôi với 20 cặp vừa gầy giống vừa con nào ko đạt thì mình bán chim thịt. hiện giờ mình cũng tuyển đc khoảng 10 cặp chim tơ. Nhưng mọi người xung quanh cũng có nhìu người hỏi mình mua chim giống nhưng mình chưa có bán cho ai, lý do là mình nuôi nhỏ lẽ chưa đủ khả năng bán chim giống.
Mình định sang năm mới đầu tư thêm , mở rộng chuồng trại để có số lượng chim giống để đáp ứng cho mấy hộ xung quanh. và nuôi thêm bò, gà.... cho nó phong phú.
Qua đây mình khuyên bạn trước khi đầu tư vào nó thì mình nên tìm rỏ đầu ra để khỏi rũi ro.
Thân chào!

Mình nghĩ rằng với số lượng 20 cặp bồ câu bố mẹ thì khả năng cung cấp chim thịt với số lượng khoảng 10 con ra ràng/ngày thì chắc chắc không bao giờ đáp ứng được. Thậm chí nếu đặt hàng 10 con/tuần bạn cũng không thể cung cấp với số lượng chim bố mẹ nêu trên.

Thứ hai, nếu mình suy nghĩ chỉ bán cho xung quanh khu vực của mình với nhu cầu riêng lẻ, không có thị trường ổn định (ít nhất tù 1 đến 2 nhà hàng, quán nhậu, quán ăn) thì khoan tính đến việc nuôi bồ câu để kinh doanh.

Thứ ba, hiện nay người nuôi bồ câu chủ yếu là bán chim thịt, chứ không nuôi để bán chim giống, vì bán chim thịt mới là giải pháp căn cơ, bền vững thôi.

Cả Hà Nội mà chỉ có 5 chục đôi bồ câu đẻ thì chẳng thấm vào đâu.
Công suất ấy chưa đi hết phố Hàng Buồm thì đã hết chim bán rồi.
Ít ra cũng phải 5 trăm đôi bồ câu đẻ mới phải lo đến đầu ra.
Vấn đề là giá bán của bạn có đủ lời mà nuôi vợ con không thôi.
Chắc chỉ đủ cho bạn bữa cơm bữa cháo với cà ghém muối mặn.
*

Bác anhmytran nói đúng, có trong tay ít nhất 500 cặp bồ câu bố mẹ thì mới tính đến đầu ra, vì thực chất 500 cặp bố mẹ thì hàng tuần cung cấp được khoảng 120 - 150 chim bồ câu ra ràng, số lượng này còn quá ít đối với thị trường Hà Nội, trung tâm về nhiều mặt của đất nước và thủ đô quốc gia. Theo khảo sát, 90% thị trường bồ câu khu vực phía Bắc đều phải lệ thuộc vào "anh hàng xóm nhà giàu" kế bên, vì thật ra phía Bắc chưa có 1 trang trại nào nuôi bồ câu công nghiệp theo hướng hiện đại, với tổng đàn 1.000 cặp bố mẹ trở lên, mà đa số nuôi nhỏ lẻ, theo kiểu truyền thống.

Trước đây mình có nhận được đơn đặt hàng 1 khách hàng ở Hà Nội cung cấp khoảng 300 bồ câu ra ràng/ngày, ship bằng đường máy bay. Thú thật đây là 1 đơn đặt hàng rất quan trọng, có thể giúp mình mở rộng ra thị trường phía Bắc, nhưng sau khi cân nhắc các điều khoản trong hợp đồng, giá cả, quy cách giao hàng và năng lực đáp ứng của trang trại bồ câu Ngọc Điền thì mình đành từ chối. Tuy nhiên, có lần khảo sát từ mấy anh quen là người Hoa đang quản lý các khách sạn ở Hà Nội thì nhu cầu của Hà Nội đương nhiên không bằng TP.HCM.

Từ kinh nghiệm chăn nuôi, mình rút ra kết luận rằng nếu nuôi bồ câu mà nhỏ,lẻ, không nuôi theo quy mô công nghiệp, không áp dụng các công cụ kinh doanh trong kinh tế hiện đại thì khả năng thất bại là rất lớn. Để thay đổi quan điểm và tư duy nêu trên thì quả thật là vấn đề nan giải và khó có thể trong thời gian ngắn.

Đóng góp thông tin cho mọi người tham khảo đây :Thứ 1- nhu câu chim bồ câu thịt tại Hà Nội là rất lớn chiếm tới gần 90% khu vực phía Bắc , Bắc Giang và các tình ven Ha Noi nuôi chim bo câu đều xuất ra HN bán là chu yếu bản thân tại Ha Nội hiện nay chưa có mấy Trại nào nuôi tới số lượng đàn 500cap. Nguôn chim thit chu yếu là nhập . Nên với lợi thế đó bạn có đủ tự tin là đầu ra rất rộng mở để bạn thoải mái chăn nuôi .

Thứ 2- giá bán tại HN là rất cao so với Các tỉnh lân cận (được giá )
===>> Bạn thoải mái đầu tư số lượng nuôi .

TRẠI CHIM BỒ CÂU GIỐNG SÁNG TẠO
Địa chỉ : Xóm TRẠI TÓN , VIỆT NGỌC , TÂN YÊN , BẮC GIANG
ĐT : 0978910022 / 0934.611.369
Mail : trongtao.asm@gmail.com

Đóng góp thông tin cho mọi người tham khảo đây :Thứ 1- nhu câu chim bồ câu thịt tại Hà Nội là rất lớn chiếm tới gần 90% khu vực phía Bắc , Bắc Giang và các tình ven Ha Noi nuôi chim bo câu đều xuất ra HN bán là chu yếu bản thân tại Ha Nội hiện nay chưa có mấy Trại nào nuôi tới số lượng đàn 500cap. Nguôn chim thit chu yếu là nhập . Nên với lợi thế đó bạn có đủ tự tin là đầu ra rất rộng mở để bạn thoải mái chăn nuôi .

Thứ 2- giá bán tại HN là rất cao so với Các tỉnh lân cận (được giá )
===>> Bạn thoải mái đầu tư số lượng nuôi .

TRẠI CHIM BỒ CÂU GIỐNG SÁNG TẠO
Địa chỉ : Xóm TRẠI TÓN , VIỆT NGỌC , TÂN YÊN , BẮC GIANG
ĐT : 0978910022 / 0934.611.369
Mail : trongtao.asm@gmail.com

Nghe nói anh Tạo đã tăng quy mô đàn chim bố mẹ lên nhiều, vậy đến nay được bao nhiêu cặp rồi anh? HIện tại anh Tạo có cung cấp bồ câu thịt cho thị trường Hà Nội không anh? Số lượng định kỳ hàng tháng bao nhiêu vậy anh?

Chúc anh mua may bán đắt nhé.

mấy bác và a bocaungocdien cho em hỏi,em thấy trong hình lồng chim được anh treo lên cao.vậy anh và mọi người ở đây có thể chỉ chi tiết cho em cách treo và vật liệu treo là gì được k ạ.

mấy bác và a bocaungocdien cho em hỏi,em thấy trong hình lồng chim được anh treo lên cao.vậy anh và mọi người ở đây có thể chỉ chi tiết cho em cách treo và vật liệu treo là gì được k ạ.

- Cách treo: lúc xây trại thì mình tính toán kích thước của lồng nuôi bồ câu là 0,45 (dài - ngang - cao), do đó mình sẽ làm cột bê tông theo kích thước đó. Trên các cột bê tông này mình dùng những cây gỗ để bắt ngang qua làm xà treo.
- Ở trang trại mình treo 3 tầng, dùng thép 1 đầu buộc vào lồng nuôi, đầu kia buộc vào các thanh gỗ đã chuẩn bị.

Thế là đã có 1 dãy lồng với 3 tầng treo 1 cách chắc chắn trong trại nuôi. Một vài thông tin cùng anh.

Xin được giúp đỡ

- Cách treo: lúc xây trại thì mình tính toán kích thước của lồng nuôi bồ câu là 0,45 (dài - ngang - cao), do đó mình sẽ làm cột bê tông theo kích thước đó. Trên các cột bê tông này mình dùng những cây gỗ để bắt ngang qua làm xà treo.
- Ở trang trại mình treo 3 tầng, dùng thép 1 đầu buộc vào lồng nuôi, đầu kia buộc vào các thanh gỗ đã chuẩn bị.

Thế là đã có 1 dãy lồng với 3 tầng treo 1 cách chắc chắn trong trại nuôi. Một vài thông tin cùng anh.

Anh cho em hỏi 1 chút. Chim Pháp Lai thì khoảng mấy tháng sẽ bắt đầu sinh sản ( tính từ lúc mới nở đến khi đẻ lứa đầu tiên).. Thanks anh !

Back